You are on page 1of 8

Paaralan Baitang/Antas IKALAWANG BAITANG

Grade 2
Daily Lesson Log Guro Asignatura FILIPINO
Petsa February 19-23, 2024 Markahan IKATLONG MARKAHAN - Week 4

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Natutukoy ang mga tauhan sa tekstong napakinggan.


B. Pamantayan sa Pagganap Naipahahayag ang sariling damdamin ukol sa mga tauhan sa napakinggang teksto.
Nailalarawan ang mga tauhan sa napakinggang teksto batay sa kilos, sinabi o pahayag
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
F2PN-IId-12.2
D. Mga Layunin sa Pagkatuto
II. NILALAMAN Paglalarawan sa mga Tauhan sa Napakinggang Teksto Batay sa Kilos, Sinabi o Pahayag
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-to-12 MELC Guide page 149
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng LM page 20-23
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Laptop, PowerPoint, Activity Sheets
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Basahing mabuti ang bawat Manood at matuto; Sino sa inyo ang may Panuto: Basahin at unawain
sitwasyon.Piliin ang titik ng https://www.youtube.com/wat kaibigan? ang pangungusap. Ano ang
tamang sagot. ch?v=wX6lPDlh6R4 Ano ang pangalan ng inyong ibig ipahiwatig nito?
1. Naglaro si Cyrille sa ilalim Pag-usapan ang larawan. kaibigan?
“Itinapon mong basura sa
ng matinding sikat ng Tingnan ang larawan.
araw.Ano ang nangyari kay ilog ay babalik siyo”

A. Balik-aral sa nakaraang Cyrille?


aralin at/o pagsisimula ng A.Nagkasakit B.Naging
bagong aralin malakas
Mga pangyayri sa buh 2. Si Cyrish ay nag-aral ng
leksiyon kagabi. Mataas ang
nakuhang iskor sa kanilang
eksamen. Alin dito ang Tungkol saan kaya ang
Ipapahahayag ninyo ang
bunga? babasahin nating kuwento?
inyong sariling damdamin
A. Si Cyrish ay nag-aral ng
ukol sa mga
leksiyon.
B. Mataas ang nakuhang iskor tauhan sa napakinggang teksto
sa eksamen.
Sa araling ito, inaasahang Sa araling ito, inaasahang Sa araling ito, inaasahang Sa araling ito, inaasahang
mailalarawan mo ang mga mailalarawan mo ang mga mailalarawan mo ang mga mailalarawan mo ang mga
B. Paghahabi ng layunin ng tauhan sa napakinggang teksto tauhan sa napakinggang teksto tauhan sa napakinggang teksto tauhan sa napakinggang teksto
aralin batay sa kilos, sinabi o batay sa kilos, sinabi o
batay sa kilos, sinabi o batay sa kilos, sinabi o
pahayag. pahayag
pahayag pahayag
C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang kuwento. Basahain ang kuwento. Basahin ang kuwento. Sabihin:
halimbawa sa bagong aralin.
Sina Kuku at Koko Ang Tatlong Alimango ni: Ang Magkakaibigan Mahalaga ang pakikinig o
(Activity-1)
ni Grace L. Sotto Denmark Soco ni Grace L. Sotto pagbabasa ng kuwento o
teksto. Sa pamamagitan ng
mga kuwento ay marami
tayong nakikilalang mga
tauhan, nararating na mga
lugar at nararanasang
pangyayari batay sa mga
bahagi ng
kuwento o teksto.
Habang nakikinig o nagbabasa
ng kuwento,
natutuhan natin ang mga
elemento ng naturang istorya.
Ang mga elementong ito ay
ang:
o tauhan
o tagpuan
o tema
o pangyayari

