You are on page 1of 9

GRADES 1 to School LANDOC ELEMENTARY SCHOOL Grade Level 4 Quarter 3rd

12 DAILY Teacher ALMA R. TUCAY Learning Area FILIPINO 4


LESSON PLAN Teaching Date and Time MARCH 6, 2024 / 8:30-9:20 AM

Pamantayang Pagkatapos ng Ikaapat na Baitang, naipamamalas na ng mga mag-aaral


Pangnilalaman ang kakayahan sa pagbasa, pagsulat at pakikipagtalastasan nang wasto
upang maipahayag ang kaalaman, ideya at damdaming angkop sa
kaniyang edad at sa kulturang kinabibilangan at nakikilahok sa
I. LAYUNIN

pagpapaunlad ng pamayanan.
Pamantayan sa
Pagaganap
Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang Nabibigyan ng angkop na pamagat ang talata o kuwentong binasa
code ng bawat (F4PB-IIIg-8)
kasanayan)
II. CONTENT (Subject
Matter/Lesson) Pagbibigay ng Angkop na Pamagat
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian SLM sa Ikatlong Markahan – Modyul 6 MELC
III. KAGAMITANG PANTURO

1.
Mga pahina
A. Sanggunian

sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Teksbuk sa Filipino pahina 48
Kagamitang
Pang-Mag-
aaral
B. Iba pang kagamitan Larawan, slide deck, chart, komiks Evident Indicators
A. Balik-aral sa A. Pagbibigay ng mga Tuntunin sa loob ng Exhibited effective
nakaraang aralin silid-aralan: strategies that
at/o pagsisimula ensure safe and
ng bagong aralin
Kantahin ang mga tuntunin sa silid-aralan.
(sa tono ng A Farmer in a Dell) secure learning
environments to
enhance learning
Mga dapat gawin, mga gawin.
through the
Ito ang mga dapat nating gawin. consistent
Makinig sa guro, makinig sa guro. implementation of
Ito ang mga dapat nating gawin. policies, guidelines
Itaas ang kamay kung may sasabihin. and procedures.
Ito ang mga dapat nating gawin.
Umayos nang upo, umayos nang upo.
IV. PAMAMARAAN

Ito ang mga dapat nating gawin.


Makinig sa guro, makinig sa guro.
Ito ang mga dapat nating gawin.

B. Balik-aral
Isulat sa patlang ang angkop na pang-
angkop sa bawat bilang.
1. matalas ______ lapis
2. makabago_____ teknolohiya
3. malinis ______ papel
4. impormasyon___ totoo
5. maayos _____ telepono

B. Paghahabi sa layunin A. Tukuyin kung ano ang pamagat ng


ng aralin sumusunod na larawan:
1.

2.

3.

Developed and
applied effective
4.
teaching strategies
to promote critical
Itanong: Bakit kaya mahalagang malaman and creative
ang pamagat ng isang kuwento o palabas? thinking, as well as
other higher-order
B. Pagpapakilala sa Layunin: thinking skills.

Nabibigyan ng angkop na pamagat ang


talata o kuwentong binasa (F4PB-IIIg-8)
C. Pag-uugnay ng mga Pagbasa sa isang komiks Modeled effective
halimbawa sa bagong applications of
aralin content knowledge
within and across
curriculum teaching
areas. (ESP, MATH)

Kung hahatiin sa dalawa ang anim na daang piso,


magkano kaya ang makukukuha ng isa’t isa?
Kung hahatiin sa tatlo ang anim na daang piso,
magkano kaya ang makukukuha ng isa’t isa?

D. Pagtatalakay ng Sagutin ang mga tanong:


bagong konsepto at 1. Ano ang napulot nina Grace at Dino?
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
2. Ano ang naisip ni Dino na gawin sa pitaka?
3. Bakit hindi sumang-ayon sina Grace at
Arjie kay Dino
4. Ano ang ipinakitang kaugalian ng mga bata
sa komiks?
5. Magbigay ng isang sitwasyon kung saan
maipapakita ang pagiging matapat.

E. Pagtatalakay ng Itanong: Modeled and


bagong konsepto at Ano ang angkop na pamagat ng komiks na supported
paglalahad ng bagong colleagues in the
kasanayan #2
binasa mo?
proficient use of
Mother Tongue,
Itanong: Ano ang pamagat? Bakit kailangan ng
Filipino and English
pamagat sa isnag talata?
to improve
teaching and
Ipaalala sa kung ano sa ingles at iloko ang learning, as well as
pamagat upang mabuksan ang ideya sa ibang to developed the
wika. learners’ pride of
their language,
Talakayin ang mga paraan ng pagbibibigay ng heritage and
angkop na pamagat sa talatang binasa. culture.
1. Basahing maigi at unawain ang nilalaman
ng teksto
2. Alamin ang paksang-diwa o paksang
pangungusap (main idea).
3. Gumamit ng ang malaking letra sa unang
letra ng mahahalagang salita sa pamagat
ng talata
Halimbawa ng mga pamagat na ginamitan
ng malaking letra sa simula at sa
mahahalagang salita:
Isang Masayang Araw
Ang Suliranin sa Basura
Ang Katutubong Kasuotan

