Professional Documents
Culture Documents
Aralling Panlipunan
Aralling Panlipunan
3. PANGUNAHING
TANONG
Pokus ito ng pag-aaralan ng
kabuuan ng yunit; ang
1. SULYAP SA MODYUL pinakamahalagang tanong na
Mga Pamagat ito ng modyul dapat pag-isipan tungkol sa
na makakatulong sa pag- partikular na panahon at
unawa ng saklaw ng yunit temang pinag-aaralan.
2. MGA LAYUNIN
PARA SA MAG-
AARAL 4. MAHALAGANG
TANONG
Mga Pamagat ito ng Ito ang pokus ng pag-
modyul na aaralan sa modyul; ang buod
makakatulong sa o mahalagang tanong na
pag-unawa ng dapat pag-isipan tungkol sa
saklaw ng yunit partikular na modyul
5. SULYAP SA MGA
PAKSA
Magbibigay ito ng mga ideya B. PANIMULANG GAWAIN
sa mahalagang paksa na
nakapaloob sa modyul. Narito ang mga gawaing maghahanda sa iyo sa
mga bagong kaalaman at kasanayang
matututuhan mo sa modyul.
6. SUBUKIN NATIN
Bago ang pormal na
pagtalakay sa mga paksa,
7. ALAMIN mahalagang maiugnay ang
NATIN iyong mga dating nalalaman
Magagamit ito sa (prior knowledge) sa mga
pagsukat ng iyong bagong kaalaman na iyong
kaalaman, pag- matututuhan sa modyul.
unawa, at Gagawin ito sa mapanghamon
kakayahan bago, ngunit kawili-wiling
habang, at pamamaraan. Sisikapin
pagkatapos mong nitong mailagay sa
pag-aralan ang mga makahulugang konteksto
aralin sa modyul. ang mga bagong konsepto
Magagamit mo rin mula sa modyul at gawing
ito upang maisaad mas masigla ang pag-aaral ng
ang pagbabagong kasaysayan ng Asya.
naidulot ng mga
natutunan sa iyong
pananaw.
D. MGA PAGSASANAY TUNGO SA PAGKATUTO
C. PRESENTASYON NG Layunin ng mga gawaing ito na masubok at maipakita
NILALAMAN mo ang iyong mga natutuhan. Ang mga pagsasanay na
Taglay ng bahaging ito ang mga ito ay lalong magpapatibay ng iyong pag-unawa sa mga
paksang iyong pag-aaralan sa bawat kaalaman at kasanayang inaasahang natutuhan mo
modyul. Masusing isinaayos ang mula sa modyul. Ituturing itong formative assignment
presentasyon ng mga aralin upang na ang layunin ay tiyaking natatamo mo ang mga dapat
mas epektibo mong maunawaan matutuhan mula sa modyul. Inaasahang magbibigay
ang mga bagong kaalaman at ang resulta ng mga gawaing ito ng constructive feedback
kakayahan. tungkol sa progreso ng iyong pagkatuto.
Page |3
PAMBUNGAD NG YUNIT AT MODYUL
PANIMULA
Ang Asya ang pinakamalaking kontinente sa daigdig. Ito ay binubuo ng iba’t ibang
rehiyon na nagtataglay ng mga likas na yaman na bunsod ng pagkakaroon ng iba’t ibang
katangiang pisikal nito.
Kamangha-mangha ang mga lugar na matatagpuan sa iba’t ibang panig ng mundo,
lalo’t higit sa kontinente ng Asya. Halimbawa na lang ang El Nido at Coron ng Palawan na
nasa Pilipinas, na kamakailan lamang ay itinanghal bilang isa sa pinakamagandang pasyalan
sa buong mundo, Phuket ng Thailand, at marami pang iba. Nalaman mo na ba kung gaano
kalawak ang sakop na kalupaan, mga taglay nitong likas na yaman at kapal ng taong
naninirahan dito? Handa ka na bang malaman ang lahat ng ito? Halina at ating alamin kung
paanong ang ugnayan ng tao at ng kanyang kapaligiran ay siyang nagbigay daan sa paghubog at pag-
unlad ng Kabihasnang Asyano.
Sa yunit na ito ay iyong matutuklasan ang konsepto ng paghahating heograpiko ng
Asya. Handa ka na bang malaman ang mga kasagutan sa mga tanong na ito? Kung handa ka
na, tara na, tayo ng maglakbay sa ating kontinente at ating suriin ang mga katangi-tanging
bagay tungkol sa heograpiya at kultura ng mga taong naninirahan dito.
Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa
paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
Pamantayan sa Pagganap
Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng
kapaligiran at tao sa paghubog sa sinaunang kabihasnang Asyano.
Pamantayan sa Pagkatuto
Naipaliliwanag ang konsepto ng Asya tungo sa paghahating heograpiko
(AP7HAS-Ia-1.1)
Pangunahing Tanong: Paano nakaaapekto ang kalagayang heograpikal at ang yamang tao ng Asya sa
pagkakaroon ng pagkakakilanlang Asyano?
Mahalagang Tanong: Paano mailalarawan ang Asya batay sa heograpikal na katangian nito?
*Hinango mula sa Asya, Sinauna at Makabagong Panahon by Jayson C. Batang (2015), Araling Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan by Romela M. Cruz, et. al. (2013), Kayamanan Kasaysayan ng Daigdig by Celia D. Soriano, et.
al.(2017), Araling Panlipunan – Baitang Pito Alternative Delivery Mode, Unang Markahan – Modyul 1:
Katangiang Pisikal ng Asya Unang Edisyon, 2020
Page |4
PANIMULANG GAWAIN
Subukin Natin:
Tukuyin ang pangalan ng mga kontinente ayon sa lokasyon nito sa mapa ng daigdig. Bil ang lamang ang
isulat sa bilog.
5 4 7
1
1 – AFRICA
6
2 – ANTARCTICA
3 – AUSTRALIA 3
4 – EUROPE
5 – NORTH
AMERICA
6 – SOUTH 2
AMERICA
7 - ASIA
PAMPROSESONG TANONG:
2. Paano mailalarawan ang lawak ng Asya kung ihahambing sa iba pang kontinente?
____________________________________________________________
Mas malaki ang Asya kumpara sa ibang continente.Sa madaling sabi ito ang
____________________________________________________________
pinakamalaking continente sa buong mundo.
____________________________________________________________
____________________________________________________________
____________________________________________________________
ALAMIN NATIN
Kumpletuhin ang Initial Revised Final (IRF) chart. Sagutin ang “Panimulang Ideya” tungkol sa paksa.
Matapos basahin ang mga Aralin/Paksa, sagutin ang “Mga Nabago sa Aking Ideya.” Bilang pangwakas na
gawain sa modyul, sagutin ang “Nabuong Pangkalahatang Ideya.”
Panimulang Ideya
(Initial)
*Hinango mula sa Asya, Sinauna at Makabagong Panahon by Jayson C. Batang (2015), Araling Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan by Romela M. Cruz, et. al. (2013), Kayamanan Kasaysayan ng Daigdig by Celia D. Soriano, et.
al.(2017), Araling Panlipunan – Baitang Pito Alternative Delivery Mode, Unang Markahan – Modyul 1:
Katangiang Pisikal ng Asya Unang Edisyon, 2020
PRESENTASYON NG NILALAMAN Page |6
Kabanata
1
Ang Konsepto ng Asya
Layunin:
Ang mga mag-
ARALIN 1: PINAGMULAN NG TERMINONG ASYA
aaral ay:
Iba – iba ang mga pagpapaliwanag ukol sa pinagmulan ng terminong Asia. Ito ay
1. Naipaliliwan konsepto ng mga Griyego. Pinaniniwalaang ito ay hango sa pangalan ng diyosa ng
ag ang
konsepto ng Griyego na si Asie. Binanggit din ito ng Giyegong mananalaysay at “Ama ng Heograpiya
Heograpiya; at Kasaysayan” na si Herodotus sa kanyang Histories.
2. Naitatala ang Binanggit din ni Homer - ang pinakauna at pinakadakilang manunulat na
mga saklaw Griyego – sa kaniyang epikong tula na Iliad and Odyssey ang terminong Asia Minor
ng pag-aaral (Turkey ngayon) bilang isang maliit na lupain sa silangan na nakakasasagabal sa
ng pasilangang paglalayag ng mga mandaragat na Aegean (Griyego). May mga lupain ding
Heograpiya; tinawag ang mga Romano na Asia Major (bahagi ng Iraq ngayon) na nangangahulugan
3. Naipapaliwan namang “isang malaking lupain sa silangan.”
ag ang
Ayon pa rin sa mga Griyego, ang terminong Asia ay hango sa salitang Phoenician
konsepto ng
Asya tungo sa na asu na nangangahulugang silangan at ito rin ay nangangahulugang “sumisibol” sa
paghahating- wikang Akadian.
heograpiko: Batay sa literaturang nabanggit, nangangahulugan ang terminong Asia na
Silangang silangan. Kung ang pagbabatayan naman ay ang araw, nangangahulugan itong “lupain
Asya, Timog- kung saan ang araw ay sumisikat.”
