You are on page 1of 5

Department of Education

Region V
Schools Division of Camarines Sur
District of Ragay
GODOFREDO REYES SR. ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 1


TEACHER RODELYN T. ROARING GRADE LEVEL & SECTION GRADE 1 – DAHLIA
SCHOOL GODOFREDO REYES SR. LEARNING AREA FILIPINO
ELEMENTARY SCHOOL
DATE & April 19, 2023 9:00 – 9:30 AM QUARTER THIRD
TIME

I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita
PANGNILALAMA atpagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan,
N karanasan at damdamin
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin.
B. PAMANTAYAN Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig
SA PAGGANAP at pag-unawa sa napakinggan
C. MGA F1WG-II-i 2.2 Natutukoy ang kasarian ng pangngalan KRA 1 – Content knowledge and
KASANAYAN SA pedagogy
Objective 1
PAGKATUTO
-Applied knowledge of content
within and across curriculum
teaching areas.

II. NILALAMAN
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Curriculum Guide, MELC
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
B. KAGAMITAN Laptop at projector (Powerpoint Presesntation), tsart, KRA 3 – Curriculum and Planning
mga larawan, activity sheets Objective 9
-Selected, developed, organized,
and used appropriate teaching and
learning resources including ICT, to
address learning goals
III. PAMAMARAAN
Paunang gawaing Panalangin KRA 3 – Curriculum and planning
Pagbati Objective #7
-Planned, managed, and
Pagsasaayos ng silid-aralan
implemented developmentally
Pagtatala ng liban sequenced teaching and learning
Pagpapaalala ng mga alituntuning dapat sundin habang processes to meet curriculum
ngtuturo requirements and varied teaching
Pagganyak contexts.
Ipapanuod ang isang video clip na susundan ng mga
bata. KRA 1 – Content knowledge and
pedagogy
Objective 1
-Applied knowledge of content
within and across curriculum
teaching areas.
A. Balik-aral at/o Tingnan ang mga larawan. KRA 1 – Content Knowledge and
pagsisimula ng Pedagogy
Objective #3
bagong aralin
-Applied a range of teaching
strategies to develop critical and
creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.
Department of Education
Region V
Schools Division of Camarines Sur
District of Ragay
GODOFREDO REYES SR. ELEMENTARY SCHOOL

Itanong: Ano ang makikita sa larawan?


Maari ka bang magbigay ng halimbawa ng pangalan ng
babae?

Itanong: Ano ang makikita sa larawan?


Maari ka bang magbigay ng halimbawa ng pangalan ng
lalake?

Itanong: Ano ang makikita sa larawan?


Pwede bang maging lalaki o babae ang isang guro?

Masasabi ba nating babae o lalaki ang isang aklat?

B. Paghahabi sa Itanong:
layunin ng aralin Ano ang pangngalan?
Ang pangngalan ay tumutukoy sa ngalan ng tao, hayop,
bagay, lugar o pangyayari

C. Pag-uugnay ng Magbigay ng mga halimbawa ng mga pangngalan. KRA 1 – Content Knowledge and
mga halimbawa sa Pedagogy
Objective #3
bagong aralin Itanong: Alam mo ba na ang pangngalan ay may
-Applied a range of teaching
kasarian? strategies to develop critical and
creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.
D. Pagtalakay ng Italakay sa mga bata ang mga kasarian ng pangngalan
bagong konsepto at (Panlalaki, Pambabae, Di-Tiyak at Walang Kasarian)
paglalahad ng
bagong kasanayan Panlalaki - pangngalang nauukol sa ngalan ng lalaki
#1 (hal: ama, prinsipe, lola, atbp.)

Pambabae- Pangngalang nauukol sa nglan ng babae (hal:


ina, prinsesa, lola, atbp.)

Di-Tiyak – mga pangngalan na maaaring gamitin para sa


babae o lalaki (hal. Magulang, bata, alaga)
Walang Kasarian – tumutukoy sa pangalang walang
buhay (hal: sapatos, puno, upuan, atbp.)
Department of Education
Region V
Schools Division of Camarines Sur
District of Ragay
GODOFREDO REYES SR. ELEMENTARY SCHOOL
E. Pagtalakay ng Tukuyin ang kasarian ng pangngalan na nakalagay sa KRA 1 – Content knowledge and
bagong konsepto at loob ng envelope sa pamamagitan ng paglagay ng mga pedagogy
Objective 1
paglalahad ng pangngalan sa kanilang wastong kolum
-Applied knowledge of content
bagong kasanayan within and across curriculum
#2 Mesa kaibigan mansanas ninong teaching areas.
mama kapatid tito ninang Objective #3
kalabaw dahon -Applied a range of teaching
strategies to develop critical and
Panlalaki Pambabae Di-tiyak creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.

