You are on page 1of 9

GRADES 1 TO 12 PAARALAN KALUMPANG NATIONAL HIGH BAITANG 11

SCHOOL
DAILY LESSON
LOG GURO JAY-AN FE M. AMOTO ASIGNATURA KOMUNIKASYON AT
PANANALIKSIK SA WIKA AT
KULTURANG PILIPINO

PETSA OCT. 9-13, 2023 MARKAHAN UNANG MARKAHAN

DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga Nauunawaan ang mga konsepto, Nauunawaan ang mga konsepto, Nauunawaan ang mga konsepto,
Pangnilalaman konsepto, elementong kultural, elementong kultural, kasaysayan, elementong kultural, kasaysayan, elementong kultural,
kasaysayan, at gamit ng wika at gamit ng wika sa lipunang at gamit ng wika sa lipunang kasaysayan, at gamit ng wika sa
sa lipunang Pilipino Pilipino Pilipino lipunang Pilipino

B. Pamantayang Nakagagawa ng isang Nakagagawa ng isang sanaysay Nakagagawa ng isang sanaysay Nakagagawa ng isang sanaysay
Pagganap sanaysay batay sa isang batay sa isang panayam tungkol batay sa isang panayam tungkol sa batay sa isang panayam tungkol
panayam tungkol sa aspektong sa aspektong kultural o aspektong kultural o lingguwistiko sa aspektong kultural o
lingguwistiko ng napiling ng napiling komunidad lingguwistiko ng napiling
kultural o lingguwistiko ng komunidad komunidad
napiling komunidad

C. Mga Kasanayan sa Sa pagtatapos ng isang oras na Sa pagtatapos ng isang oras na Sa pagtatapos ng isang oras na Sa pagtatapos ng isang oras na
Pagkatuto / Layunin talakayan, ang mga mag-aaral talakayan, ang mga mag-aaral ay talakayan, ang mga mag-aaral ay talakayan, ang mga mag-aaral ay
ay inaasahang matamo ang mga inaasahang matamo ang mga inaasahang matamo ang mga inaasahang matamo ang mga
sumusunod; sumusunod; sumusunod; sumusunod;

a. nahihinuha ang maaaring a. nakapagbibigay ng opinion a. natutukoy ang mga


pinagmulan ng wika o pananaw kaugnay sa pinagdaang pangyayari a. nasasagot ang mga
b. nalalaman ang ilan sa napakinggang pagtatalakay tungo sa pagkakabuo at pag- katungan ng buong husay
pinagmulan ng Wika
ng Wikang Pambansa unlad ng Wikang Pambansa hinggil sa Kasaysayan ng
c. nakapagbabahagi ng Wikang Pambansa
kaalaman hinggil sa b. nasusulat ang mga
mahahalagang nangyari sa (Unang Bahagi)
Kasaysayan ng Wikang
Pambansa ating Wikang Pambansa sa
iba’t ibang panahon
II. NILALAMAN Kasaysayan ng Wikang Kasaysayan ng Wikang Kasaysayan ng Wikang Pambansa Kasaysayan ng Wikang
Pambansa (Unang Bahagi) Pambansa (Unang Bahagi) (Unang Bahagi) Pambansa (Unang Bahagi)

KAGAMITANG Modyul, Aklat, Komunikasyon at Modyul, Aklat, Komunikasyon at Modyul, Aklat, Komunikasyon at Modyul, Aklat, Komunikasyon at
PANTURO Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pananaliksik sa Wika at Kulturang
Kulturang Pilipino Rex , Pilipino Rex , Pinagyamang Pluma Pilipino Rex , Pinagyamang Pluma Pilipino Rex , Pinagyamang
Pinagyamang Pluma phoenix, phoenix, powerpoint presentation, phoenix, powerpoint presentation, Pluma phoenix, powerpoint
powerpoint presentation, yeso, yeso, pisara yeso, pisara presentation, yeso, pisara
A. SANGGUNIAN
pisara