Ang mga tauhan sa kuwento


ang siyang
pinakamalaking bahagi ng
kuwento. Sila ang gumaganap
at bumubuo sa bawat
pangyayari sa kuwento. Sa
mga tauhang ito natin
natutuhan ang mga aral na
kalakip ng
kuwento. Ang mga tauhan ang
kumikilos at nangungusap
upang lalo pa nating
maintidihan ang daloy at tema
ng kuwento.
Makikilala natin at
mailalarawan ang ugali,
katangian at gawain ng mga
tauhan sa kuwento batay sa
kanilang kilos, sinasabi o
pahayag.Ang mga ugali,
katangian at gawain ng mga
tauhan
ay maaari rin nating maiugnay
sa sarili nating mga buhay.
Mayroon ding mga pangyayari
sa isang kuwento na
maaaring natin may
kaugnayan o pagkakahawig sa
ating
mga pansariling karanasan.
Mahalaga rin na ang bawat
kuwento ating
napapakinggan o nababasa ay
kapulutan natin ng mga
aral sa buhay.
D. Pagtalakay ng bagong Pitong Elemento ng Maikling Piliin ang letra ng tamang Sino-sino ang magkakaibigan Ipakita ang masayang mukha
konsepto at paglalahad ng
Kuwento sagot. Isulat ang sagot sa sa kuwento? kung magandang katangian ng
bagong kasanayan #1 (Activity -
2) 1. Tauhan. Ito ay tumutukoy iyong sagutang papel. Ano ang taglay na talento ni tauhan ang ipinapakita
sa mga taong gumanap sa 1. Sino ang mataba at malakas Karlo? at ,alungkot na mukha naman
kuwento. na alimango? Kanino sila nagkukuwento ng kung hindi maganda.
2. Tagpuan. Ito ay tumutukoy A. Botcho B. Totong C. mga natutuhan sa 1. “Kumusta!,ako si
sa lugar o pook kung saan Gonyo D. Tonyo paaralan? Cyrille.Halika laro tayo.”
nangyari ang kuwento. 2. Sino naman ang matalinong Bakit madalas purihin ng 2. “Hindi ah,malinis ang mga
3. Banghay. Ito ay tumutukoy alimango? guro ang magkakaibigan? ito.Masaya ngang laruin ang
sa pagkakasunod-sunod ng A. Totong B. Gonyo C. Ano ang inaabangan nila sa mga ito.”
kuwento. Botcho D. Ali panibagong umaga? 3. “Hmmmp!Ayokong
4. Kaisipan. Ito ang 3. “May darating na bagyo, makipaglaro sa iyo.”
mensaheng hatid ng maikling kailangang maghanda tayo,” 4. “Ang dungis-dungis at ang
kuwento. ang sabi ni Gonyo. Si Gonyo pangit-pangit ng mga laruan
5. Suliranin. Ito ay tumutukoy ay ___________ na alimango. mo.”
sa problemang kinakaharap sa A. masungit B. matalinoC. 5. “Basta,ayaw ko sa iyo!
kuwento. 6. Tunggalian. Ito ay masipag D. tapat Umalis ka dito.”
maaaring laban sa tao, tao 4. “Kailangang mabigyan ng
laban sa sarili, tao laban sa babala ang ating kapwa
lipunan, o tao laban sa alimango,” ang sabi ni Gonyo.
kalikasan. A. may malasakit sa kapwa
7. Paksang Diwa. Ito ay ang alimango B. mabilis kumilos
pangunahing tema ng isang C. matapang sa kapwa
kuwento. Dito rin nakapaloob alimango D. mapagbigay
ang kabuoan ng tema at 5. “Gagamitin ko ang aking
kahulugan ng isang kuwento. liksi,” pahayag ni Totong. Si
Totong ay ____________. A.
madamot B. maliksi C.
mabagal D. matatakutin
Hanapin sa Hanay B ang Basahin ang diyalogo. Tukuyin ang katangian ng Basahin ang mga
kilalang tauhan sa mga tauhan na inilalarawan sa pangungusap at piliin mo sa
kwentong iyong napakinggan bawat bilang. Piliin ang sagot loob ng panaklong ang
na inilalarawan sa Hanay sa kahon. wastong damdaming
A. Isulat ang letra ng wastong ipinahahayag nito.
sagot sa iyong papel. masipag
masikap 1. “Huwag na, nakakahiya
maingat naman sa iyo”
mapagmahal ( natutuwa, nahihiya, nagagalit
pagiging madaldal )
2. “Naku! Napakalakas ng
ulan baka bumaha sa atin.”
( masaya, nagagalit,
1.Pinipili ni Mon ang palabas natatakot )
E. Pagtalakay ng bagong sa telebisyon na maganda para 3. “Napakalinis at
konsepto at paglalahad ng Sino ang mga pangunahing sa kabataan.
bagong kasanayan #2 napakalinaw ng tubig
(Activity-3)
tauhan sa diyalogo? 2.Araw-gabi ay nag-aaral ng
Sino ang may suliranin sa leksyon si Cristina. kaibigang puno” Anong
kanilang takdang-aralin? 3.Pinipilit ni Adela na damdamin ang ipinapakita sa
Sino ang tinatawag na tauhan makakuha ng matataas na pahayag na ito?
sa kuwento? marka kahit mahirap ang A. Pagpapahalaga sa kalikasan
Paano mailalarawan ang mga aralin. B. Pagsira sa kalikasa.
