You are on page 1of 8

Grade Level

School Jacob Z. Gonzales Memorial NHS


LESSON 8
EXEMPLAR Teacher Julie Ann A. Casuayan Learning Area Araling Panlipunan
Teaching Date April 22, 2022 Quarter Ikaapat na Markahan
Teaching Time 10:30 – 11:30 No. of Days 1
Learning Area Araling Panlipunan
Learning Delivery Modality Modular Distance Learning Modality

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang;


1. naiisa-isa ang mga dahilan ng Unang Digmaang Pandaigdig.
2. naipaliliwanag ang mga dahilan na nagbigay-daan sa Unang Digmaang Pandaigdig
3. nakakapagpahayag ng saloobin o posisyon sa mga sanhi ng digmaan .

A. Pamantayang Ang mag -aaral ay… naipamamalas ng mag -aaral ang pag - unawa sa kahalagahan ng pakikipag - ugnayan at sama -samang
Pangnilalaman pagkilos sa kontemporanyong daigdig tungo sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag -aaral ay… aktibong nakikilahok sa mga gawain, programa,proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong
ng rehiyonal at pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran

C. Pinakamahalagang Nasusuri ang mga dahilan, mahahalagang pangyayaring naganap at bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig
Kasanayan sa Pagkatuto Week 1 - 2 AP8AKD -IVa – 1
(MELC) Kung mayroon, isulat
ang pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o
MELC

D. Pagpapaganang
Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapaganang kasanayan.)

E. Pagpapayamang
Kasanayan
(Kung mayroon,isulat ang
pagpapayamang kasanayan.)
II. NILALAMAN Week 1-2 Ang Unang Digmaang Pandaigdig

MGA SANHI NG UNANG DIGMAANG PANDAIGDIG

III. KAGAMITAN
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay MELC AP Grade 8 PVOT BOW R4QUBE Curriculum Guide: (p.183)
ng Guro
b. Mga Pahina sa
Kagamitang PIVOT 4A Learner’s Packet Week 1-2
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk KASAYSAYAN NG DAIGDIG, pahina 446-460

d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga  video presentation
Kagamitang Panturo Para sa  power point presentation
mga Gawain sa  activity sheets
Pagpapaunlad at  pictures
Pakikipagpalihan  Rubriks

IV. PAMAMARAAN
a. Panimula 1. Panalangin
(Introduction) 2. Pagtatala ng liban
3. Mga Paalala:
Safety Protocols
 AVP BIDA ang solusyon ng DOH
Classroom rules
 Sundin ang mga hand signal ng guro. (1- umupo ng maayos, 2- tumahimik 3-makinig)
 Itaas ang kanang kamay sap ag sagot at
 sa pagta tanong itaas ang kanang kamay ng may wave..
 Itaas ang dalawang kamay kung naunawaan.

Balitaan
Pangungunahan ng News Master na maglalahad ng mga napapanahong Isyu at bubuo ng mga katanungan na sasagutin ng
mga mag-aaral na may nakalaang puntos.
Rubriks sa Pagpupuntos para sa News Master
Katangian Puntos
Malinaw at Maayos na Pagpapahayag ng balita - 3
Kahandaan at Malikhain sa pagbabalita 2
Kabuuang puntos 5
Rubriks sa Pagpupuntos para sa mga Mag-aaral na Makikilahok sa Balitaan
Katangian Puntos
Malinaw at Maayos na Pagpapahayag ng mga kasagutan 3
sa mga Katanungan
Nagpapakita ng Paggalang at pagtanggap sa kaisipan ng 2
mga kamag-aral
Kabuuang puntos 5

Balik-aral
Pangungunahan ng Review Master na maglalahad ng mga paksang napag-aralan sa nakaraang talakayan at bubuo ng mga
katanungan na sasagutin ng mga mag-aaral na may nakalaang puntos.

Rubriks sa Pagpupuntos para sa Review Master


Katangian Puntos
Malinaw at Maayos na Pagpapahayag ng pagbabalik-aral 3
Kahandaan at Malikhain sa pagbabalok-aral 2
Kabuuang puntos 5

b. Pagpapaunlad Anticipated Reaction Guide


(Development) Panuto: Basahin ang mga pahayag na nasa gitnang bahagi. Suriin ang bawat pahayag , isulat ang S kung ikaw ay sumangsang
ayon at DS kung hindi. Sagutan lamang ang unang kolum.

SAGOT BAGO PAHAYAG SAGOT


ANG ARALIN PAGKATAPOS NG
ARALIN
Ang mga naging
sanhi ng Unang
Digmaang
Pandaigdig ay
imperyalismo,
militarismo, alyansa
at merkantilismoi.
Ang Triple Alliance
ay
Ang militarismo ay
nag dulot ng
paghihinalaan at
pagmamatyagan ng
mga bansa sa Europa
na nauwi sa hidwaan.
Ang damdaming
nasyonalismo ang
nagbunsod ng
pagnanasa ng mga
tao na makalaya.
Ang imperyalismo ay
isang paraan ng pag
aangkin ng mga
kolonya ng mga
bansa sa Europa.