F. Paglinang sa Basahin at unawain ang talata. Pagkatapos, Modeled effective


sagutin ang mga tanong. applications of
Kabihasan 1. content knowledge
(Tungo sa Formative Si Jerred, mag-aaral sa ikaapat na baitang within and across
Assessment) curriculum teaching
ay kahanga-hanga dahil sa taglay niyang mabuting
pag-uugali. Kinagigiliwan siya ng mga tao sa paligid areas. (ESP)
dahil hindi niya nakakalimutang magmano at
sabihin ang “po” at “opo” sa pakikipag-usap.
Mahal na mahal siya ng kaniyang mga magulang at
guro dahil sa kanyang kasipagan. Nag-aaral siya
nang mabuti kaya naman ay lagi siyang
nangunguna sa klase. Siya rin ay mapagbigay at
maalaga kaya’t marami siyang kaibigan.

Gabay na Tanong:
1. Sino ang pinag-uusapan sa talata?
2. Ano-ano ang mga katangiang taglay ni
Jerred?
3. Ano kaya ang angkop na pamagat ng
talata?

2. Magandang huwarang bata si Lilet. Kahit


na nakakariwasa sa buhay ay lumalaki
siyang mabait, magalang at makadiyos.
Siya ay mabait dahil tinutulungan niya ang
mga kaklase niyang maintindihan ang mga
aralin. Sa pagiging magalang, nakikipag-
usap siya lagi ng maayos at bumabati sa
mga nakakatanda lalo na sa kanyang mga
magulang. Higit sa lahat, lagi niya
nakakalimutang magdasal at
magpasalamat sa Diyos.
Pamagat: __________________

G. Paglalapat ng aralin Pangkatang Gawain Exhibited effective


sa pang-araw-araw na A. Pagbibigay ng Pamantayan sa Pangkatang practices to foster
buhay learning
Gawain: environments that
P – Partisipasyon ang kailangan. promote fairness,
A – Ayusin ang ginagawa. respect and care to
N – Nakikinig dapat sa nagsasalita encourage learning.
G – Gumamit ng mahinang boses
K- Kailangang i-respeto ang mga kagrupo
A - Alamin kung tama ang ginagawa
T – Tapusin ito sa takdang oras.

B. Pagbibigay ng Pamantayan sa Pagmamarka


sa Pangkatang Gawain
Pamantayan Puntos C.
5 4 3 2
1. Nakapagbigay ng
angkop na
pamagat
2. Nasusunod ang
tamang
pagkakasulat ng
mga salita sa
pamagat
3. Nakasusunod sa
pamantayan sa
pangkatang
gawain
4. Naiuulat ang
Gawain nang
maayos
Pagbibigay ng Pangkatang Gawain:
Pangkat A
Basahin ang sumusunod na talata at isulat
sa patlang ang nararapat na pamagat.

_____________________

Maraming Pilipino ang nakilala sa


buong mundo dahil sa angking galing sa
larangan ng isports, pag-awit, pagsayaw at
marami pang iba. Hinahangaan ng mga
dayuhan ang sipag, determinasyon at
dedikasyon natin kaya nais nilang
makarating sa Pilipinas upang
matunghayan ang husay at galing ng mga
Pilipino. Tunay ngang ang mga Pilipino ay
likas na magaling sa iba’t ibang larangan.

Pangkat B
Isulat ang angkop na pamagat ng isang
aklat-pambata.

Pangkat C
Basahin ang mga sumusunod. I-ayos ang
mga letra upang makabuo kayo ng isang
pamagat

A M P G A N G A T I US
Ang Sampaguita ay kilala bilang
pambansang bulaklak nating mga Pilipino.
Ito ay napakabango. Puti ang kulay nito na
sumisimbulo ng kalinisan at busilak na
puso. Ang Sampaguita ay sumisimbulo rin
sa simpleng pamumuhay nating mga
Pilipino.

A. Paglalahat ng Arallin Itanong: Developed and


Ano ang napag-aralan mo sa araling ito? applied effective
teaching strategies to
Paano sumulat ng isang pamagat? promote critical and
Bakit kailangang angkop ang pamagat na isusulat? creative thinking, as
Kung gagawa ka ng isang kuwento, ano ang well as other higher-
magiging pamagat nito? order thinking skills.
F. Pagtataya ng Aralin
Gawain A.
Panuto: Tukuyin ang angkop na pamagat ng bawat
talata. Isulat ang letra ng iyong kasagutan.
Modeled effective
1. Ang niyog (cocos nucifera) ay may karaniwang applications of
taas na 6 na metro o higit pa. Natatangi sa lahat content
ng puno ang niyog sapagkat bawat bahagi nito ay knowledge within
maaari ring sangkap sa paggawa ng sabon, and across
shampoo, at iba pa. curriculum
a. ang niyog teaching areas.
b.Ang Niyog (AP, Science)
c. Ang mga Gamit ng Niyog
d. ang mga gamit ng Niyog

