You are on page 1of 8

DETALYADONG

Paaralan ISABANG ELEMENTARY SCHOOL Baitang IKATLONG


BANGHAY Guro JULIE V. OLIVEROS Asignatura MATEMATIKA 3
ARALIN Petsa/Oras October 19, 2022 Markahan UNA

Week 8 Day 1
I. LAYUNIN Solves routine and non-routine problems involving subtraction without or with addition of
whole numbers including money using appropriate problem-solving strategies and tools.

II. PAKSANG ARALIN


Sanggunian LM pp.108-114
TG pp.108-113
Kagamitan number cards ,pocket chart, Tsart / projector, power point presentation, larawan, show-me-board,
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain Lutasin ang suliranin.
(Pre-assessment of 1. Bumili si Maria ng dalawang dosenang itlog. Kung ang 15 sa mga ito ay ginamit niya sa
Target Skills) pagluluto ng cake, ilan pa kaya ang hindi niya nagamit o natira?

B. Balik-aral a. Sabihin : Pakinggang mabuti ang mga suliranin. Sagutin ito ng tama at
mabilis. Itaas ang inyong show-me-board kapag nasgutan na ang tanong.

May 234 mga batang mag-aaral sa Grade1. Samantala, may 357 mag-aaral naman sa
Grade2.

 Ilan lahat ang mga batang mag-aaral?


 Gaano karami ang mga mag-aaral sa Grade 2 kaysa Grade1?

1. Bumili si Tamiya ng bolpen,notbuk at papel na may kabuoang halaga na PHP35. Ibinayad niya sa
kahera ang halagang PHP50. Magkano ang isusukli sa kanya ng kahera?
2. Bumili si Nur-aina ng 2 sandwich na nagkakahalaga ng PHP28 para sa kanilang
magkapatid. Bumili rin siya ng 2 mineral water sa halagang PHP24. Magkano kaya ang nagastos
ni Nur-aina?
3. 500 dagdagan ng 350
4. 150 bawasan ng 122
5. 725 – n = 705
C. Pagsasagawa ng May mga madadali kayang paraan kung papaano malutas ang pamilang na suliranin (word
Itinakdang Gawain problem)? Nais mo ba itong matutunan? Makinig ka sa iyong guro upang ito ay iyong
(Introduction) matutuhan.

D. Paglalahad/ 1. Ilahad ang larawan. Itanong kung ano ang ipinakikita sa larawan.
Pagtatalakay (Teaching Sabihin: Kilala ang Lungsod Lucena sa masarap na tinapa.
Itanong: Kumakain ba kayo ng tinapa? Alam nyo ba kung saang ginagawa ang
Modeling) tapa dito sa ating lungsod? ( Market View)
Ilahad ang suliranin. Si Aling Letty ay kilalang magtitinda ng
tinapa sa palengke. Marami siyang suki na
taga karatig lalawigan dahil sa kanyang
katapatan sa mga ito.Naibenta niya ang 20
kilong tinapa sa isang suki mula sa Laguna, at
25 kilo sa taga Cavite noong umaga. Ilang
kilong tinapa kaya lahat ang naaibenta ni
Aling Letty ? Kung ang inangkat niyang ay
https://www.google.com.ph/search?
60 kilong tinapa, ilan kayang kilong tinapa
q=mga+produkto+sa+lalawigan+ng+q
ang natira na maibebenta pa niya sa hapon?
uezon&source=lnms&tbm=isch&sa=X
&ved=0ahUKEwjtt8GSwonUAhVJF5Q
KHfIOBFQQ_AUICigB&biw=1517&bih
=704

Itanong: Bkit kaya sa ating lugar bumibili ng tapa ang mga tag Laguna at Cavite?
( Talakayin ang kahalagahan ng pakikipag-ugnayan ng mga taga ibang lalawigan )

Ano ang gagawin ninyo para malutas ang suliranin?


Ano-anong mga hakbang ang gagawin?
Sabihin: Pag-aralan natin ang mga hakbang na ito :
a.Polya’s Method
Unawain Magplano Lutasin Balik-aralan
(Understand) (Plan) (Solve) (Look Back)
Ano ang Anong proseso ang Sagutan ang I-tsek kung tama ang sagot
itinatanong? gagamitin? pamilang na
pangungusap.
 Ilang kilong  Pagdaragdag at 45 + 15 = 60
tinapa ang Pagbabawas 60 – ( 20 + 25 ) =
naibenta 60 - 45 =
noong Ano ang pamilang 15
umaga? na pangungusap?
 Ilang kilong
tinapa ang 60 - (20 + 25 ) = n
natira?

