You are on page 1of 5

Paaralan Antas 11

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA


(Pang-araw-araw na tala sa AT KULTRUANG PILIPINO
Pagtuturo) Petsa/Oras Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto


F11WG-Ih-86
Natitiyak ang mga sanhi at bunga ng mga pangyayaring may kaugnayan sa pag-unlad ng wikang pambansa

D. Tiyak na Layunin
Natutukoy ang mga sanhi at bunga ng mga yugto ng kasaysayan ng wikang 1. Nakapagbibigay ng opinyon o pananaw kaugnay ng naging sanhi at
pambansa bunga ng mga yugto ng kasaysayan ng wikang pambansa.
2. Nakakasulat ng buod tungkol sa wikang pambansa sa pamamagitan ng ICL
isang sanaysay

II. NILALAMAN KASAYSAYAN NG WIKANG PAMBANSA


● Sa Panahon ng mga Amerikano
● Panahon ng Hapon
● Panahon ng Pagsasarili
● Hanggang sa kasalukuyan

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pang mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk


4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resouce

B. Iba pang Kagamitang Panturo


LAPTOP/PROJECTOR, VIDEO CLIP (kasaysayan ng wika), mga larawan, manila paper, marker
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Nailalahad ang yugto ng kasaysayan Ipaulat sa klase ang mga Ano-ano ang mga sanhi at bunga ng Ipaalala sa mga mag-aaral ang paraan
pagsisimula ng bagong aralin. ng wikang pambansa. nakalap/nasaliksik tungkol sa pag-unlad ng wikang pambansa sa panahon at nilalaman ng pagsulat ng isang
kasaysayan ng wika sa panahon ng ng hapon hanggang sa kasalukuyan? sanaysay
hapon hanggang sa kasalukuyan.
Gabay na mga tanong:
MGA GABAY NA TANONG: An0-ano ang mga tiyak na sanhi at
Gamit sa ulat ng mga mag-aaral bunga ng mga pangyayaring may
itanong sa klase. Ano ang sanhi at kaugnayan sa pag-unlad ng wikang
bunga ng mga pangyayaring may pambansa?
kaugnayan sa pag-unlad ng wikang
pambansa sa panahon ng hapon
hanggang sa kasalukuyan.

Magbigay ng sariling opinyon kong


bakit ganun ang naging sanhi at bunga
sa panahon ng kastila hanggang sa
kasalukuyan.

Ano ang mga kahalagahan nito sa


ating panahon ngayon?

Anong bansa sa tingin ninyo ang may


mas malaking naiambag na bunga sa
pag-unlad ng wikang pambansa?
B. Paghahabi sa layunin ng Pag-uulat sa Ang 5 na napiling sinulat ng mga bata
aralin/Pagganyak takdang Aralin na sinaliksik, nakuhang ay ilagay sa harapan at bigyan sila ng
impormasyon sa lolo o lola at maging 5 minuto upang basahin ito para
ang larawan tungkol sa kasaysayan ng mapagkunan ng ediya sa paggawa ng
wika sanaysay.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa


bagong aralin/Presentasyon

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pangkatang pag-uulat sa kasaysayan Natutukoy at natatalakay ang mga
paglalahad ng bagong kasanayan ng wikang pambansa: sanhi at bunga ng yugto ng
kasaysayan ng wikang pambansa (sa
panahon ng hapon hanggang
Pangkat 1-Panahon ng mga kasalukuyan) gamit ang estratehiyang Paggawa ng islogan tungkol sa Kasaysayan Gumawa ng isang photo-essay tungkol
Amerikano fishbone diagram. ng Wikang Pambansa sa pag-unlad ng wikang pambansa
Pangkat 2-Panahon ng Hapon Panuto: mula sa panahon ng Amerikano
Pangkat 3- Panahon ng Pagsasarili 1. Hatiin sa 2 grupo ang klase hanggang sa kasalukuyan.
Pangkat 4-Hanggang sa Kasalukuyan magkaroon ng pagdidibati
kong anong bansa ang sa
tingin nila ay mas malaking
naiambag sa pag-unlad ng
wikang pambansa.
2. Pagkatapos ng maikling
debate gagawa sila ng
slogan patungkol sa
kasaysaya n ng wika.

E. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain


Hatiin sa 2 grupo ang klase magkaroon Pagpagawa ng slogan na nagpapakita ng
ng pagdidibati kong anong bansa ang sanhi at bunga ng mga pangyayari.
sa tingin nila ay mas malaking
naiambag sa pag-
unlad ng wikang pambansa.
F. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay

G. Paglalahat ng aralin

H. Pagtataya ng Aralin Pangkatang Gawain: Fishbone ▪ Presentasyon ng isinagawang ▪ Paggawa ng Photo Essay:
Pagdedebate ng 2 pangkat sa islogan
1. Grupo 1- itala ang mga kasaysayan ng Wikang Pambansa Rubriks:
Sanhi, at bunga sa Rubriks: a. Nilalaman= 20 pts.
Kasaysayan ng Wikang a. Nilalaman- 20 pts. b. Presentasyon= 10 pts.
Pambansa sa Panahon ng b. Kahusayan sa Pagsasagawa- 10 c. Kaangkupan sa paksa=20 pts
mga Amerikano
pts.
2. Grupo 2- itala ang mga Kabuuan= 50 pts.
Sanhi, at bunga sa
Kabuuan= 30 pts.
Kasaysayan ng Wikang
Pambansa sa Panahon ng
mga Kastila
3. Grupo 3- itala ang mga
Sanhi, at bunga sa
Kasaysayan ng Wikang
Pambansa sa Panahon ng
mga Hapones

I. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
Pag- iinterview sa lolo o lola patungkol
sa kasaysayan ng wika
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga nang magpatuloy sa mga susunod na aralin. maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain kakulangan sa oras. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
aralin/gawain dahil sa kakulangan sa dahil sa kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa dahil sa kakulangan sa oras.
oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari. integrasyon ng mga napapanahong
sa integrasyon ng mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil mga pangyayari.
napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng ____Hindi natapos ang aralin dahil
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong mga mag-aaral patungkol sa paksang napakaraming ideya ang gustong
napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol paksang pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa sa paksang pinag-aaralan.
sa paksang pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot _____ Hindi natapos ang aralin dahil
_____ Hindi natapos ang aralin dahil pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ pagliban ng gurong nagtuturo. klase dulot ng mga gawaing
klase dulot ng mga gawaing mga sakuna/ pagliban ng gurong pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban
pang-eskwela/ mga sakuna/ nagtuturo. Iba pang mga Tala: ng gurong nagtuturo.
pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80 % sa pagtataya.

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating
current issues) current issues) issues) current issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Games ____Games ____Games ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
_______________________________ _____________________________ _____________________________________ _________________________________
____________________ ______________________ ______________ __________________
_______________________________ _____________________________ __________________________________ _________________________________
___ _________________ _____ _________________ _________________ _ _________________
_________________________ _________________________ _________________________ _________________________
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga _____ Nakatulong upang maunawaan ng
ng mga mag-aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag-aaral ang mag-aaral ang aralin. mga mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral aralin. _____ naganyak ang mga mag-aaral na _____ naganyak ang mga mag-aaral na
na gawin ang mga gawaing naiatas sa _____ naganyak ang mga gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. gawin ang mga gawaing naiatas sa
kanila. mag-aaral na gawin ang mga _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng gawaing naiatas sa kanila. mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan ng
mga mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan _____Pinaaktibo nito ang klase mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase ng mga mag-aaral Other reasons: _____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons: _____Pinaaktibo nito ang klase _____________________________________ Other reasons:
_______________________________ Other reasons: _____________ _________________________________
___________________ _____________________________ _____________________________________ _________________
_______________________________ _____________________ _______________ _________________________________
_____________________ ___________________

You might also like