You are on page 1of 10

K to 12

DAILY LESSON LOG School: Tabon National High School Grade Level: IX
Teacher: Jesavel M. Llacer Learning Area: Araling Panlipunan
Teaching Dates: Quarter/Week: 6

I. LAYUNIN
MELC Nabibigyang halaga ang mga gampanin ng impormal na sektor at mga patakarang pang ekonomiya na nakakatulong dito. (AP9MSP-IVh16)
A.Pamantayang Ang mag-aaral ay…
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa ng mga pangunahing kaalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand,supply at sistema ng pamilihan
bilang batayan sa ,matalinong pagdedesisyon ng konsyumer at bahay-kalakal tungo sa pagtamo ng pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay…

Nakapagsusuri sa mga pangunahing kalaman sa ugnayan ng puwersa ng demand,supply at sistema ng pamilihan bilang batayan sa matalinong pagdedesisyon
ng konsyumer at bahay-kalaka
C. Mga Kasanayan sa Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Pagkatuto
1. Naipaliliwanag ang mga dahilan at epekto na ginagampanan ng Impormal na sector ng ekonomiya:
2. Nakapagpapahayag ng kahalagahan ng pag-iral ng impormal na sector sa ekonomiya at sa pamayanan.
3. Nakapagpapamalas ng aktibong presentasyon tungkol sa epekto ng impormal na sektor ng ekonomiya.

II.NILALAMAN A.Paksa:Aralin 5: Ang Impormal na Sektor


*Ang Dahilan at Epekto ng ekonomiya*
B. Kagamitan: Mga Larawan,, Manila paper, cartolina, pentel pen, strips, projector, LCD

C. Sanggunian:Ekonomiks ( Modyul para sa Mag-aaral),Internet

III. KAGAMITANG Araling Panlipunan Ekonomils


PANTURO

A.Sanggunian Araling Panlipunan Ekonomiks

1.Mga pahina sa Gabay ng


Guro
2.Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral Pahina 430-445

3.Mga pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan www. youtube.com
mula sa Learning Resource google .com
(LR) portal
B.Iba pang Kagamitang
Panturo

IV.PAMAMARAAN
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng pagbabalik –tanaw tungkol sa nakalipas na aralin sa pamamagitan ng KRA 1. Objective 1
pagsisimula ng aralin isang gawain. Applied knowledge of content
Gawain : 4 Pics 1 Word within and across curriculum
teaching areas
(TLE,MAPEH)

KRA 1. OBJECTIVE 4
Used effective verbal and non-
verbal classroom communication
strategies to support learner
understanding, participation,
engagement and achievement

Naalala ninyo pa ba ng ating nakalipas na aralin?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin GAWAIN : Crossword Puzzle


Ang mga mag-aaral ay hahanapin ang nga salita na may kaugnayan sa paksang aralin. KRA 1. Objective 1
Applied knowledge of content
within and across curriculum
teaching areas
(, FILIPINO, ENGLISH, APAN)

KRA 2. Objective 7
Maintain learning environments
that nurture and inspire learners to
participate, cooperate and
collaborate in continued learning
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang mga salitang inyong nakita?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa GAWAIN 2:” trabahula’’ KRA 1. Objective 1


bagong aralin Ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng isang gawain at huhulaan ang mga uri ng trabahong Applied knowledge of content
ipinapakita sa larawan. within and across curriculum
teaching areas
(MAPEH)
 Constructivism
 Reflective

Pamprosesong tanong:
1.ano-ano ang mga uri ng trabaho sa mga larawan?
2.batay sa inyong mga kasagutan, patungkol kaya saan ang paksang ating tatalakayin ngayon araw?

