You are on page 1of 3

Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan

Baitang: 8 Markahan: Ikatlo Linggo: 1

I- LAYUNIN
A.Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang
Pamantayang pagunawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong
Pangnilalamanpanahon ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng
paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya
tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan
B. Pamantayan Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging
sa Pagganap mplikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga
pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa
makabagong panahon.
C. Mga 1.Nasusuri ang pag-usbong ng bourgeoisie, merkantilismo,
Kasanayan sa National monarchy, Renaissance, Simbahang Katoliko at
Pagkatuto Repormasyon (AP8PMD- IIIa-b-1)

Sub-Tasked:

1. Natutukoy ang mga katangian ng mga bourgeoisie.


2. Nasusuri ang pag-usbong ng bourgeoisie.
3. Natataya ang mahalagang papel na ginagampanan ng
bourgeoisie sa paglakas ng Europe.
II- NILALAMAN Mga Salik sa Paglakas ng Europe - Bourgeoisie
III-
KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina * Kasaysayan ng Daigdig (Manwal ng Guro) III. 2012. pp. 8285
sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina *EASE AP III Modyul 8 pp.
sa Kagamitang
Pang Mag-aaral * Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III. 2012. pp.
209-
211

* Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat) III. 2013. pp.


286-
288
3. Mga Pahina * Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat). 2014 pp. 288-289
sa Teksbuk
4. Karagdagang *https://www.shutterstock.com/image-photo/baguio-
Kagamitan cityphilippines-december-14-2017-785610043
Mula sa LR https://www.shutterstock.com/image-photo/baguio-
Portal cityphilippines-december-14-2017 -785610043
__________________________
bagong Date&Time
guro Retrievedng08/22/2019
ay magbibigay karagdagang 7:50impormasyon
P.M.
__________________________upang higit na
kasanayan #2 matalakay ang paksang aralin. __________________________
G. Paglalapat ng 1. Paano nakakatulong ang Bourgeoisie sa kasalukuyan sa ating
aralin sa
J. https://blog.acton.org/archives/98950
bansa Mangalap
at maging sa ng daigdig?
karagdagang -the-new-bourgeoisie
https://money.howstuffworks.com/
impormasyon hinggil sa- aralin
pangaraw araw the
p
Takdangaralin/Karagda lofty - socialism
at iulatPAGLAKAS - of -self - loathing -
ersonal
ito sa klase. NG MGA BOURGEOISIE capitalists.html
- Date
finance/banking/need &Time
bank -
Retrieved 08/20/2019 8:38 P.M. account.htm Date and Time Retrieved:
naang
g buhay
Gawain 08/22/2019 8:06P.M.
H. Paglalahat ng 1. Sino ang nabibilang sa mga Bourgeoisie
Pangkat Paksa sa panahong
V. MGA
Aralin TALA https://money.howstuffworks.com/personal
medieval sa Europe? -
MgaUnang Tanong: Pangkat
finance/banking/need Sino-sino
-bank ang mga Date&Time
-account.htm Bourgeoisie? Retrieved
