You are on page 1of 3

GRADES 1 TO 12 Paaralan MASAGANA HIGH SCHOOL Antas BAITANG 9

PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA Guro MYLYN C. MARQUEZ Asignatura FILIPINO


PAGTUTURO Petsa DISYEMBRE 2 - 6, 2019 Markahan IKATLONG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Tiyakin ang patatamo ng layunin sa bawat lingo nanakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo and layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng
I. LAYUNIN PamantayangPangkaalamanarKasanayan. Tinataya ito gamit ang mgaistratehiya ng Formative Assessment. Ganapnamahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawataralindahil ang mgalayuninsabawat lingo
ay mulasaKurikulum at huhubugin ang bawatkasanayan at nilalaman.
A. PamantayangPangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag –unawa at pagpapahalaga sa maikling kwento at angkop na paggamit ng pang-ugnay na hudyat ng pagkakasunod-sunod ng pangyayari.
B. PamatayansaPagganap Naisusulat ang maikling kwento nang may ilang pagbabago sa pangyayari at katangian ng tauhan.
C. MgaKasanayansaPagkatuto Nasusuri at naipaliliwanag ang mga Naiuugnay sa kasalukuyan ang mga Nagagamit ang angkop na pang- Muling naisusulat ang maikling
Isulat and Code ng BawatKasanayan katangian ng binasang kwento na tunggaliang(tao vs. tao at tao vs. ugnay na hudyat ng pagsusunod- kuwento nang may pagbabago sa
may uring pangkatauhan batay sa sarili) sa napanood na programang sunod ng mga pangyayari sa ilang pangyayari at mga katangian ng
pagkakabuo nito. pantelebisyon o pelikula kwento. sinuman sa mga tauhan.
F9PS-IIIe-54 F9PD-IIIe-51 F9WG-IIIe-54 F9PU-IIIe-54
Ang nilalaman ay ang mgaaralinsabawatlinggo. Ito ang paksangnilalayongituro ng guromulasaGabaysaKurikulum. Maariitotumagal ng isahanggangdalawanglinggo.
 Sa Bagong Paraiso  Sa Bagong Paraiso  Sa Bagong Paraiso  Sa Bagong Paraiso
(Maikling Kwento) (Maikling Kwento) (Maikling Kwento) (Maikling Kwento)
II. NILALAMAN Ni Efren R. Abueg Ni Efren R. Abueg Ni Efren R. Abueg Ni Efren R. Abueg
Araw ng Pagwawasto ng
mga gawain
 Hudyat ng pagsusunod-  Hudyat ng pagsusunod-
sunod ng mga pangyayari sunod ng mga pangyayari
III. KAGAMITANGPANTURO Itala ang mgakagamitangpanturosabawataraw. Gumamit ng iba’tibangkagamitanupanghigitnamapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. MgapahinasaGabay ng Guro
2. MgapahinasaKagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahinasaTeksbuk Ang Bagong Filipino sa Hayskul 107 - Ang Bagong Filipino sa Hayskul 107 - Ang Bagong Filipino sa Hayskul 107 -
Ang Bagong Filipino sa Hayskul 107 - 116
116 116 116
4. KaragdagangKagamitanmulasa
portal ng Learning Resource
B. Iba Pang KagamitangPanturo Pisara, yeso at manila paper Pisara, yeso, projector at laptop. Pisara, yeso at papel Pisara,yeso, papel at folder
Gawin ang pamamaraangito ng buong lingo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpaghubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaistratehiya ng formativeassessment. Magbigay ng
IV. PAMAMARAAN maramingpagkakataonsapagtuklas ng baongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.
1. Balik-Aral sanakaraang aralin Linangin: Linangin: Gramatika: Pagnilayan at Unawain at Ilipat
at/o pagsisimula ng bagong aralin.  Balikan ang ilang kaisipang  Ipangkat ang mga mag-aaral  Balikan ang dalawang uri ng  Balikan ang mga
ibinigay kaugnay ng at gagawin ang Pag-arte ko, tunggalian. pangyayaring inilahad bilang
2. Paghahabi sa layunin ng aralin Hulaan mo! Ang pahuhulaan
pamagat ng akda. kapalit ng orihinal na
ay nagpapakita ng mga uri
ng tunggalian
pangyayari
 Pipili ng representante ang
pangkat na siyang mag-aarte
ng eksena gamit ang ilang
bagay, ang pangkat na
manghuhula ay isusulat sa
papel ang sagot at ang
maunang magtaas ng sagot
at sumigaw ng tapos na kami
na may tamang sago tang
makakakuha ng puntos.