Silangang
Asya, Timog
Asya,
Kanlurang
Asya, Hilagang
Asya at
Hilaga/
Gitnang Asya.
4. Naiisa-isa
ang mga
bansang
kabilang sa
bawat
rehiyon sa
Asya
*Hinango mula sa Asya, Sinauna at Makabagong Panahon by Jayson C. Batang (2015), Araling Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan by Romela M. Cruz, et. al. (2013), Kayamanan Kasaysayan ng Daigdig by Celia D. Soriano, et.
al.(2017), Araling Panlipunan – Baitang Pito Alternative Delivery Mode, Unang Markahan – Modyul 1:
Katangiang Pisikal ng Asya Unang Edisyon, 2020
Page |8
ARALIN 2:
DALAWANG PANANAW SA PAG-AARAL NG ASYA
Tradisyonal na hinati-hati ng mga Europeo ang Asya batay sa kanilang point of reference (lokasyon,
layo, at lapit sa Asya). Tinatawag nilang Near East o Malapit na Silangan ang ilang lupain sa Kanluran at
Hilagang Asya dahil sa lapit ng mga ito sa Europa. Tinatawag ding Middle East o Gitnang Silangan ang
Kanlurang Asya sapagkat ginigitnaan nito ang tatlong kontinente – ang Asya, Europa, at Aprika. Far East
o Malayong Silangan naman ang tawag sa mga lupaing nasa Silangan at Timog-silangang Asya dahil sa layo
ng mga ito sa Europa.
Sa makabago at maka-Asyanong pananaw, dahil sa lawak na 30% ng kabuuang sukat ng daigdig,
hinati-hati ng mga heograpo ang Asya sa
limang rehiyon: Silangang Asya, Timog-
silangang Asya, Timog Asya, Kanlurang Asya,
at Hilagang Asya. Ibinatay ito sa pisikal,
kultural, historikal, at racial na katangian ng
mga lugar at ng mga mamamayan nito.
Lokasyon o kinaroroonan ang unang
salik ng paghahati. Pinagsama-sama sa iisang
rehiyon ang mga bansang magkakalapit sa
silangan, kanluran, hilaga, at katimugang
bahagi ng kontinente.
Salik din ang klima o ang
magkakatulad na lagay ng panahon ng mga
bansa sa loob ng mahabang panahon. Ang
topograpiya (naglalarawan sa mga pag-aaral
sa ibabaw ng lupa) ay naging salik din sa
paghahati. Nasa iisang rehiyon ang mga
bansang may halos magkakatulad at magkakarugtong na anyong lupa at anyong tubig.
Pinagsama-sama rin ang mga bansang may pagkakatulad o pagkakapareho sa kultura o sistema ng
pamumuhay sa lipunan tulad ng wika, politika at pamahalaan, relihiyon at paniniwala, tradisyon at
kaugalian, ekonomiya at edukasyon.
Nasa iisang rehiyon din ang mga bansang may magkakatulad, magkakabahagi, at magkakaugnay na
kasaysayan. Pinagsama-sama rin sa iisang rehiyon ang mga mamamayang may magkakatulad at
magkakaparehong pinagmulang lahi o etnisidad.
*Hinango mula sa Asya, Sinauna at Makabagong Panahon by Jayson C. Batang (2015), Araling Asyano Tungo sa
Pagkakakilanlan by Romela M. Cruz, et. al. (2013), Kayamanan Kasaysayan ng Daigdig by Celia D. Soriano, et.
al.(2017), Araling Panlipunan – Baitang Pito Alternative Delivery Mode, Unang Markahan – Modyul 1: Katangiang Pisikal ng Asya
Unang Edisyon, 2020
* retrieve from https://www.google.com/Asia Interactive Map for Kids from Mr. Nussbaum
Page |9
Batay sa mga salik na binanggit ukol sa paghahating rehiyon ng Asya, narito ang mga
bansang bumubuo sa limang rehiyong heograpikal ng Asya.