2. Paano sila nakatulong sa paglakas ng Europe sa huling
Ikalawang8:06P.M.
08/22/2019 Pangkat Katangian ng mga Bourgeoisie
bahagi
1. ng ika-17 at ika-18 siglo?
Ito ba ay nagpapakita ng kaunlaran sa larangan ng
I. Pagtataya ng A.kalakalan
Basahin ng at unawain
isang lugar? angBakit?
bawat pahayag o pangungusap. Piliin
5. Iba Pang Ikatlong
Laptop, Pangkat
projector/manila Dahilan
paper ng larawan
at mga Paglakas ng mga
Aralin ang
2. titikSino
ng tamang
ang mga sagot.
taong nakikibahagi sa mga gawaing
Kagamitang Bourgeoisie
Panturo nakikita
Ikaapatsa larawan? na Kahalagahan ng ng mga Bourgeoisie sa
1. Panggitnang uri ng mamamayan sa Europe.
IV-
VI. PAGNINILAY Pangkat Paglakas ng Europe
PAMAMARAA Ikalimang
A. Pari Pangkat Halaga sa Lipunan ng mga Bourgeoisie
A.
N Bilang ng mag-aaral (Noon at Ngayon)
ADVANCED
B. Magsasaka LEARNERS
na
C. nakakuha ng 80%
Pag-uugnay sa
Ipapakilala ang kahulugan ng kalakalan
bourgeoisie
A. Balik-aral sa 1. Paano
pagtataya nakakaapekto ang
C. Bourgeoisie sa sapag-unlad
pamamagitan
ng mgang
ng mga
nakaraang concept
Performance
bayan map Assessment – (Lecturette at News Reporting)
halimbawa sa D. at lungsod?
Estranghero
aralin at/o
bagong aralinng
pagsisimula MEDIEVAL PERIOD
Indicator Iskala
2. Nagmamay-ari o namamahala sa bangko.
B. Bilang ng mag-aaral
bagong aralin 1.May sapat na kaalaman sa paksa. 1-15
na nangangailanga n ng mangangalakal
B. Paghahabi sa 2.Malinaw at malakas ang sa 1-5
iba pang gawain para A. Artisano
layunin ng aralin B. Bankerboses pagsasalita.
sa remediation mayaman
3.May kaisahan at organisado ang diwa
C. Magsasaka 1-5
mamamayan
4.Naipahayag
D. Pari ng maayos gawain 1-5
C. Nakatulong ba ang Kabuuan Bourgeoisie 30 puntos
remedial? Bilang ng 3. Ang daigdig ng mga Bourgeoise ay ang __________.
F. na sa Upang lubos na malinang ang kaalaman ng mga mag-aaral sa
Paglinang
magaaral
Kabihasaan
nakaunawa sa aralin A. ay Manor ipasuri ang hirarkiya at hayaang punan ito ng mga
(Tungo
aralin sa magaaral gamit
B. Simabahan ang mga gabay.
Kapangyarihan artisano
Formative C. Pamayanan
Assessment) Punan ang patlang ng mga tauhang bumubuo sa Hirarkiya ng
D. Pamilihan
1. Sino sino
Lipunang ang mgaPiliin
Medieval. kabilang
ang sagotsa bourgeoisie
sa ibaba. sa panahong
D. Bilang ng mga mag-
medieval?
aaral na magpapatuloy
4. Nagmamay-ari ng barko. Mga
sa remediation
D. Pagtatalakay Pagpapabasa ng teksto nanunungkulan ukol sa aralin (maaaring gumamit ng
A. Banker sa lipunan
ng bagong powerpoint presentation) sa pahina
______________ 288 ng batayang aklat.
E. Alin sa mga B. Artisano
konsepto at
istratehiyang pagtuturoC. Pari Mangangalakal, artisano,
paglalahad ng 1. Sino ang itinuturing na kabilang sa pangkat ng
nakatulong ng lubos? D. Shipowner mayayaman
bagong Bourgeoisie? ______________
Paano ito nakatulong?
kasanayan #1 2. Ano-ano ang katangian ng Bourgeoisie?
5. Isang kondisyonManggagawa kung saanatang magsasaka
isang tao, grupo ng tao, o
