You are on page 1of 7

BAITANG 1 - 12 Paaralan Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro Asignatura MTB-MLE


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras Markahan Ikatlong Markahan

IKA-ANIM NA
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
LINGGO
1.Naipakikita ang 1.Pagbabalik-aral sa mga 1.Nakikilala ang mga salitang 1. Nakikilala ang mga salita sa 1. Nakikilala ang
pagmamahal sa Detalye ng Kwentong karaniwang naririnig sa pamamagitan ng paulit-ulit na mga salita gamit
pagbasa sa Nabasa o Narinig. pamamagitan ng mga sight words, pagkakalantad. ang pattern ng
pamamagitan ng 2.Naiuugnay ang tauhan sa mga pahiwatig ng pag sasaayos. pagbabaybay,
2.Nababasa ang mga pangalan
pakikinig sa kwento. sinabi nito.
2.Pag-usapan ang kanilang mga ng mga bagay na makikita sa patinig-katinig,
2.Nakapakikinig na
mabuti sa binasang
paboritong hayopn. silid-aralan. katinig-patinig,
kwento. 3.Kopyahin ang mga salita mula 3.Naisusulat ang mga katinig-katinig.
3.Nakikilahok sa sa isang modelo. pangalan ng mga bagay sa 2.Nababasa at
talakayan pagkatapos loob ng silid-aralan. nasasabi ng mabilis
ng kwentong Pagpapahalaga: ang mga salita.
I. LAYUNIN
napakinggan. Pagmamahal at Pag-aalaga sa 3.Nakasusulatat
4.Nababalikan ang mga Hayop nababasa ang mga
mga detalye sa salitang may
kwentong nabasa o patinig-katinig,
narinig. katinig-patinig,
5.Natutukoy ang
katinig-katinig.
ugali/katangiang
ipinahiwatig ng
tauhan batay sa
kanyang sinabi o
ikinilos.
The learner demonstrates knowledge and skills in listening and communicating about familiar topics, uses basic vocabulary, reads and writes
Grade level standards
independently in meaningful contexts, appreciates his/her culture.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa MT1GA-IIIf-h-1.4 MT1PWR-IIIa-i-7.1
Pagkatuto Use the correct tense and time signal of an
Isulat ang code ng Read sight words
bawat kasanayan. action word in a sentence
(2days) (3 days)

II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa MELC 369
MELC at BOW BOW 13
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Paghahawan ng Muling balikan ang Ipabigay ang tunog ng mga letra Hatiin ang klase sa limang Ibigay ang pangalan
nakaraang aralin at/o balakid: Ipaunawa mahahalagang detalye sa sa alpabeto. pangkat. ng bawat larawan.
pagsisimula ng bagong kwentong “Naging
aralin. ang kahulugan ng Bawat pangkat ay bubuo ng Piliin sa pisara ang
mga salitang: Magkaibigan” picture puzzle na ibibigay sa tamang pangalan ng
Ilan ang mga tauhan sa
nangungulila, kanila. mga ito.
kwento?
yayain, kumaway, Saan nangyari ang
sumesenyas, kwento?
nagmamaktol, Sino ang ayaw Ano ang mga bagay na iyong
tumalab makipagkaibigan kay nabuo?
Cora?
Ano ang pangaral na Hayaang sabihin ng bawat
ibinigay ni Rita kay Joyce? pangkat ang kanilang nabuong
Para sa iyo, masaya ba larawan
ang may kaibigan? Bakit?

B. Paghahabi sa layunin Ano ang Laro: Pahulaan tungkol sa Sino ako? Tumingin sa paligid ng silid- Ilan kayo sa
ng aralin naramdaman mo mga Tauhan sa kwentong aralan. pamilya? Ano ang
noong unang beses nabasa/narinig. Ikaw at ako ay tapat na gawain ng iyong
ka pa lang Sino siya? magkaibigan. Ano ang mga bagay na ama? Inay?
Siya ang batang langgam
nakapasok sa Ang pagbabantay sa iyong bahay makikita mo?
na masarap magluto.
paaralan? Bakit? Nagtrabaho siya bilang
ay ang tungkuling ibinibigay mo.
kusinera ng anak ng Hilingin sa kanila na ituro at
hari.____ Hulaan mo kung sino ako. pangalanan ang bagay na
Siya ang may ari ng nakikita nila.
bilao na ginagamit sa
paglalako ng mga kakanin Ano-anong mga hayop ang nasa
ng kanyang lola_________ inyong pamayanan, barangay?
Siya ang kakaiba at
pinakamatalino sa lahat ng
mga kwago sa lugar ng
mga kwago._________
Siya ang batang ubod ng
tamad.______________
Siya ang tumulong kay
Leon para makaalis mula
sa malaking
lambat.______________
C. Pag-uugnay ng mga Bakit ayaw Basahin ang mga Magpakita ng mga larawan, Ilahad ang pangalan ng mga Ilahad ang seleksyong
halimbawa sa bagong makipagkaibigan ni pangungusap mula sa diorama o laruang hayop. bagay na matatagpuan sa “Ang Aming Mag-
aralin. Joyce kay Cora? kwentong nabasa/narinig. anak
Hayaang kilalanin ng mga mag- silid-aralan sa pamamagitan
Alamin kung sinu-sino sa aaral ang mga hayop. ng mga flashcard, larawan, ”
mga tauhan ng kwento ang Ang Aming Mag-anak
tunay na bagay.
nagsabi ng mga sumusunod
na pahayag. Ang aming mag-anak
ay laging masaya
Maligaya kami nina
ate at kuya
Mahal kaming lahat
nina ama at ina
Mayroon ba kayong
ganitong pamilya?