Ang Timog Asya ay bunubuo ng mga bansang India, Pakistan, Sri Lanka, Maldives,
Bhutan, Bangladesh, at Nepal.
Ang Kanlurang Asya ay binubuo ng mga bansang Saudi Arabia, Afghanistan, United Arab
Emirates, Qatar, Oman, Jordan, Yemen, Syria, Iran, Iraq, Cyprus, Israel, Lebanon, Bahrain,
Kuwait, Georgia, Armenia, Azerbaijan, at bahaging Asya ng Turkey.
Ang mga bansang bumubuo sa Silangang Asya ay ang China, Mongolia, Japan, South
Korea, North Korea, at Taiwan.
Binubuo naman ng mga bansang Philippines, Malaysia, Indonesia, East Timor, Brunei
Darussalam, Singapore, Thailand, Cambodia, Laos, Vietnam, at Myanmar ang rehiyong Timog-
silangang Asya.
Nasa Hilagang Asya naman ang mga bansang Uzbekistan, Kyrgyztan, Tajikistan,
Turkmenistan, Kazakhstan, at ang rehiyong Siberia na bahaging Asya ng Russia.
Mapa ng Asya
retrieved from: https://www.google.com/mapofasia
*Hinango mula sa Asya, Sinauna at Makabagong Panahon by Jayson C. Batang (2015), Araling Asyano Tungo
sa Pagkakakilanlan by Romela M. Cruz, et. al. (2013), Kayamanan Kasaysayan ng Daigdig by Celia D. Soriano,
et. al.(2017), Araling Panlipunan – Baitang Pito Alternative Delivery Mode, Unang Markahan – Modyul 1:
Katangiang Pisikal ng Asya Unang Edisyon, 2020
P a g e | 10
Gawain 1:
Panuto: Basahing mabuti ang sumusunod na mga pangungusap. Pansinin ang bawat sitwasyon tungkol
sa lokasyon, lugar, rehiyon, interaksiyon ng tao at kapaligiran, at paggalaw.
Lokasyon
Rehiyon
Lugar
Bansa
Paggalaw Interaksyon
ng Tao at
ng Tao Kapaligiran
Pamprosesong Tanong:
1. Bakit magkakaugnay ang limang tema ng heograpiya sa pag-aaral ng katangiang pisikal ng bansa?
2. Paano nakatulong ang mga temang ito sa iyong pag-unawa sa heograpiya ng isang bansa?
GAWAIN 2:
Pagbuo ng Talata: Buuin ang kaisipang naglalarawan tungkol sa konsepto ng Asya. Ibatay ang
iyong mga sagot sa mga naging pagtatalakay sa kabanata.
GAWAIN 3:
ASYASENTRIKO EUROSENTRIKO
Mahalaga sa kanila ang litera
Mahalagang sining ng musika tura at pilosopiyo.
at lutuin. PAGKAKATULAD
Sila ay may parehong
christianismo.
Mahilig sila sa spices.
Magkapareho sila
magdamit
P a g e | 12
GAWAIN 4:
Map Coloring: Tukuyin sa mapa ang mga lupain sakop ng Limang Rehiyon ng Asya batay sa
makabagong paghahating rehiyon ng Asya. Kulayan ng dilaw ang mga bansang bumubuo sa
Timog Asya, pula sa Kanlurang Asya, asul sa Silangang Asya, berde sa Timog-silangang Asya, at
kahel (orange) sa Hilagang Asya.
*Sanggunian:
Batang, Jayson C. (2015) Asya - Sinauna at Makabagong Panahon, JO-ES Publishing House, Inc. , Dalandanan, Valenzuela City
Cruz, Romela M. et al., (2013), Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan , Vibal Publishing House, Inc., Araneta Avenue,
Quezon City.
Soriano , Celia D. et al., (2017), Kayamanan -Kasaysayan ng Daigdig, Rex Bookstore, Inc, Sta. Mesa Heights, Quezon City
Araling Panlipunan – Baitang Pito Alternative Delivery Mode, Unang Markahan – Modyul 1: Katangiang
Pisikal ng Asya Unang Edisyon, 2020
Images:
retrieved from: https://www.google.com/mapofasia
https://www.google.com/Asia Interactive Map for Kids from Mr. Nussbaum