tauhan sa isang kuwento? 4. Inaaruga ni Jaya ang 4. ”Masaya ako na nakikita
Bakit mahalagang mailarawan kanyang ina.
mo sila”
natin ang mga tauhang 5. Dapat iwasan ang ugaling
gumanap sa kuwento o teksto? ito upang hindi mapahamak. A. Pagiging mabuting
Isipin ang dapat ipahayag kaibigan
B. Pagiging mabuting anak
5. Bakit parang malungkot ka?
A. pag-alala
B. pagsang-ayon
F. Paglinang sa Kabihasnan Basahin ang mga Sabihin ang Tama kung ang Ilarawan ang tauhan sa PANUTO: Iguhit ang
(Tungo sa Formative
pangungusap at piliin mo sa pangungusap ay pahayag. masayang mukha kung tama
Assessment)
(Analysis) loob ng panaklong ang nagpapahayag ng wasto at Wala ang nanay ni Wilbert. ang sinasabi ng pangungusap
wastong damdaming Mali naman kung hindi. Siya lamang ang naiwan sa
tungkol sa katangian ng
ipinahahayag nito. Isulat mo 1.Natutuwa si Leony.Siya ay bunso niyang kapatid. Maya-
ang tamang sagot sa iyong nagagalak. maya niyaya siya ng kaibigan tauhan at malungkot na mukha
sagutang papel. 2.”Aray,” sambit ng taong niyang maglaro sa kanilang naman kung mali
1. Nakatutuwa ang nasosorpresa. bahay. Ito ang kaniyang sagot. 1. Si Nilo ay batang may
ipinapakitang 3.”Lumabas ang matapang! At “Pasenisya na kayo. pangarap.
pagmamahal ni Rosa harapin ako!” kadalasang Walang maiiwan sa bunso 2. Si Nilo ay malungkuting
sa kaniyang ina. sambit ng mapagkumbabang kong kapatid.” bata.
(masaya, nagagalit, tao. 3. Siya ay mabait dahil iniisip
natatakot) 4.Tuwing may Si Wilbert ay isang batang
niya ang kapwa niyang bata.
2. “Ang tagal naman ganitongpandemiya,laging ___________.
nila! Kanina pa ako nagbibigay ng 4. Siya rin ay batang
naghihintay.” tulong si Fe sa mga makakalikasan.
(nagulat, naiinis, nangangailangan.Siya ay 5. Iniisip lang niya ang
masaya) walang awa sa kapwa. kanyang sariling kapakanan.
3. “Ang paa ko, naipit!” 5.Sinusuportahan ni Nilo ang
(nasaktan, masaya, kanyang ate sa mga gawaing
nagagalit) pangkawang-gawa.Siya ay
mapagmataas na
kapatid.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ilarawan mo ang mga tauhan Ipakita ang mukhang Basahin ang sitwasyon at PANUTO: Tukuyin ang
araw-araw na buhay
sa pamamagitan naaangkop sa pahayag,kilos o ilarawan ang katangian ng katangian o ugali ng tauhan
(Application)
ng paagpapakita ng kanilang sinabi ng tauhan sa bawat mga tauhan. batay sa kaniyang pahayag o
nararamdaman ayon sa bilang. ginawa. Piliin ang sagot sa
pangungusap. 1. ”Lumayas kayo!”Sigaw 1. Nalaglag ang hawak na pera loob ng kahon. Isulat ang
ni Senora Dora. ng bata. Agad iyong pinulot ni sagot sa patlang.
2. ”Masakit sa damdamin Dan at iniabot sa may-ari. Si
1. Batang panay lumuluha ang pagkawala niya Dan ay isang _________.
kapag nabiro sa atin.” 2. May bagong pantalon si
ng iba. 3.”Tulungan natin ang Sito. Nalaman niyang
2. Batang panay na lamang mga higit na kailangan ni Fred ng isusuot
naghihikab nangangailangan ng sa kanilang programa at
habang nagkaklase. tulong.” ipinahiram ito. Si Sito ay
1. Kapag walang gumagamit,
3. Batang nalungkot dahil 4.”Mahalin ang ating __________.
pinapatay ni Rena ang ilaw.
natalo sa pamilya.” 3. Si Marlon ay nakita niyang
2. Natutuwa si Ana na
pakikipaglaro sa ibang bata. 5.Awayin ang sinomang nasusunog ang bahay ng
magbigay ng tulong sa mga
4. Batang mataas ang nakuha kapitbahay,”wika ni kaniyang kapitbahay. Kaagad
kaklase niyang
sa test Edgar. siyang tumawag ng bumbero
nangangailangan.
sa Filipino. para makahingi ng tulong. Si
3. "Tumigil ka nga! Kanina ka
5. Batang binilhan ng bagong Marlon ay isang _________.
pa sinasaway," ang sabi ng
laruan ng 4. May pagkain si Faye pero
nanay kay Andy
Nanay. ayaw niyang biyan ang
4. Sinusunod ng dalawang
kaniyang kapitbahay na may
bata ang mga
maruming damit.
napagkasunduang
Si Faye ay________ bata.
patakaran sa silid-aralan.
5. Si Ed ay laging nagsasabi
5. Si Myrna ay lagging handa
ng po at opo sa nakatatanda.
sa klase at aktibo sa talakayan.
Pagdating niya galing paaralan
ay humahalik sa kaniyang
mga lolo at lola.Si Ed ay
________.