Ano-ano ang
given?
 20 kilo ,25
kilo, 60 kilo

Bigyang diin ang paggamit ng simbolong ( ) ginagamit sa pagpapangkat ng mga bilang sa pagsulat ng
pamilang na pangungusap (number sentence).

Sabihin : Maipapakita rin natin ang sagot sa pamamagitan ng paggamit ng number line.
b. Number Line

Sabihin : Ipinapakita ng pabalik na arrow ang pagbabawas

c.Block Model

Ilahad ang block model

Itanong: Paano ipinakita sa paraang ito ang sagot sa suliranin? Ilang kayang tinapa
ang katumbas ng isang block?

Sabihin : Sa block model makikita na mayroong 12 blocks na ang katumbas ay 60


kilong tinapa. Ang isang block ay katumbas ng 5 kilong tinapa.
(Ipaliwanag ng guro na gumamit ng skip counting of 5’s upang hindi na
gumawa ng marami pang blocks.)

2.Magbigay ng iba pang halimbawa

Humanga at nagulat ang bakasyunistang si Avee nang makita ang pagbabago


sa palengke ng Lucena nang minsang isama siya ng kanyang tiya. Napagawi siya sa
isang tindahan ng tsinelas. Ang orihinal na presyo ng pares ng tsinelas na kaniyang
nagustuhan ay PHP150. Nabili ni Avee ang isang pares sa halagang mas mababa ng
PHP35.00 sa orihinal nitong presyo. Magkano kaya ang kanyang ibinayad sa
tindera?
Sabihin: Lutasin ninyo ang pamilang na suliraning ito. Gamitin ang alinman sa mga
paraan na ating napag-aralan kanina.

Tumawag ng ilang mag-aaral upang maipakita sa pisara ang kanilang ginawa.


Muling tanungin ang mga ito kung paano malulutas ang pamilang na suliranin.

E. Ginabayang Basahin at unawaing mabuti ang pamilang na suliranin. Sagutan ang mga tanong.
Pagsasanay (Guided Bumili si Maria ng dalawang dosenang itlog . Kung ang 15 sa mga ito ay ginamit niya sa
pagluluto ng cake, ilan pa kaya ang hindi niya nagamit o
Practice) natira?
a. Ano ang itinatanong?___________
Ano ang mga given? ___________
b. Anong operasyon ang gagamitin? __________________________
c. Pamilang na pangungusap- ______________________
d. Sagot:

Gawin: Basahin at unawaing mabuti ang pamilang na suliranin. Sagutan ang mga tanong. Ipakita sa
pamamagitan ng number line.

May 43 straw si Ben. Dalawampu’t lima ay kulay berde at ang natitira ay kulay dilaw. Ilan ang bilang
ng kulay dilaw na straw?
a. Ano ang itinatanong?___________
Ano ang mga given? ___________
b. Anong operasyon ang gagamitin? __________________________
c. Pamilang na pangungusap- ______________________
d. Sagot

F. Malayang Basahin at unawaing mabuti ang pamilang na suliranin. Sagutan


Pagsasanay/ Isahang ang mga tanong.
Gawain Masinop at matipid na ina si Gng. Zafra. Sa Unang buwan ng kanyang trabaho, nakaipon siya
(Independent halagang PHP 3,400. Noong nakaraang buwan naman ay nakapag-impok siya ng PHP2,900. Kung ang
Practice) kaniyang anak ay mangangailangan ng PHP1,800 para sa gastusinsa pag-aaral, magkano kaya aang
matitira sa kanitang naipon na pera?
a. Ano ang itinatanong?___________
Ano ang mga given? ___________
b. Anong operasyon ang gagamitin? __________________________
c. Pamilang na pangungusap- ______________________
d. Sagot:

G. Paglalahat Itanong: Paano natin lulutasin ang pamilang na suliranin?


(Generalization)
Maari nating lutasin ang pamilang na suliranin sa pamamagitan ng pagsunod sa mga hakbang :
1. Understand - Unawain ang suliranin
Plan - Planuhin kung anong operasyon ang gagamitin
Solve - sagutan ang number sentence
Look back - i-tsek upang matiyak kung tama ang sagot
2. Gumamit ng iba pang mga paraan tulad ng number line at block model.

Itanong : Ano ang dapat nating siguraduhin sa paglutas ng pamilang na suliranin?

Sabihin: Siguraduhing tama o wasto ang kasagutan . May kawastuhan o katumpakan.

