You are on page 1of 7

Paaralan LAOAC NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11

DAILY LESSON LOG Guro RHEA MAE T. PACO Asignatura KOMUNIKASYON AT


(Pang-araw-araw na PANANALIKSIK SA WIKA AT
tala sa Pagtuturo) KULTRUANG PILIPINO
Petsa/Oras September 5-9, 2022 Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG
SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW MODULAR SESSION


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F11WG-Ih-86
Pagkatuto
Natitiyak ang mga sanhi at bunga ng mga pangyayaring may kaugnayan sa pag-unlad ng wikang pambansa

D. Tiyak na Layunin
Natutukoy ang mga sanhi at bunga ng mga yugto ng 1. Nakapagbibigay ng opinyon o pananaw kaugnay ng
kasaysayan ng wikang pambansa naging sanhi at bunga ng mga yugto ng kasaysayan
ng wikang pambansa. ICL
2. Nakakasulat ng buod tungkol sa wikang pambansa sa
pamamagitan ng isang sanaysay
III. NILALAMAN KASAYSAYAN NG WIKANG PAMBANSA
 Sa Panahon ng mga Amerikano
 Panahon ng Hapon
 Panahon ng Pagsasarili
 Hanggang sa kasalukuyan

IV. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Mga Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang
Panturo LAPTOP/PROJECTOR, VIDEO CLIP (kasaysayan ng wika), mga larawan, manila paper, marker
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Nailalahad ang yugto ng Ipaulat sa klase ang mga Ano-ano ang mga sanhi at Ipaalala sa mga mag-aaral
aralin o pagsisimula ng kasaysayan ng wikang nakalap/nasaliksik tungkol bunga ng pag-unlad ng wikang ang paraan at nilalaman ng
bagong aralin. pambansa. sa kasaysayan ng wika sa pambansa sa panahon ng hapon pagsulat ng isang sanaysay
panahon ng hapon hanggang sa kasalukuyan?
hanggang sa Gabay na mga tanong:
kasalukuyan. An0-ano ang mga tiyak na
sanhi at bunga ng mga
MGA GABAY NA TANONG: pangyayaring may
Gamit sa ulat ng mga kaugnayan sa pag-unlad ng
mag-aaral itanong sa wikang pambansa?
klase. Ano ang sanhi at
bunga ng mga
pangyayaring may
kaugnayan sa pag-unlad
ng wikang pambansa sa
panahon ng hapon
hanggang sa
kasalukuyan.

Magbigay ng sariling
opinyon kong bakit ganun
ang naging sanhi at
bunga sa panahon ng
kastila hanggang sa
kasalukuyan.

Ano ang mga


kahalagahan nito sa ating
panahon ngayon?

Anong bansa sa tingin


ninyo ang may mas
malaking naiambag na
bunga sa pag-unlad ng
wikang pambansa?
B. Paghahabi sa layunin ng Pag-uulat sa Ang 5 na napiling sinulat ng
aralin/Pagganyak takdang Aralin na mga bata ay ilagay sa
sinaliksik, nakuhang harapan at bigyan sila ng 5
impormasyon sa lolo o minuto upang basahin ito
lola at maging ang para mapagkunan ng ediya
larawan tungkol sa sa paggawa ng sanaysay.
kasaysayan ng wika
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin/Presentasyon
D. Pagtalakay ng bagong Pangkatang pag-uulat sa Natutukoy at natatalakay
konsepto at paglalahad ng kasaysayan ng wikang ang mga sanhi at bunga
bagong kasanayan pambansa: ng yugto ng kasaysayan
ng wikang pambansa (sa Gumawa ng isang photo-
Pangkat 1-Panahon ng panahon ng hapon Paggawa ng islogan tungkol sa essay tungkol sa pag-unlad
mga Amerikano hanggang kasalukuyan) Kasaysayan ng Wikang ng wikang pambansa mula
Pangkat 2-Panahon ng gamit ang estratehiyang Pambansa sa panahon ng Amerikano
Hapon 昀椀shbone diagram. hanggang sa kasalukuyan.
Pangkat 3- Panahon ng Panuto:
Pagsasarili 1. Hatiin sa 2 grupo
Pangkat 4-Hanggang sa ang klase
Kasalukuyan magkaroon ng
pagdidibati kong
anong bansa ang
sa tingin nila ay
mas malaking
naiambag sa pag-
unlad ng wikang
pambansa.
2. Pagkatapos ng
maikling debate
gagawa sila ng
slogan patungkol
sa kasaysaya n ng
wika.

E. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain


Hatiin sa 2 grupo ang Pagpagawa ng slogan na
klase magkaroon ng nagpapakita ng sanhi at bunga
pagdidibati kong anong ng mga pangyayari.
bansa ang sa tingin nila
ay mas malaking
naiambag sa pag-
unlad ng wikang
pambansa.
F. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
G. Paglalahat ng aralin
H. Pagtataya ng Aralin Pangkatang Gawain:  Presentasyon ng  Paggawa ng Photo
Fishbone Pagdedebate ng 2 isinagawang islogan Essay:
pangkat sa kasaysayan ng Rubriks: Rubriks:
1. Grupo 1- itala ang Wikang Pambansa a. Nilalaman- 20 pts. a. Nilalaman= 20
mga Sanhi, at b. Kahusayan sa pts.
bunga sa Pagsasagawa- 10 pts. b. Presentasyon= 10
Kasaysayan ng pts.
Wikang Pambansa Kabuuan= 30 pts. c. Kaangkupan sa
sa Panahon ng paksa=20 pts
mga Amerikano
2. Grupo 2- itala ang Kabuuan= 50 pts.
mga Sanhi, at
bunga sa
Kasaysayan ng
Wikang Pambansa
sa Panahon ng
mga Kastila
3. Grupo 3- itala ang
mga Sanhi, at
bunga sa
Kasaysayan ng
Wikang Pambansa
sa Panahon ng
mga Hapones