Impormal na Sector

Layunin:

1. Naipaliliwanag ang mga dahilan at epekto na ginagampanan ng Impormal na sector ng


ekonomiya:
2. Nakapagpapahayag ng kahalagahan ng pag-iral ng impormal na sector sa ekonomiya at sa
pamayanan.
3. Nakapagpapamalas ng aktibong presentasyon tungkol sa epekto ng impormal na sektor ng
ekonomiya.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Gawain 1:Suri-sipi KRA 1. Objective 2


paglalahad ng bagong kasanayan #1 Ang mga mag-aaral ay bibigyan ng babasahin upang masagutan table sa Gawain 2. Used research-based knowledge
and principles of teaching and
Gawain 2:”Punan mo ako” learning to enhance professional
ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng isang gawain at hahatiin sila sa dalawang pangkat at aalamin practice
ang mga dahilan at epekto ng impormal na sector sa ekonomiya
 Constructivism
Mga dahilan ng Epekto ng Impormal KRA 2. Objective 7
Impormal na sektor na Sektor Maintain learning environments
that nurture and inspire learners to
participate, cooperate and
collaborate in continued learning

Pamprosesong tanong:
1.Ano ang mga Dahilan ng Impormal na sector ng ekonomiya?
2.ano ang mga Epekto ng Impormal na sector sa ekonomiya.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at KRA 2. Objective 7


paglalahad ng bagong kasanayan #2 Gawain : Maintain learning environments
Magtatalakay ang guro tungkol dahilan at Epekto , mga batas at programa ng Impormal na sector sa that nurture and inspire learners to
ekonomiya. participate, cooperate and
collaborate in continued learning
Pamprosesong tanong:
1.ano-ano ang mga batas na ginawa para sa mga impormal na sector?
 Constructivism
2.ano ang mga programa na nakatutulong sa mga nabibilang sa impormal na sector?
3. MAHALAGA NA MALAMAN ANG MGA PROGRAMA, BATAS AT MGA PATAKARANG PANG-
EKONOMIYA SA IMPORMAL NA SEKTOR? Bakit?
4. Paano naapektuhan ang mga ating bansa ng mga impormal na sector.

(Talakayan)
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Gawain : “Deal or No Deal” KRA 2. Objective 8
Formative Assesment 3 Papangkatin sa apat na pangkat ang klase at magpapakita ng mga pangungusap ang guro. Mag Applied a range of successful
uusap ang bawat pangkat kung anong ang knilang desisyon sa pangungusap.’’Deal or No Deal’’ strategies that maintain learning
environments that motivate learners
to work productively by assuming
1.Pagtitinda sa bangketa.
responsibility for their own learning
2.pagkuha ng permit para sa negosyo.
3.pagbili ng mga pagkain sa mga talipapa
4.pagparehistro ng negosyo.  Reflective
5.pagsali sa mga livelihood program.
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Gawain : KRA 2. Objective 6
araw na buhay Ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng isang pangkatang gawain at papangkatin sa dalawang na Maintained learning environments
pangkat. that promote fairness, respect and
Pangkat 1-gumawa ng isang make me a picture na nagpapakita ng Impormal na sector sa bayan ng care to encourage learning.
Quezon.
KRA 2. Objective 7
Pangkat 2- gumawa ng isang slogan tungkol sa epekto ng Impormal na Sektor. Maintain learning environments
that nurture and inspire learners to
participate, cooperate and
collaborate in continued learning

 Reflective
 Multiple Intelligence
 Differentiated Instruction

KRA 3. Objective 9
Designed adapted and implemented
teaching strategies that are
responsive to learners with
disabilities, giftedness and talents
Pamprosesong tanong:
1.nasiyahan ba kayo sainyong ginawa?
2. Paano mo pahahalagahan ang kapakanan ng mga mamamayan sa bayan ng Quezon sa kabila ng
pagkalat ng mga impormal na sector?
3..kung ikaw ay mabibigyan ng pagkakataon na maupo sa mataas na katungkulan sa bayan ng
Quezon,ano ang iyong maaring magawa para sa kapakanan ng mga impormal na sector sa iyong
bayan?
H. Paglalahat ng Aralin Magpapakita ng isang quotation na may kinalaman sa tinalakay. KRA 3. Objective 10
Adapted and used culturally
appropriate teaching strategies to
address the needs of learners from
indigenous groups

G;abay na Tanong:
1. Bilang isang miyembro ng iyong kinabibilangang katutubo o grupo, meron ka bang naranasan na
epekto ng pagkakaroon ng imprmal na sektor? Magbigay ng halimbawa.