H. Paglalapat Bumili si Gina ng tinapay sa halagang PHP8.00 at isang basong buko juice sa halagang PHP5.00.
(Application) Magkano ang matitira sa kanya kung ang kanyang baon PHP20.00? (TG p.115)

IV. Pagtataya (Post-lesson Basahing mabuti ang mga suliranin. Isulat sa sagutang papel ang tamang sagot. (May 2 puntos ang
Assessment) sa bawat bilang)

1. Sa proyektong gagawin ni Gary,mayroon siyang 62 pulang popcicle sticks at 37 berdeng popsicle


sticks. Sa unang araw ng paggawa,45 popsicle sticks ang nagamit niya. Ilan pang popsicle sticks
ang gagamitin niya sa sa mga sussunod na araw? (LM p.113)

2. May dalawang bilang si David 123 at 456. Nais niyang malaman kung ilan ang higit ng malaking
numero sa maliit na numero,ano kaya ang makukuha niyang sagot? (LMp109)

3. Bibili sina Dino ng bagong TV set na may halagang PHP5,550 at oven na nagkakahalaga ng
PHP2500. Kung may pera sila na PHP6,500, magkano pa ang kailangan ang kailangan nila para
mabili ang mga ito?
V. Takdang -aralin / Pasagutan ang Gawain 4 sa LM pahina 114.
Kasunduan (Assignment)

Proficiency Level: 5

Total

Analysis:

Ginawa ko sa mga _____ nagbigay ng karagdagang Gawain/worksheets


batang nakakuha ng
_____ nagpanood ng video na may kaugnayan sa aralin
mababang iskor/marka
_____ nagsagawa ng pagsasanay/ drill

_____ nagsagawa ng remedial classes

DETALYADONG
Paaralan Baitang IKATLONG
BANGHAY Guro Asignatura MATEMATIKA 3
ARALIN Petsa/Oras Markahan UNA

Week 8 Day 2
I. LAYUNIN Solves routine and non-routine problems involving subtraction without or with addition of whole
numbers including money using appropriate problem-solving strategies and tools.

II. PAKSANG ARALIN


Sanggunian LM pp.108-114
TG pp.108-113
Kagamitan number cards ,pocket chart, Tsart / projector, power point presentation, larawan, show-me-board,

III. PAMAMARAAN
C. Panimulang
Gawain
(Pre-assessment of
Target Skills)

A. Balik-aral
B. Pagsasagawa ng
Itinakdang
Gawain
(Introduction)
C.Paglalahad/
Pagtatakay
(Teaching
Modelling)
D. Ginabayag
Pagsasanay
(Guided
Practice)
E. Malayang
Pagsasanay
/Isahang Gawain
(Independent
Practice)

F. Paglalahat
(Generalization)
G. Paglalapat
(Application)
IV. Pagtataya (Post-
lesson assessment)
V. Takdang -aralin/
Kasunduan
(Assignment)
Proficiency Level: 5

Total
Analysis:

Ginawa ko sa mga _____ nagbigay ng karagdagang Gawain/worksheets


batang nakakuha ng
_____ nagpanood ng video na may kaugnayan sa aralin
mababang iskor/marka
_____ nagsagawa ng pagsasanay/ drill

_____ nagsagawa ng remedial classes

DETALYADONG
Paaralan Baitang IKATLONG
BANGHAY Guro Asignatura MATEMATIKA 3
ARALIN Petsa/Oras Markahan UNA
Week 8 Day 3-4

I. LAYUNIN
II. PAKSANG ARALIN
A. Sangunian

B. KAGAMITAN

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang
Gawain
(Pre-assessment of
Target Skills)

B. Balik Aral
C. Pagsasagawa ng
Itinakdang
Gawain
(Introduction)

D. Paglalahad at
Pagtalakay
(Teaching/
Modeling)

F. Pinatnubayang
Gawain (Guided
Practice)
G. Malaya/Isahang
Gawain (Independent
Practice)
H. Paglalahat
(Generalization)

H. Paglalapat
(Application)

IV. Pagtataya
(Post-lesson
assessment)
V. TAKDANG ARALIN
(Assignment)

Proficiency Level: 5

Total
Analysis:

Ginawa ko sa mga _____ nagbigay ng karagdagang Gawain/worksheets


batang nakakuha ng
_____ nagpanood ng video na may kaugnayan sa aralin
mababang iskor/marka
_____ nagsagawa ng pagsasanay/ drill

_____ nagsagawa ng remedial classes

You might also like