Ang bawat tauhan ay may Maaari nating makilala o Ang paglalarawan ng Ang bawat pahayag ay
kaniya-kaniyang mailarawan ang mga katangian ng isang tauhan ay mailalarawan ang mga tauhan
katangian na siyang katangian ng mga tauhan sa maaaring mahinuha sa sa napakinggang teksto batay
nagbibigay-buhay at kulay sa kuwento batay sa kanilang: pamamagitan ng pag-unawa sa kilos,sinabi o pahayag.
H. Paglalahat ng Aralin kuwento. o ikinikilos sa kabuuan ng kung ano ang kaniyang
(Abstraction)) kuwento ikinikilos, paano ito
o sinasabi sa kuwento nagsasalita at kung paano
o ipinahahayag sa kuwento nagpapakita ng kanyang
nagging reaksyon sa mga
sitwasyon sa kuwento.
I. Pagtataya ng Aralin Pagtambalin ang pangungusap Basahing mabuti Isulat ang Wasto kung tama at Basahing mabuti
(Assessment)
sa Hanay A ang tekstong at isulat ang letra Mali naman kung ang tekstong at isulat ang letra
at sa mga larawan sa hanay B. ng katangian hindi ayon ang teksto sa ng katangian
ng mga tauhan sa inyong pahayag o kilos ng tauhan. ng mga tauhan sa inyong
sagutang papel. 1. Matamlay ang mukha ni sagutang papel.
Leonor dahil masaya siya. 1.“Tapos ko na pong hugasan
1. “Walang makatatalo sa akin 2. Lumaki ang mga mata ni ang mga plato, Nanay. Ako na
sa takbuhan. Ako ang Dino sapagkat nagulat siya sa po ang magtutupi ng mga
pinakamabilis sa lahat. Lahat nakita. damit.
sila ay matatalo ko. Sisiw 3. Napatalon sa lungkot si Magpahinga na po kayo,” sabi
lang sila,” sabi ni Rani. Jhun dahil nanalo siya sa ni Tina.
a. mabait paligsahan. a. masipag
b. mayabang 4. Mabagal ang ambulansiya b. matalino
c. masipag kaya ito ang sasakyang pang- c. magalang
d. takot emergency. 2. “Glenda, ilaw ka ba?”
2. “Opo, Lolo. Tapos na po 5. Tinutulungan ni Leobert tanong ni Ricky.
ang aking proyekto. Salamat ang kanyang ama sa mga “Bakit!” ang sigaw ng
po sa tulong ninyo,” gawaing-bukid. Tamad si lahat.“Kasi ikaw ang liwanag
nakangiting sagot ni Ella. Leobert magtrabaho. ng buhay ko...BOOOM!” wika
a.palabiro ni Ricky.Nagtawanan ang
b. masunurin lahat.Ano ang katangian ni
c. magalang Ricky?
d. mahina a. masunurin
3. “Naku po! Huwag po ninyo b. matiyaga
akong iwan dito. Madilim po c. masayahin
sa kuwarto. Wala pong 3. Sinunod ni Nida ang lahat
kuryente. Ayoko ko pong ng utos ng kaniyang lola.
mag-isa!” sigaw ni Tintin. A. masunurin
a. matatakotin B. magalang
b. matapang C.matapat
c. masipag 4. Kinupkop nil lola Isay si
d. tahimik Nida. Siya ay ________ na
lola.
A. masayahin
B. maawain
C. masinop
5. Pupunasan ko po kayo ng
guminhawa ang inyong
pakiramdam. “Si Nida ay
isang ________ na bata.
A. magagalitin
B. masunurin
C. mapag-alaga