3. Paano sila naging makapangyarihan sa panahong
_______________
bansa ay kumikilos batay sa isinasaad ng konstitusyon o
Medieval?
F. Anong suliranin Karaniwang
ang
saligang batas.Mamamayan
aking naranasan na 4. Ano ang nagging papel nila sa paglakas ng Europe?
Aristokrasya
5. Sa kasalukuyan, sino ang maituturing natin na “Burgis”?
solusyunan sa tulong ng
A. Banal na Karapatan
Bourgeoisie
Ihambing
aking punungguro Sundalo sila
at B. Likas na Karapatan sa Bourgeoisie noong panahong medieval?
superbisor? C. Konstitusyonalidad
E. Pagtatalakay Pamprosesong
Hahatiin ang klase Tanong: sa 3 pangkat. Ang bawat pangkat ay
1. D. Karapatang
Magbigay ng Pantao
sariling puna
ng bagong magtatanghal sa pamamagitan ng saTVnabuong hirarkiya.
NEWS REPORTING
konsepto at (Project Burgis Presentation). Sa nasabing Ang bang
2. Sa kasalukuyang panahon, mayroon pa bawatbourgeoisie
pangkat ay
paglalahad ng sa lipunan? Sino sino ang mga ito?
magkakaroon ng 5 minutong presentasyon. Matapos nito ang
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro? temang Paternalismo dahil ang ama ang nagpapasya para sa
kanyang pamilya. Pangkat Paksa
Unang Pangkat Mga Tauhan
G. Anong 2. Ikalawang
Ang Spain ay isa sa mayaman
Pangkat at makapangyarihang
Mga Pangyayari bansa
kagamitang sa Europe.
Ikatlong Pangkat Kahinatnan
panturo ang
aking nadibuho 3. Ang mga bansa sa Europe ay nag-uunahan sa pagsakop ng
na nais kong mga bansa sa layong mapadami ang mahahalagang metal dahil
1. Mga Pahina sa * Kasaysayan
doktrinang ng Daigdig (Manwal ng Guro) III. 2012. pp. 8588
bullionism.
ibahagi sa mga Gabay sa Pagbuo ng Salaysay.
sa Gabay ng
kapwa ko guro?
Guro 4. Ang ginto ay isangPagsilang ng Merkantilismo
mamahaling metal.
2. Mga Pahina *EASE AP III Modyul 8 pp.
sa Kagamitang 5. Ang merkantilismo ay naging basehan ng kapangyarihan ng
Pang Mag-aaral isang* bansa Kasaysayan
batay sang Daigdig
dami ng ginto(Batayang
at pilak.Aklat) III. 2012. pp.
2011-212 Mga Tauhan
Mga Pahayag:
1. Ang tagumpay ng isang bansa ay nasusukat ayon sa
*doktrinang
Kasaysayan ng Daigdig
GO! HARI(Batayang
Mangangalakal
bullionism. Aklat) III. 2013. pp.
Pamahalaan
290-
2. Dahil sa Ipapakita
dami ng ang kolonya
C. Pag-uugnay LARAWAN SURI! baryangnabansang
kulay gintoGermany,
o pilak. ito ay
292naging makapangyarihang bansa sa South at Central America.
ng mga
3. Mga Pahina
halimbawa sa * GO! Mga Pangyayari
Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat). 2014 pp. 290-292
sa Teksbuk
bagong aralin 3. Ang merkantilismo ay nakatulong sa paglakas ng mga
bansa sa Europe. GO!
4. Karagdagang https://images.summitmedia -
4. Sa ilalim Mgang Layunin DOKTRINA
sistemang Paraan ng
ng Paternalismo,
digital.com/spotph/images/2018/03/13/money Pagkuha -02.jpgang Date
hari ang
and
Kagamitan
nagsisilbing
Time ama
Retrieved ng kanyang
08/21/2019 7:44 mamamayan.
BULLIONISM
P.M. ng Yaman
Mula sa LR
5. Ang ginto at pilak
https://images.summitmedia ay mahalagang metal sa sistemang