I.aPagtataya ng Aralin KRA 2. Objective 8


Panuto: Basahin at unawain. Isulat ang letra ng tamang sagot sa sagutang papel. Applied a range of successful
____1.anong sector ang bahagi ng ekonomiya na hindi nagbababayad ng buwis at hindi nakatala sa strategies that maintain learning
pamahalaan. environments that motivate learners
A.sektor ng agrikultura to work productively by assuming
B.sektor ng paglilingkod responsibility for their own learning
C.Impormal na sector
D.Pormal na sektor
____2.Alin sa mga sumusunod na hanapbuhay ang HINDI kabilang sa impormal na sektor?
A. Pharmacist
B. Sidewalk vendor
C. Tindero ng sorbetes
D. Tsuper
____3. Ano ang posibleng epekto ng pag iral ng impormal na sektor?
A.Pagbaba ng halaga ng nalikom na buwis
B.Paglaganap ng maraming rehistradong negosyante
C.Para sa mga mamimili
D.Maraming buwis na makolekta
_____4.Itinadhana ng batas na ito na tungkulin ng estado na paunlarin at itaguyod ang kagalingang
panlipunan at seguridad ng mga manggagawa sa pamamagitan ng pagtatatag ng Social Security System
(SSS)?
A.RA 8282 B.RA 5678
C.RA 8888 D.RA 6614
_____5.Ang Social Reform and Poverty Alleviation Act of 1997 ay naglalayon na______________
A.I-ahon sa kahirapan ang mga Pilipinong kabilang sa impormal na sektor
B.Kumilala sa ambag at kakayahan ng kababaihan
C.Tungkulin ng estado na paunlarin at itaguyod ang mga manggagawa
D.Proteksyunan ang mga kababaihan

1. C 2. A 3. A 4.A 5.A

J. Karagdagang gawain para sa takdang- KRA 2. Objective 8


aralin at remediation Panuto: Sa inyong barangay may mga nagtatrabaho ba na kabilang sa impormal na sektor? Applied a range of successful
Kapanayamin ang isa sa kanila kung ano ang kanilang dahilan bakit sila pumasok sa impormal na strategies that maintain learning
sektor? environments that motivate learners
to work productively by assuming
responsibility for their own learning
1. Ano ang inyong hanapbuhay? Anu-ano ang mga pangunahing gawaing kaakibat nito?
___________________________________________________________________________.
2. Bakit ito ang napili o napuntahan ninyong hanapbuhay?
___________________________________________________________________________.
3. Anu-ano ang mga suliraning nararanasan ninyo sa inyong trabaho?
___________________________________________________________________
4.May ginagawa bang mga hakbang o programa ang pamahalaan upang kayo ay matulungan?
_________________________________________________________________________________
5. Kung kayo po ay tatanungin, ano ang pangunahing kailangang mabigyang solusyon sa hanapbuhay
na inyong kinabibilangan?
_______________________________________________________________________________.
V. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya

B. Bilang mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?

E.Alin sa mga istrateheyang ____Sama-samang Pagkatuto


pagtuturo ang nakatulong ng lubos? ____Think-Pair-Share
Paano ito nakatulong? __ _Maliit na Pangkatang Talakayan
____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based Learning
__ Replektibong Pagkatuto
____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video
____Powerpoint Presentations
____Integrative Learning (Integrating Current Issues)
____Reporting/ Gallery Walk
____
Iba pang Estratehiya:

Paano ito nakatulong?


√_ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
√_ _Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
√_ _Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral.
√_ _Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:
F.Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na solusyonan sa tulong ng __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo.
aking punong guro at superbisor? __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga bata

G.Anong kagamitang panturo ang __Pagpapanuod ng video presentation


aking nadibuho na nais kong ibahagi __Paggamit ng Big Book
sa mga kapwa ko guro? __Community Language Learning
__Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material

Inihanda ni: Checked and Reviewed by:

JESAVEL M. LLACER MA. TERESA M. RAMOS


SST-I School Head/HT III

Corroborated by:

RAVIL M. BONALES JESSEL B. LLACER


Teacher I Teacher I

ROSARIO G. CALUYA Ph. D. ANA MAE H. VISITACION


Master Teacher II-APAN Department Teacher I

YIFTACH D. BELMONTE
Assistant Principal II

Attested by:

FEDERICO N. GACASA JR.


Public School District Supervisor
Quezon Northern District

You might also like