Basahin ang kuwentong Alamin kung sino-sino ang Basahin ang kuwentong Basahin ang sitwasyon at
pinamagatang “Ang Pagong at mga tauhan sa kuwentong pinamagatang “Ang Gintong ilarawan ang katangian ng
ang Kuneho” at ilarawan ang “Ang Langgam at ang Tinapay” at ilarawan ang mga mga tauhan.
mga pangunahing tauhan. Tipaklong” pangunahing tauhan.
May uwing pagkain ang
nanay. Sinabi ng nanay na
J. Karagdagang Gawain para sa hatian ni Dina ang kanyang
Takdang Aralin at Remediation kapatid na si Nena. Hinati ni
Dina nang magkasinlaki at
ibinigay niya kay Nena ang
pare nito. Si Dina ay isang
________.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha
nakakuha ng 80% sa pagtataya. ng 80% pataas ng 80% pataas ng 80% pataas ng 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang
gawain para sa remediation pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para remediation pagsasanay o gawain para remediation
C. Nakatulong ba ang __Oo __Oo __Oo __Oo
remediation? Bilang ng mag- __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
aaral na nakaunawa sa aralin. __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa
sa aralin sa aralin sa aralin sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
tulong ng aking punungguro at kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
superbisor? __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga
bata. bata. bata. bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman
ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nadibuho na nais kong ibahagi __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
sa mga kapwa ko guro? __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

Punong-guro IV

You might also like