digital.com/spotph/images/2018/03/13/money -
Portal
merkantilismo. GO!
02.jpg Date and Time Retrieved 08/21/2019 7:44 P.M.
https://www.spot.ph/newsfeatures/the
6. Isa sa mga layunin -latest-merkantilismo
ng patakarang newsfeatures/ay
Kinahinatnan
73148/new - peso - coins - bills - a1507 - 20180314
magkakaroon ng paghahati ng pondo ng mga mamamayan. -lfrm Date and
Mga Tanong:
Time Retrieved 08/21/2019 7:44 P.M.
Pagbuo ng Paglakas ng
1. Sa anong metal gawa
nation-state Europe ang mga baryang ito?
5. Iba Pang Laptop, Projector/Manila Paper, bond paper, lapis, krayola, at iba
2. Ano ang kahalagahan ng barya sa lipunan?
Kagamitang pa pang gamit sa pagguhit, iba’t ibang kulay ng bato at mga barya
Panturo
D. Mga Gabay na Tanong:
Pagtatalakay
IV- PAMAMARAAN Performance Assessment
ADVANCED LEARNERS AVERAGE LEARNERS
ng bagong sa 1.Balitaan
A. Balik-aral Ano (3 ang merkantilismo? Bakit nabuo ang prinsipyong ito?
minuto)
konsepto
nakaraangat 2.2. Lagyan
Bakit ngsinasabing
tsek (/)Indicator
hindi
ang lamang pang-ekonomiya
katangiang tumutugma sa isang Iskala
kundi
paglalahad 1.May sapat
aralin at/o ng pampolitika
bourgeoisie. rin na
angkaalaman
layunin ng samerkantilismo?
paksa. 1-15
bagong
pagsisimula ng 3. 2.Malinaw
Nararapat at
bang malakas
pangalagaan ng ang sa
pamahalaan ang 1-5
mga
kasanayan
bagong aralin#1 mamamayan boses
_ 1. Tinawagsa pagsasalita.
ilalim
ding ng sistemang
gitang uri merkantilismo? Bakit?
4._3.May kaisahan
Paano
2. May-ari at mga
nakatulong
sila ng organisado
ang ang diwa sa paglakas1-5
merkantilismo
lupain ng
_4.Naipahayag
3. Higit silang ng
Europe? maayos
mataas kaysagawain
sa magsasaka 1-5
E. _Kabuuan
4. Matatagpuan
Isangguni ang mga sila sa Gawain 6 sa pahina25290-292
sa pamilihan
mag-aaral puntos ng
Pagtatalakay
F. _ 5.
Paglinang sa batayang Itinataguyod
Upang lubos nila
aklat. Basahin ang
na malinang Karapatan
ng malakas/tahimik ng
ang kaalaman angSimbahanteksto.
ng mga mag-aaral sa
ng bagong
Kabihasaan _ 6. Kabilang
aralin, sila sa mga dugong
magkakaroon sila ng bughawlaro ng na
Englandpinamagatang
konsepto
(Tungo saat _ 7. Mgaang
Hahatiin
MERKANTILISMO:mangangalakal
klase sa Pabor silapangkat.
3 at mga
o may-ari
di Pabor! ng
Ang Pumilibangko
bawat pangkat
ng ay
dalawang
paglalahad ng magtatanghal
Formative magaaral na tatayo sa pamamagitan
sa unahan at kakatawanng pagsasalaysay
sa Pabor at Di- sa
B. Paghahabi samahahalagang
bagong
Assessment) TALASALITAAN:
Pabor. Ang guropangyayari
ay Piliin
magbabasa
kaugnay
sa pangungusap
ngsamga
pagsilang
pahayag,
ang
ng merkantilismo
salita
matapos o nito,
mga
layunin ng
kasanayan #2aralinsasa hudyat
salitang
Europe. na GO,
kasingkahulugan
Sa ang
nasabing mga
ng mag-aaral
gawain,
salitang mayangay pipila sa
salungguhit.
bawat hanay
pangkat ng
ay
kanilang sagot.
magkakaroon ng 5 minutong presentasyon. Matapos nito ang guro
ay1.magbibigay
Ang isang ng pamilyang
karagdagangPilipinoimpormasyon.
sa sumasailalim sa sis

You might also like