GAWAIN BILANG 1 : KUMPLETUHIN MO

Panuto: Kumpletuhin ang pahayag sa ibaba. Sumagot ng buong katapatan.

Nagagalit ako kapag


______________________________________________________________________________________________________
Pamprosesong tanong:

1. Ano iyong natuklasan mula sa gawain?

2. Paano makatutulong ang naging gawain sa iyong sarili at sa pakikitungo mo sa iyong kamag-aral?

GAWAIN BILANG 2: KAHULUGAN HANAPIN MO.


Panuto: Hanapin ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit sa loob ng pangungusap gamit ang context clues.

1. Ang mga junker ng Germany ay isa sa mga nagpakita ng damdaming nasyonalismo. Ipinakita nila ang kanilang
pagmamahal sa kanilang bansa sa pamamagitan ng pagkilala sa kanilang lahi bilang nangungunang lahi sa Europa.
2. Ang Imperyalismo ay ang Britanya at Pransya na nag paligsahan sa pagsakop at pagkontrol sa mga mahihinang bansa.
3. Ang England ang tinaguriang Reyna ng Karagatan dahil sa malakas na militarismo nito sa katubigan, ito ay
mayroong mahuhusay na hukbong sasakyang pangdagat at mga mahuhusay na armas at sandata.

4. Ang pagkakampihan ng mga malalakas na bansa ay nagbunsod sa pagkatatag ng mga alyansa katulad ng Triple Entente
at Triple Alliance.
c. Pakikipagpalihan
(Engagement) The use of different instructional
Paglalahad ng paksa gamit ang mga sumusunod na pamamaraan: materials such as videos, audio,
map and organizers sustain the
Nasyonalismo (Video Presentation)
behavior of the students to
1. Ano ang nasyonalismo? understand the lesson because it
can cater different learning
2. Isa-isahin ang mga bansang nagpakita ng diwang nasyonalismo. styles.

3. Paano naging dahilan ang nasyonalismo ng pagkakaroon hidwaan sa pagitan ng mga bansa na humantong sa digmaan?

Imperyalismo (Bubble Web)

1. Ano ang imperyalismo?

2. Isa-isahin ang mga bansang Europeo sangkot sa pananakop ng mga mahihinang bansa?

3. Bakit naging sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig ang imperyalismo??

Militarismo (Audio)

1. Ano ang militarismo?

2. Paano nagdulot ng paranoia ang militarismo sa mga bansa sa Europe na nauwi sa digmaan?

Pagbuo ng mga Alyansa (Mapa- Suri)

1. Ano ang dalawang alyansa na nabuo ng Unang Digmaang Pandaigdig? Isa-isahin ang mga bansang kabilang?

2. Ano ang naidudulot ng pagkakaroon ng ka-alyansa o kakampi?

Alin kaya sa mga nabanggit na sanhi o dahilan ang nagpatindi sa tensiyon upang magsimula ang Unang Digmaang
Pandaigdig? Ipaliwanag.

Sapat ba na dahilan ang mga ito sa pag hantong sa isang digmaan? Ipaliwanag.
d. Paglalapat Sagutin ang tanong sa ibaba sa pamamagitan ng pagpili ng gawain ayon sa iyong kakayahan.
(Assimilation)
“Paano mo maiiwasan ang mga alitan sa iyong tahanan, paaralan, at sa komunidad na iyong ginagalawan?”

1. Tula 2. Poster 3. Slogan 4. Others

Rubriks.

Balikan mo ang ANTICIPATED REACTION


GUIDE sagutan ang pangatlong kolum pagkumparahin mo ang nauna mong sagot sa kasagutan mo ngayon.

SAGOT BAGO PAHAYAG SAGOT


ANG ARALIN PAGKATAPOS NG
ARALIN

Pagnilayan
Panuto: Kompletuhin ang mga pangungusap base sa natutunan at naramdaman sa paksang pinag-aralan
Ang aking nasuri sa paksang tinalakay na sanhi ng digmaang pandaigdig ay ang mga
____________________________________________
______________________________________________________________________________________________________
______________
Habang pinag-aaralan ang mga sanhi ng unang digmaang pandaigdig ay naramdaman ko na
______________________________________________________
______________________________________________________________________________________________________
______________

Inihanda ni:

JULIE ANN A. CASUAYAN


Teacher I

Kinatigan ni:

MARIA CRISTINA A. CARILLO


Master Teacher I

You might also like