You are on page 1of 5

Paaralan Antas 11

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA


(Pang-araw-araw na tala sa AT KULTURANG PILIPINO
Pagtuturo) Petsa/Oras Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino

B. Pamantayan sa Pagganap Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F11PN-If-87 F11PB - If - 95


Nakapagbibigay ng opinyon o pananaw kaugnay sa mga napakinggang pagtatalakay Nasusuri ang mga pananaw ng iba't ibang awtor sa isinulat na kasaysayan ng wika.
sa wikang pambansa.

D. Tiyak na Layunin ● Nailalahad ang pinagdaanang kasaysayan ng wikang pambansa ● Nasusuri ang mahahalagang kaganapan sa pag-unlad ng wikang pambansa
● Natatalakay ang mga dahilan sa pagpili sa Filipino bilang batayan ng ● Nakapag-uulat ng mahalalagang pangyayari tungkol sa pag-unlad ng wikang
pambansang wika ng Pilipinas pambansa.
● Nakapagbabahagi ng sariling opinyon o pananaw kaugnay sa mga
napakinggang pagtalakay sa wikang pambansa. ● Nakapagsasagawa ng saliksik sa mga kasalukuyang isyung pangwika
● Nakabubuo ng halimbawa ng pick-up lines
II. NILALAMAN Kasaysayan ng Wikang Pambansa
1.Ang Pinagmulan ng Wika ICL
2.Panahon ng mga Katutubo
3.Panahon ng mga Espanyol
4.Panahon ng Rebolusyong Pilipino

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
Pinagyamang Pluma
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pinagyamang Pluma, p. 65-67 Pinagyamang Pluma, p. 75-78 Pinagyamang Pluma, p.79-81 Pinagyamang Pluma, p. 82-85

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pang mag-aaral

3. Mga Pahina sa Teksbuk


4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resouce

B. Iba pang Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Pagpapakita/Pagpapanood sa Anu-ano ang mga mahahalagang pangyayari sa Magbigay ng mga mahahalagang
pagsisimula ng bagong aralin. isinagawang pakikipanayam tungkol sa : pangyayari sa ating Wikang Pambansa
gamit ng wika sa lipunan ng bawat a. Paniniwala sa Pagkilos ng Panginoon sa Panahon ng ng
pangkat b. Ebolusyon ng Wikang Pambansa a. Teoryang Pandarayuhan
b. Teoryan ng Pandarayuhan
mula sa Rehiyong
Austronesyano

B. Paghahabi sa layunin ng Pagbibigay at paglalahad ng mga


aralin/Pagganyak nabuong trivia tungkol sa wikang
pambansa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin/Presentasyon

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagtalakay sa kasaysayan ng Wikang Pagpapatuloy sa pagtalakay sa kasaysayan ng Pagpapatuloy sa pagtalakay sa
paglalahad ng bagong kasanayan Pambansa Wikang Pambansa: kasaysayan ng Wikang Pambansa:
1. Ang Pinagmulan ng Wika 2. Panahon ng mga Katutubo
a. Paniniwala sa Banal na a. Teoryang PAndarayuhan 3. Panahon ng mga Espanyol
Pagkilos ng Panginoon b. Teorya ng Pandarayuhan mula 4. Panahon ng Rebolusyong
b. Ebolusyon sa Rehiyong Austronesyano Pilipino

E. Paglinang sa kabihasaan Pagtatala ng mga mahahalagang Pagtatala ng mga mahahalagang Pagtatala ng mga mahahalagang impormasyon Pagtatala ng mga mahahalagang
impormasyon sa napanood impormasyon sa napakinggang sa napakinggang kasaysayan ng Wikang impormasyon sa napakinggang
kasaysayan ng Wikang Pambansa Pambansa kasaysayan ng Wikang Pambansa
F. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay

G. Paglalahat ng aralin

H. Pagtataya ng Aralin Pagbibigay-suhesyon sa isinagawang Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pagsusulit batay sa mga paksang
pakikipanayam ng bawat pangkat Pag-uulat sa naitalang impormasyon Malayang talakayan sa naitalang impormasyon natalakay: ( 25 aytems)
nang pangkatan mula sa napakinggan sa pamamagitan ng “Small Group Discussion” 1. Ang _____ ang unang
sa pamamagitan ng “Flow Chart” nagkaroon ng tao kaysa sa
Malaysia at Indonesia
2. Ito ang teoryang tumutukoy sa
tunog ng kalikasann.

I. Karagdagang Gawain para sa Pagbibigay ng trivia tungkol sa wikang


takdang-aralin at remediation pambansa

IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang ____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga magpatuloy sa mga susunod na aralin. maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang aralin/gawain kakulangan sa oras. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong integrasyon ng mga napapanahong pangyayari. integrasyon ng mga napapanahong mga
mga pangyayari. mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong mga mag-aaral patungkol sa paksang napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa
sa paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
klase dulot ng mga gawaing dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ pagliban ng gurong nagtuturo. dulot ng mga gawaing pang-eskwela/
pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban mga sakuna/ pagliban ng gurong mga sakuna/ pagliban ng gurong
ng gurong nagtuturo. nagtuturo. Iba pang mga Tala: nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80 % sa pagtataya.

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation

C. Nakatatulong baa ng remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating
current issues) current issues) issues) current issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
____Games ____Games ____Games ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
_____________________________ __________________________________ ______________________________________ _______________________________
______________________ _________________ _____________ ____________________
_____________________________ __________________________________ __________________________________ _______________________________
_____ _________________ _________________ _________________ ___ _________________
_________________________ _________________________ _________________________ _________________________
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan ng _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga _____ Nakatulong upang maunawaan
maunawaan ng mga mag-aaral ang mga mag-aaral ang aralin. mag-aaral ang aralin. ng mga mag-aaral ang aralin.
aralin. _____ naganyak ang mga mag-aaral na _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin _____ naganyak ang mga mag-aaral
_____ naganyak ang mga gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ang mga gawaing naiatas sa kanila. na gawin ang mga gawaing naiatas sa
mag-aaral na gawin ang mga _____Nalinang ang mga kasanayan ng _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga kanila.
gawaing naiatas sa kanila. mga mag-aaral mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan
_____Nalinang ang mga kasanayan _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase ng mga mag-aaral
ng mga mag-aaral Other reasons: Other reasons: _____Pinaaktibo nito ang klase
_____Pinaaktibo nito ang klase __________________________________ ______________________________________ Other reasons:
Other reasons: ________________ ____________ _______________________________
_____________________________ __________________________________ ______________________________________ ___________________
_____________________ __________________ ______________ _______________________________
_____________________________ __________________________________ ______________________________________ _____________________
_______________________ __________________ ______________ _______________________________
_____________________________ __________________________________ ______________________________________ _____________________
_______________________ _________________ _____________ _______________________________
_____________________________ __________________________________ ______________________________________ ____________________
______________________ _________________ _____________ _______________________________
_____________________________ ____________________
______________________
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na sosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

EMELITA G. VALDEZ
Dalub-Guro II
DLL Writer
DILI NATIONAL HIGH SCHOOL

You might also like