You are on page 1of 3

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9

(Ikatlong Markahan)

Petsa: February 23, 2023


Section at oras: 10:50 -11:50, 1:00 – 2:00 @Opal & Alexandrite
Bilang ng mga mag-aaral: Opal 46, Alexandrite 58

I.LAYUNIN
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN:
Naipapaliwanag ang bahaging ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na daloy
ng ekonomiya.
B. PAMANTAYANG PAGGANAP:
Ang mga mag-aaral ay kritikal na makapagususuri sa mga modelo ng pambansang
ekonomiya.
C.KASANAYAN SA PAGKATUTO:
Ang mga mag-aaral ay inaasahang nakapagmamalas ng pag-unawa sa proseso ng
paikot na daloy ng ekonomiya
CODE: (AP9 MAK-IIIa-2) (AP9 MAK-IIIb-3)

D.Mga Layunin:
a. Maunawaan ang paikot na daloy ng pambansang ekonomiya
b. Maipaliwanag ang gampaning ng bawat sector sa paikot na daloy na ekonomiya
c. Makasasagot sa mga maikling pagsusulit.

II.NILALAMAN
A. Aralin / Paksa: (Mga Modelo ng Pambansang Ekonomiya)

III.KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa kagamitang pang-mag-aaral: pahina 5-10
2.Mga pahina sa modyul :(Araling Panlipunan Ikatlong Markahan Modyul 1-6) pahina 5-
10
B. Iba pang kagamitang panturo:
a. Online video: https://www.youtube.com/watch?v=pHTDmZibV9o
IV.PAMAMARAAN

GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL


A. Panimulang Gawain (Preparatory Activities)
1.Panalangin - Lahat ng mag-aaral ay tatayo
- tatawagin ang mag-aaral na nakaatas na para
mamuno sa panalangin. sa panalangin.
2.Pagbati
-Pagbati ng guro sa mga mag-aaral.
3.Pagtatala ng liban - Babatiin ng mga mag-aaral ang
- Pangkatan ang pagtala ng liban sa klase. guro bilang sagot.
4.Pagbabalik-aral
- tatatawag ng mag-aaral sa bawat pangkat
upang sumagot sa tanong kung ano ang huling
leksyon na naitalakay sa Ikalawang Markahan - Sasagot ang mga mag-aaral na
napili sa mga tanong
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL
B. Pangganyak
- Magpapakita ng video na nagpapakita ng - Ang video ay nagpapakita ng
Mga modelo ng pambansang ekonomiya. mga daloy patungkol sa modelo
ng ekonomiya
C.Aktibiti
- Ang bawat grupo ay bibigyan ng katanungan
masagot at makagawa ng maikling sanaysay sa
loob ng 5 minuto at tatawag ng mag-aaral na - Sasagutan ng mga mag-aaral
gustong mag volunteer sa pagbasa ng kanyang ang tanong
sagot sa harap ng klase. (10 puntos)
-Makakatanggap ng karagdagang puntos ang
mag-aaral na nagboluntir sa pagsagot.
(Tanong: Para sa inyo, ano ang importansya ng
bawat modelo ng ekonomiya?)

D. Analisis
- Papakinggan at Susuriin ang sagot ng mga - Babasahin ng mag-aaral ang
mag-aaral na napili kung nauunawaan nila ang kanyang sagot.
leksyon ukol sa limang modelo ng ekonomiya

E. Paghahalaw (Abstraction)
- Malawakang pagtalakay sa paksa.
- tatanungin ang mga mag-aaral kung ano ang - Sasagot ang mga mag-aaral sa
mga bagay na nakikita nila na sa tingin nila ay kung katanungan
anong modelo ng ekonomiya ang tinutukoy.
Tanong:
1. Sa paanong paraan nagiging bahagi ang mga
mamamayan sa mga gawaing pang ekonomiya?

F. Paglalapat ng aralin sa araw-araw


(Apllication)
-
- Paano mo maibabahagi ang kahalagahan
tungkol sa Mga modelo ng pambansang ekonomiya
sa iyong mga kakilala ang mga nalaman mo tungkol
sa 5 modelo ng ekonomiya?

G. Paglalahat ng aralin

- Babalikan ang mga natalakay na konsepto at - Makasasagot at mapupunan


kokompletuhin ng mag-aaral ang mga salita ukol sa ang mga importanteng
kung ano ang limang modelo at gampanin ng mga konsepto/Salita na natalakay sa
modelo ng ekonomiya at ang ganap nito sa ating ARALIN.
lipunan.

- Ang pambansang ekonomiya ay binubuo ng


limang modelo na ginagampanan ng ibat -
ibang sector. Kagaya ng PAMAHALAAN,
PAMILIHANG PINANSYAL, PAMILIHANG
SALIK NG PRODUKSYON, SAMBAHAYAN
AT BAHAY KALAKAL.

H. Pagtataya
- Sasagutan ito sa sa Sangkapat
- Ang 1. Sambahayan tanging pinagmumulan (1/4) na Papel
ng supply ng mga salik ng produksiyon.
Samantala ang 2. Bahay-kalakal lamang ang
tanging may kakayahan sa paggawa ng mga
produkto. Sa ikalawang modelo, ang pag-
angat ng pambansang ekonomiya ay
nakabase sa pagtaas ng 3. Produksiyon.

Ang 4. Ikalimang Modelo ay iba sa lahat dahil


ito ay may kalakalang panlabas ang bukas na
ekonomiya. Ang 5. Unang Modelo naman ay
naglalarawan ng simpleng ekonomiya na kung
saan ang bahay-kalakal at sambahayan ay iisa.
Sa 6. Pangalawang Modelo makikita ang pag-
iral ng sistema ng pamilihan sa pambansang
ekonomiya at ang sambahayan at bahay-kalakal
bilang mga pangunahing sector. Sa 7. Ikatatlong
Modelo isinaalang-alang ng sambahayan at
bahay-kalakal ang kanilang mga magiging
desisyon sa hinaharap. At sa 8. Ikaapat na
Modelo makikita kung saan ang pamahalaan ay
lumalahok sa sistema ng pamilihan. Ang 9.
Bahay-kalakal ay nagluluwas (export) ng mga
produkto sa panlabas na sektor samantalang
ang 10. Sambahayan ay nag-aangkat (import)
mula dito.

I. Kasunduan - Babasahin ang nilalaman ng


Modyul
- Aatasan ang mga bata na mag-aral ng maaga
tungkol sa Kahalagahan ng Pagsukat sa
Pambansang Kita.

Inihanda ni: Itinala ni:

Ruben B. Bagood II Mrs. Sunshine P. Sayson


Pre-Service Teacher Cooperating Teacher

You might also like