Kahit pagod sa
paggawa ang katawan
Tulong ni ama ay
lagoing naka abang
Suliranin n I ate ay
nalulunasan
Sa tulong ni inang
laging nakalaan.
D. Pagtalakay ng bagong Pagbasa ng Guro sa Gumamit ng cut-out ng Itanong: Hayaang tukuyin ng klase ang Tanong:
konsepto at paglalahad kwento “ Naging tauhan at istrip ng kartolina Nakikita mo ba ang mga hayop na larawan/bagay at sabay na Ilan sila sa pamilya?
ng bagong kasanayan Magkaibigan” para sa pahayag na sinabi)
#1 ito sa iyong lugar? basahin ang nakalimbag na Sino-sino sila?
pangalan.
1. “Bakit ba hanggang Ano ang pangalan/tawag sa mga
ngayon ayaw mo pa ring
ito?
mahaluan ang grupo
natin?” (Zeny)
Gabayan silang paulit-ulit na
2. “Cora, Sali ka sa amin.” basahin ang mga salita: ng
(Rita) buong klase, pangkat o
3. “Ayoko na! Ayoko na! magkapares.
Kung sinu-sino kasi ang
gusto ninyong isali sa
grupo natin.” (Joyce)
4. “Ano ka ba naman,
Joyce? Ayaw mo bang
maragdagan ang iyong mga
kaibigan?” (Tina)
5. “Huwag mo siyang
yayain. Bago lamang siya
rito.”(Joyce)