B. IBA PANG
KAGAMITANG PANTURO

IV. PAMAMARAAN

A. PAGGANYAK Naitanong mo na ba sa iyong


sarili kung saan nagmula ang
wika? Saan nga kaya ito
nagmula? Isulat sa kahon ang
iyong mga hinuha kung paano at
kung saan nagmula ang wika:
B. PAGTATALAKAY Tatalakayin ng guro ang mga
SA ARALIN sumusunod;

 Ang Pinagmulan ng Wika


- Tore ng Babel
- Ebolusyon
- Teoryang Ding Dong
- Teoryang Bow-Wow
- Teoryang Pooh-Pooh
- Teoryang Ta-Ta
- Teoryang Yo-he-ho
 Kasaysayan ng Wikang
Pambansa
- Panahon ng Katutubo
- Panahon ng Espanyol
- Panahon ng
Rebolusyong Pilipino

C. PAGLALAPAT Sagutin ang mga sumusunod Panuto: Basahin ang mga


(Oral recitation) pahayag. Sang-ayon ka ba sa mga
ito? Mayroon pa bang ibang
kaisipang nais mong iugnay sa
mga ito? Gamit ang estratehiyang
1. Ano ang pangunahing
Read and React, ilahad ang iyong
layunin ng mga Espanyol
sariling opinyon, pananaw, o
nang sakupin nila ang
kongklusyon hinggil sa mga
Pilipinas?
pahayag na tumatalakay sa wikang
2. Paano inilarawan ng mga
pambansa.
nandayuhang Espanyol ang
mga katutubo noong
panahong iyon? Read: Sinasabing malaking
bahagi ng ginawa ng mga
katutubo noon ay hindi na
matagpuan sapagkat sinunog
na ng mga dayuhang Espanyol
ang mga ito dahil kagagawan
daw ito ng diyablo. Maliban sa
dahilang iyon, nabuo sa
kanilang sariling magiging
D. PAGLALAHAT PANUTO:

Nauunawaan mo ba ang mga


pinagdaanang pangyayari ng ating
wika sa naunang tatlong panahong
nabanggit sa araling ito? Isulat sa
linya ang mga mahahalagang
pangyayari sa bawat panahon.

1. Panahon ng mga Katutubo

_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________

2. Panahon ng mga Espanyol

_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________

3. Panahon ng Rebolusyong
Pilipino

_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________

E. PAGTATAYA PANUTO: Basahin at unawain


ang bawat katanungan. Isulat ang
tamang sagot.

1. Nagmula ang wika sa

panggagaya ng mga sinaunang

tao sa mga tunog ng

KALIKASAN.

2. Nagmula ang wika sa

masidhing nararamdaman ng

isang tao.

3. Nagmula sa kumpas ng kamay

ng tao sa paggalaw ng dila.

4. Nabuo mula sa tunog o himig

na namumutawi sa mga bibig

ng tao kapag sila ay


nagtatrabaho ng sama-sama.

5. Ang wika ay nagmula sa

panggagaya ng mga sinaunang

tao sa mga tunong na nilikha

ng hayop.

6. Ang bagay na sinasabing likha

ng diyablo kaya sinunog ng

mga Espanyol

7. Ayon sa kanya ang unang tao

sa Pilipinas ay ang Taong

Callao.

8. Ayon sa kanya ang unang tao

sa Pilipinas ay tinatawag na

Taong Tabon.

9. Ang gumawa ng wave

migration theory na nagsasabi

na ang mga Pilipino ay nagmula

sa negrito, malay at indones.

10. Magbigay ng isang

pinagmulan ng wika.
F. TAKDANG Takdang Aralin
ARALIN

Basahin at unawain ang


Kasaysayan ng Wikang
Pambansa (Ikalawang Bahagi)

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation

C. Nakatulong ba ang
Remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa remediation

E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin
ang aking
nararanasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro o
superbisor?

G. Anong
kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Prepared by: Noted by:

JAY-AN FE M. AMOTO MR. CLAY A. BALGUA


SHS Teacher II School Principal
Checked by:

BERNARDA T. CUDAL
SHS Coordinator

You might also like