F. Paglinang sa Gawain: (Pangkatan) KRA 1 – Content Knowledge and


kabihasnan(Tungo Ipangkat ang mga mag aaral sa tatlong grupo. Pedagogy
Objective #3
sa Formative
-Applied a range of teaching
Assessment) Pangkat 1: Sumulat ng tatlong pangngalan sa bawat strategies to develop critical and
kolum ayon sa kasarian nito. creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.
Pangkat 2: Isulat sa angkop na kolum ang mga KRA 2 – Learning Environment and
pangngalan sa ibaba ng table ayon sa kasarian nito. Diversity of Learners
Objective #4
Managed classroom structure to
Pangkat 3: Kulayan ang kahon ayon sa kasarian ng
engage learners, individually or in
pangngalang nakasulat sa loob nito. Gamiting gabay ang groups in meaningful exploration,
nasa ibaba. discovery and hands-on activity
within a range of physical learning
Asul – Panlalaki environment.
Pula – Pambabae Objective #6
Dilaw – Di-tiyak Used differentiated,
developmentally appropriate
Berde – Walang Kasarian learning experiences to address
learners gender needs, strengths,
interests, and experiences.
G. Paglalapat ng aralin Laro (Paunahan): Bigyang ang bawat bata ng mga KRA 1 – Content knowledge and
sa pang-araw-araw picture card ng mga myembro ng pamilya at iba pang pedagogy
Objective 1
na buhay nakikita nila sa kanilang pang-araw-araw na buhay.
-Applied knowledge of content
within and across curriculum
Ipasulat sa pisara ang pangalan ng nasa larawan at teaching areas.
tukuyin ang kasarian nito. Objective #3
-Applied a range of teaching
strategies to develop critical and
Ate (Pambabae) creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.

Itanong:
Mahalaga ba si Ate sa pamilya? Bakit?
Opo, dahil siya ang tumutulong sa Nanay.

Kuya (Panlalaki)

Itanong:
Mahalaga ba ang kuya sa pamilya? Bakit?
Opo, dahil siya ang katulong ng tatay sa mga gawain.

bunso (Di-tiyak)
Department of Education
Region V
Schools Division of Camarines Sur
District of Ragay
GODOFREDO REYES SR. ELEMENTARY SCHOOL
Itanong:
Si bunso, mahalaga rin bas a pamilya? Bakit?
(Opo dahil siya ang nagbibigay saya sa pamilya.)

Lapis (Walang Kasarian)

Papel (Walang Kasarian)

Bulaklak (Walang Kasarian)

Itanong:
Dapat rin ba nating pahalagahan ang lapis, papel, at
bulaklak?

H. Paglalahat ng aralin Itanong: Ano ang apat na kasarian ng pangngalan? KRA 1 – Content knowledge and
pedagogy
Objective 1
(May apat na kasarian ang pangngalan. Ito ang panlalaki,
-Applied knowledge of content
pambabae, di-tiyak at walang kasarian.) within and across curriculum
teaching areas.
Itanong: Objective #3
Anong ugali ang ating dapat ipakita sa mga tao na ating -Applied a range of teaching
nakakasalubong mapa-babae man ito o lalaki para strategies to develop critical and
maramdaman nilang sila ay ating pinapahalagahan? creative thinking, as well as other
higher-order thinking skills.
KRA 4 – Assessment and Reporting
(Pagiging maggalang.) Objective #10
-Designed, selected, organized and
used diagnostic, formative, and
summative assessment strategies
consistent with curriculum
requirements
I. Panuto: Tukuyin ang kasarian ng pangngalan, Isulat ang KRA 4 – Assessment and Reporting
sumusunod ayon sa kasarian nito. Objective #10
-Designed, selected, organized and
L – Panlalaki
used diagnostic, formative, and
B – Pambabae summative assessment strategies
D – Di-tiyak consistent with curriculum
W – Walang kasarian requirements
1. artista
2. Binata
3. lapis
4. puno
5. dalaga
J. Karagdagang Panuto: Maglista ng 3 halimbawa ng mga pangngalan sa
gawain para sa bawat kasarian ng pangngalan na napag-aralan.
takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na naka-
Department of Education
Region V
Schools Division of Camarines Sur
District of Ragay
GODOFREDO REYES SR. ELEMENTARY SCHOOL
unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya
sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punongguro?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by:
RODELYN T. ROARING
Teacher I

Observer:

___________________________ ___________________________ ___________________________

Noted:
ESTHER SANDRA M. REGASPI
School Principal II

You might also like