3. Pag-uugnay ng mga halimbawa  Ano – anong katangian ang  Bakit ito ang napili nilang  Ano- anong pangyayari sa akda
sa bagong aralin lumutang sa akda? pangyayari?Paano ito masasabing ang may pang-ugnay na ginamit
 Bakit nasabing ito ay kwento kabilang sa tunggaliang nabunot bilang hudyat ng kasunod na
ng pangkat? pangyayari?
ng tauhan?ipaliwanag
 Ano ang paksa ng eksenang  Anong pangyayari ang nai mong
napanood? Nangyayari ba ito sa isunod sa nauhang pangyayari
kasalukuyan?Ipaliwanag gamit ang pang-ugnay?
 Paano ito natulad o naiba sa
akdang Sa Bagong Paraiso ?
Ipaliwanag

4. Pagtalakay ng bagongkonsepto 1.Ipagpatuloy ang pag-uulat ng 1. Magpanood ng eksena sa isang 1. Ipangkat ang mga mag-aaral. 1. Isusulat ng mag-aaral ang maikling
programang pantelebisyon ( Ang Pamilya Ko) Maghanap ng tatlo hanggang limang kwento ayon sa kanilang ibig mangyayari
at paglalahad ng bawat pangkat.Sundan ng paliwanag. 2. Ipapangkat ng guro ang mag-aaral. pangyayari na may pang-ugnay na sa akda. Gamitin ang pang-ugnay at
bagongkasanayan #1 2.Ipatukoy ang mga katangian ng Magpalitan ng kaisipan ang mag-aaral at
pangyayari. ginamit. pangyayaring ipinalit sa gawaing ginawa
simulan ang pagguhit ng pangyayaring nakita
5. Pagtalakay ng bagongkonsepto 2. Pag-usapan ang mga pangyayaring sa pagsasanay.
3.Anong uri ng maikling kwento ang nila sa akda na nagpapakita ng tunggaliang
at paglalahad ng bagong nabunot nila. ito. 2. Maaaring baguhin ang katangian ng
lumutang? 3. Pagsasanay :Ipagamit ang pang- tauhan tandaan lamang na dapat
kasanayan #2 4.Magbigay ng ilang patunay na ito
3. Bigyang ng 15 minuto ang bawat pangkat
upang maiguhit ang larawan. ugnay na nakita sa pangyayaring nais maipakita parin ang tao vs. tao at tao vs.
6. PaglinangsaKahasaan ay kwentong tauhan. 4. Simulan ang pag-uulat ng bawat pangkat ipalit sa orihinal na pangyayari sa akda. sarili. Ang tema at paksa ay katulad sa
(Tungosa Formative Assessment) 5.Magpalitan ng kaisipan hinggil sa Pamantayan Ang pagbabago ng pangyayari ay ayon orihinal.
7. Paglalapat ng aralinsa pang- akda ayon sa naging sagot ng mag- Pagguhit – 10 puntos sa kagustuhan ng pangkat na maging 3. Ilalahad ng mag-aaral ang kanilang
Paliwanag – 10 puntos
araw-araw na buhay. aaral. Kooperasyon – 10 puntos
daloy ng sitwasyon sa akda. binagong kwento ng “Bagong Paraiso”.
Kabuuan – 30 puntos 4. Ilahad sa klase ang ipapalit na 4. Pamantayan:
5. Magbibigay ng kaisipan ang mga mag-aaral pangyayari. a. Malikhaing pagsulat-20
tungkol sa kanilang narinig at napanood , puntos
dadagdagan ito ng ideya ng guro. b. Paggamit ng pang-
ugnay -20 puntos
c. Malinis at maayos -10
puntos
8. Paglalahat ng Aralin  Magparinig ng mga dayalogo  Sa kabuuan ng aralin ano ang
buhat sa ibat ibang programang inyong natutuhan?
9. Pagtataya ng Aralin pantelebisyon at tukuyin kung  Maghanda para sa maikling
anong uri ng tunggalian ang mga
ito. 5 dayalog
pagsusulit.

10. Karagdagang Gawain para sa  Magbigay ng 5 pang-ugnay na  Magdala ng mga kagamitan


ginagamit sa pagsusunod-sunod sa pagsulat ng kwento.
takdang-aralin at remediation ng salita o pangyayari. Gamitin sa
pangungusap
Araw ng Pagwawasto ng mga
V. MGATALA gawain
Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaralsabawatlinggo. Paanomoitonaisasakatuparan? Ano pang tulong ang maarimonggawinupangsila’ymatulungan? Tukuyin ang
VI. PAGNINILAY maarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.
Acacia Apitong Kamagong Malave Narra Acacia Apitong Kamagong Malave Narra Acacia Apitong Kamagong Malave Narra Acacia Apitong Kamagong Malave Narra

A. Bilang ng mag-aaralnanakakuha ng 80%


sapagtataya
B. Bilang ng mag-aaralnanangangailangan
ng iba pang gawainparasaremediation
C. Nakatulongba ang remedial?
Bilang ng mag-aaralnanakaunawasaaralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaralnamagpapatuloysa remediation?
E. Alinsamgaistratehiyangpagtuturonakatulon
g ng lubos? Paanoitonakatulong?
F. Anongsuliranin ang
akingnaranasannasolusynansatulong ng
akingpunungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
akingnadibuhonanaiskongibahagisamgaka
pwakoguro?

You might also like