E. Pagtalakay ng bagong Si Cora ay bagong Paano natin nababalikan Isulat ang pangalan ngmga hayop Hayaang basahin at kopyahin Ipabigay ang
konsepto at paglalahad lipat sa paaralan na ang mga mahahalagang na babanggitin ng mga bata sa ang mga salitang ito sa pangalan ng bawat
ng bagong kasanayan pinapasukan nina detalye ng isang kwento?
#2 paskilan. kanilang writing notbuk. kasapi ng pamilya.
Rita, Joyce, Tina at (sa pamamagitan ng
Zeny. Ngunit isang pagtukoy sa tauhan)
linggo na siyang
Upuan
pumapasok ay tila Aklat
nagungulila pa rin Larawan
siya. Mesa
“Cora…”ang tawag ni Orasan
Rita sa kaklase, “Sali Pambura
ka sa amin!” Basurahan
Nang lalapit na si Bentilador
Cora ay narinig niya Pisara/paskilan
ang winika ni Joyce.
“Huwag mo siyang
yayain. Bago lamang
siya rito. Hindi natin
alam kung sino siya.”
Hindi pinansin ni
Rita ang sinabi ni
Joyce. Muli niyang
tinawag si Cora. Pero
hindi na siya lumapit.
Kumaway na lamang
siya na parang
sumesenyas na okey
lang siya sa kanyang
kinaroroonan.
“Ayoko na! Ayoko
na! ang nagtataray na
wika ni Joyce. “Kung
sinu-sino kasi ang
gusto ninyong isali sa
grupo natin.”
“Ano ka ba naman,
Joyce? Ayaw mo
bang maragdagan ang
iyong mga kaibigan?”
ang nayayamot na
tanong ni Tina.
“Oo nga naman,
Joyce,” puna si Zeny.
“Bakit ba hanggang
ngayon ayaw mo pa
ring mahaluan ang
grupo natin?”
Hinarap ni Rita
ang nagmamaktol na
si Joyce. “Alam mo,
Joyce hindi mainam
ang nagsusuplada,”
mahinay na sabi ni
Rita. Maniwala ka.
Malungkot ang taong
walang kaibigan.
Maaring sabihin mong
masaya ka at naririto
kami. Kung wala
kaming nagtitiyaga sa
iyo masaya ka pa
kaya? Kung ikaw ang
nasa lugar ni Cora?
Ano kaya ang
mararamdaman mo?
F. Paglinang sa Ilan ang mga tauhan Lahat ba ng kwento ay may Ipabasa at isulat nang tahimik ang Magpakita ng mga flashcard Ipakita ang
Kabihasaan sa kwento? mga tauhan? mga pangalan ng mga hayop. na may mga pangalan ng mga kumbinasyon ng
(Tungo sa Formative Saan nangyari ang
Assessment) bagay na makikita sa silid- patinig at katinig na
kwento? aralan. titik na makikita sa
Sino ang ayaw
pisara.
makipagkaibigan kay
Cora?
Ano ang pangaral na Magpabigay pa ng
ibinigay ni Rita kay iba pang
Joyce? kumbinasyon (ako,
Para sa iyo, masaya ba o, u)
ang may kaibigan?
Bakit?
G. Paglalapat ng aralin Pangkatang Gawain: Ipasakilos sa mga bata ang Itugma ang larawan ng hayop sa Bilugan ang mga salitang Ipasipi ang mga
sa pang-araw- mga pahayag na sinabi ng pangalan nito. katulad ng nasa unang kahon. salitang nabuo sa
araw na buhay Pangkat 1- Isasakilos mga tauhan sa kwento. kanilang notbuk
ang mahalagang (Piliin ang “Best
pangyayari sa kwento. actress/actor ayon sa galing
Pangkat 2 - Iguhit ng pagkakagaya ng mga
ang damdaming bata sa tauhan at sinabi
naramdaman ni Cora. nito.
Pangkat 3 - Ilista at (Bigyan ng premyo ang
bilangin ang mga mapipiling bata.)
kaibigan mo sa
paaralan.
Pangkat 4- Iguhit
ang larawan ng batang
masaya dahil
maraming kaibigan.
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan: Sa tambalang
Ang tauhan/mga tauhan May iba't ibang uri ng hayop sa ating Patinig at katinig ay
ang nagpapagalaw sa isang lugar. Maaari kaming gumamit ng nakabubuo ng
kwento. Nakikilala ang mga clues sa pagsasaayos o mga pantig at salita.
tauhan/mga tauhan sa kahon ng titik upang makilala ang
pamamagitan ng kanyang pangalan ng isang hayop.
sinasabi at ikinikilos.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang Dapat o di- Pakinggan/Basahin ang Sabihin ang pangalan ng bawat Kopyahin ang titik ng tamang Isulat ang pattern ng
dapat kwento at iugnay ang hayop. Isulat ito sa guhit. pangalan para sa bawat pagbabaybay ng
___1. Sa mayayaman tauhan sa sinabi nito. Piliin ang iyong sagot sa kahon sa larawan. mga sumusunod na
lamang Isulat sa patlang ang ibaba. salita. PK, KP o
makipagkaibigan. pangalan ng tauhang
KK.
___2. Tulungan ang nagsabi ng pahayag.
sinumang “Buying Shoes for
1. am = _______
nangangailangan. Christmas”(Isinalin sa 2. maging =
___3. Iasa ang lahat Tagalog) _______
ng kailangan sa “Maghanda na kayo mga 3. ay = _______
kaibigan. bata”, sabi ng nanay. 4. kami = _______
___4. Huwag kibuin “Pupunta tayo sa sa 5. ni = _______
ang kaibigan kung di tindahan ng sapatos.”
ka niya matutulungan. Nagpalakpakan ang mga
___5. Piliin ang mga bata sa labis na tuwa.
magiging kaibigan. “Malapit na ang Pasko
kaya ibibili ko kayo ng Kambing baka kalabaw
bagong sapatos.” dagdag
pa ng nanay. Pato kalapati
“Puting sapatos ang gusto
ko,” sabi ni Leni.
“Itim na sapatos naman
ang ibig ko” sabi naman ni
Rico.
Binili ng nana yang
naibigang sapatos ng
dalawa.
Tuwang-tuwa sila.
“Salamat po, nanay.” sabi
nina Leni at Rico.
1. “Puting sapatos ang
gusto ko,”________
2. “Maghanda na kayo
mga bata”,________
3. “Salamat po,
nanay______________
4. “Pupunta tayo sa sa
tindahan ng
sapatos.”__________
5. “Itim na sapatos naman
ang ibig
ko”______________
J. Karagdagang Gawain
para sa
takdang-aralin at
remediation
V. Mga Tala

VI PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

You might also like