I. Karagdagang Gawain para


sa takdang-aralin at
remediation Pag- iinterview sa lolo o
lola patungkol sa
kasaysayan ng wika
IV. MGA TALA ____Natapos ang ____Natapos ang ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang
aralin/gawain at maaari aralin/gawain at maaari at maaari nang magpatuloy sa aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa mga nang magpatuloy sa mga mga susunod na aralin. nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang dahil sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang
aralin dahil sa aralin dahil sa integrasyon napapanahong mga pangyayari. aralin dahil sa integrasyon
integrasyon ng mga ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin ng mga napapanahong
napapanahong mga mga pangyayari. dahil napakaraming ideya ang mga pangyayari.
pangyayari. ____Hindi natapos ang gustong ibahagi ng mga mag- ____Hindi natapos ang
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming aaral patungkol sa paksang aralin dahil napakaraming
aralin dahil napakaraming ideya ang gustong ibahagi pinag-aaralan. ideya ang gustong ibahagi
ideya ang gustong ng mga mag-aaral _____ Hindi natapos ang aralin ng mga mag-aaral
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang dahil sa patungkol sa paksang
patungkol sa paksang pinag-aaralan. pagkaantala/pagsuspindi sa pinag-aaralan.
pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang mga klase dulot ng mga _____ Hindi natapos ang
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa gawaing pang-eskwela/ mga aralin dahil sa
aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sakuna/ pagliban ng gurong pagkaantala/pagsuspindi sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng nagtuturo. mga klase dulot ng mga
sa mga klase dulot ng mga gawaing pang- gawaing pang-eskwela/
mga gawaing pang- eskwela/ mga sakuna/ Iba pang mga Tala: mga sakuna/ pagliban ng
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong gurong nagtuturo.
pagliban ng gurong nagtuturo.
nagtuturo. Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80 % sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral
na nangangailangan pa ng
ibang gawain para sa
remediation
C. Nakatatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang
pampagtuturo ang pagkatuto pagkatuto ____Think-Pair-Share pagkatuto
nakatulong nang lubos? ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Maliit na pangkatang ____Think-Pair-Share
Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang
talakayan talakayan ____malayang talakayan talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____Inquiry based learning ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based ____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning
____replektibong learning ____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto
pagkatuto ____replektibong ____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster
____ paggawa ng poster pagkatuto _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video
____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____Integrative learning _____Powerpoint Presentation
_____Powerpoint ____pagpapakita ng video (integrating current issues) ____Integrative learning
Presentation _____Powerpoint ____Pagrereport /gallery walk (integrating current issues)
____Integrative learning Presentation ____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery
(integrating current ____Integrative learning _____Peer Learning walk
issues) (integrating current ____Games ____Problem-based learning
____Pagrereport /gallery issues) ____Realias/models _____Peer Learning
walk ____Pagrereport /gallery ____KWL Technique ____Games
____Problem-based walk ____Quiz Bee ____Realias/models
learning ____Problem-based Iba pang Istratehiya sa ____KWL Technique
_____Peer Learning learning pagtuturo:______________ ____Quiz Bee
____Games _____Peer Learning ________________________________ Iba pang Istratehiya sa
____Realias/models ____Games ___________________ pagtuturo:______________
____KWL Technique ____Realias/models ________________________________ _____________________________
____Quiz Bee ____KWL Technique __ _________________ ______________________
Iba pang Istratehiya sa ____Quiz Bee _________________________ _____________________________
pagtuturo:______________ Iba pang Istratehiya sa Paano ito nakatulong? _____ _________________
__________________________ pagtuturo:______________ _____ Nakatulong upang _________________________
_________________________ __________________________ maunawaan ng mga mag-aaral Paano ito nakatulong?
__________________________ _________________________ ang aralin. _____ Nakatulong upang
________ _________________ __________________________ _____ naganyak ang mga mag- maunawaan ng mga mag-
_________________________ ________ _________________ aaral na gawin ang mga aaral ang aralin.
Paano ito nakatulong? _________________________ gawaing naiatas sa kanila. _____ naganyak ang mga
_____ Nakatulong upang Paano ito nakatulong? _____Nalinang ang mga mag-aaral na gawin ang mga
maunawaan ng mga mag- _____ Nakatulong upang kasanayan ng mga mag-aaral gawaing naiatas sa kanila.
aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag- _____Pinaaktibo nito ang klase _____Nalinang ang mga
_____ naganyak ang mga aaral ang aralin. Other reasons: kasanayan ng mga mag-
mag-aaral na gawin ang _____ naganyak ang mga ________________________________ aaral
mga gawaing naiatas sa mag-aaral na gawin ang __________________ _____Pinaaktibo nito ang
kanila. mga gawaing naiatas sa ________________________________ klase
_____Nalinang ang mga kanila. ____________________ Other reasons:
kasanayan ng mga mag- _____Nalinang ang mga ________________________________ _____________________________
aaral kasanayan ng mga mag- ____________________ _____________________
_____Pinaaktibo nito ang aaral ________________________________ _____________________________
klase _____Pinaaktibo nito ang ___________________ _______________________
Other reasons: klase ________________________________ _____________________________
__________________________ Other reasons: ___________________ _______________________
________________________ __________________________ _____________________________
__________________________ ________________________ ______________________
__________________________ __________________________ _____________________________
__________________________ __________________________ ______________________
__________________________ __________________________
__________________________ __________________________
_________________________ __________________________
__________________________ _________________________
_________________________ __________________________
_________________________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na
sosolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?

Inihanda ni: Iwinasto ni: Inaprubahan ni:

RHEA MAE T. PACO EMIELYN ROSE A. AQUINO AMY T.


PACO, EdD
Guro, Filipino II OIC-Pangalawang Punoong Guro-SHS Punong
Guro IV

You might also like