2. Ang Kawanihan ng Rentas Internas (Bureau of


Internal Revenue) ay ang sangay ng pamahalaan
na namamahala sa pangongolekta ng buwis ng
mga mamamayang may hanapbuhay. Bawat
manggagawang Pilipino ay may tungkuling
magbayad ng kaukulang buwis. Ang buwis na
ibinabayad ang siyang ginagamit na pondo ng
pamahalaan sa pagpapaganda at pagpapaunlad ng
ating bansa.
a. Ang kawanihan ng Rentas Internas
b. Ang Kawaniihan ng Rentas Internas
c. Ang kawanihan ng internas rentas
d.ang kawanihan ng internas rentas

3. Makagagawa ka ng keso mula sa gatas ng


kalabaw, baka o kambing. Asinan ang gatas,
pakuluin nang tatlumpong minuto habang
hinahalo at pagkatapos ay itinggal nang sampung
oras. Magkakaroon ito ng mga buo-buong bahagi
na siyang babalutin sa murang dahon.
a. Paggawa ng Kesong Puti
b. Paggawa ng kesong puti
c. Ang kesong puti
d. Ang Kesong Puti

4. Si Simeon Ola ay isang bayani ng himagsikang


Pilipino. Siya ay rebolusyonaryong Bicolano noong
panahon ng mga Amerikano. Ipinanganak siya sa
Guinobatan, Albay. Siya ang pinakahuling
Pilipinong heneral na sumuko sa laban sa hukbong
Amerikano.
a. Himagsikang Pilipino
b. Simeon Ola: Ang Huling Heneral
c. Bicolano Ako
d. Rebolusyon

5. Ang Narra ang tinaguriang pambansang puno ng


Pilipinas. Ito ay natatangi dahil sa angking tibay
nito. Ang taas nito ay umaabot sa 33 metro. Ang
kahoy nito ay ginagamit sa paggawa ng mga bahay
at muwebles. Marami rin ang maaaring
paggamitan ng mga dahon at bulaklak nito.
a. Narra ang Pambansang Puno
B. Ang Pinagmulan ng Narra
c. Ang Bulaklak ng Narra
d. Ang Dahon ng Narra.

Gawain B. Isulat ang angkop na pamagat sa


patlang.

1.Ang basura ay maaaring gawing abono. Sa


ganitong paraan, malulutas ang suliranin natin sa
basura at mababawasan ang pag-angkat ng abono
sa ibang bansa. Kung ang lahat ng ating basura ay
magagawang abono, lalaki ang ani sa mga tanim at
magiging mura ang halaga ng palay at iba pang
pananim.
Pamagat: __________________

2. Ang kapistahan ni San Jose ay idinaraos tuwing


ika-19 ng Marso sa Lungsod ng Alaminos. Dinarayo
rin sa dahil sa makukulay na banderitas at
masayang kapistahan
Ang angkop na pamagat ng talata ay
______________________

3. Mahilig mangolekta ng mga basurang puwede


pang mapakinabangan si Alice dahil naniniwala
siyang maaari itong pagkakitaan. Araw-araw niya
itong ginagawa kaya nakakaipon siya ng maraming
basura. Tuwing Linggo, siya ay pumupunta sa
junkshop ni Mang Mark upang ipagbili ang
kaniyang mga nakolekta. Tunay ngang may kita sa
basura.
Ang angkop na pamagat ng talata ay
______________________

4. Ang Sampaguita ay kilala bilang pambansang


bulaklak nating mga Pilipino. Ito ay napakabango.
Puti ang kulay nito na sumisimbulo ng kalinisan at
busilak na puso. Ang Sampaguita ay sumisimbulo
rin sa simpleng pamumuhay nating mga Pilipino.
Ang angkop na pamagat ng talata ay
______________________

5. Ang Rafflesia Irigaense ay isang uri ng rafflesia o


parasitikong halamang namumulaklak. Ito ay
pambihirang bulaklak na tinaguriang
pinakamalaking bulaklak sa buong mundo. Ito ay
natagpuan sa Bundok Iriga sa Lungsod Iriga,
Camarines Sur sa Bicol. Idineklara ng National
Museum na bago at natatanging uring ito ng
rafflesia.
Ang angkop na pamagat ng talata ay
______________________
B. Karagdagang gawain Kumuha ng isang maikling kuwento. Maghandang
para sa takdang- ibahagi ito sa klase. Pagkatapos, ipahula sa kaklase
aralin at remediation
ang pamagat ng kuwentong ito.
V. MGA TALA
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
VI. PAGNINILAY

aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

ALMA R. TUCAY
Teacher
NOTED and OBSERVED BY

BELINDA P. RABANILLO
School Head

You might also like