You are on page 1of 5

Learning Area

ARALING PANLIPUNAN

Learning Delivery Modality Face to face


Paaralan TAAL NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 9

Guro MARIZ P. ANDOQUE Asignatura Araling Panlipunan


Petsa MAYO 5, 2023 Markahan Ika-apat na Markahan
Pangkat/Oras LOVE 3:30-4:15 Bilang ng 1
PRUDENCE 4:15-5:00 Araw

Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang,


1. Natutukoy ang kahulugan at kahalagahan ng Human Development Index
I. LAYUNIN sa bansa.
2. Nakapagbabahagi ng sariling sitwasyon sa usaping pag-unlad.
3. Nakapagbibigay ng sariling pakahulugan sa pambansang kaunlaran.

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga


A. Pamantayang patakarang pangekonomiya nito sa harap ng mga hamon at pwersa tungo sa
Pangnilalaman (Content pambansang pagsulong at pag-unlad.
Standards)
Ang mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at
B. Pamantayan sa Pagganap pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pangekonomiya nito
(Performance Standards) tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.

C. Pinakamahalagang Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.


Kasanayan sa
Pagkatuto (Most
Essential Learning
Competencies
(MELCs)
II. NILALAMAN Paksa: HUMAN DEVELOPMENT INDEX

III. KAGAMITANG
PANGTURO
A. Mga Sangunian
1. Mga Pahina sa MELC AP 9
Pivot 4A Learners Material in Araling Panlipunan
Gabay ng Guro
AP Curriculum Guide
2. Mga Pahina sa Ekonomiks Modyul para sa mga Mag-aaral (Pahina 348-349)
Kagamitang
pangmag- aaral
3. Karagdagang MELCs
Kagamitan mula https://www.deped.gov.ph/wp-content/uploads/2019/01/AP-CG.pdf Pahina
sa Portal ng 200
Learning
Resources
B. Listahan ng mga Laptop, powerpoint presentation, mga larawan, bidyo, biswal
Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
A. Panimula
 Panalangin
 Pagbati
 Pagtala ng
Liban

 Balitaan Maglalahad ng isang komprehensibong balita na nangyayari sa


kasalukuyang panahon mula sa nabasa mo sa diyaryo o isang news
article online. Ilahad ito ng detalyado.
B. Balik Aral sa mga unang Tungkol saan ang naging talakayan natin noong nakaraang araw?
natutuhan

C. Paghahabi sa layunin ng Gawain 1:


aralin (Pagganyak) Panuto: Suriin at isaayos ang mga ginulong letra upang mabuo ang mga
salita.

1. NMHUA
2. DVLEPOMEETN
3. DXIEN

D. Pag- uugnay ng mga


halimbawa sa bagong KA+ HUH+ LUH+GA+HON
aralin
( Presentation) ng

https://tinyurl.com/466hma2c https://tinyurl.com/vswsn9vn https://tinyurl.com/bdcpdd3m

E. Pagtatalakay ng bagong Malayang talakayan


konsepto at paglalahad ng Malayang talakayan hinggil sa human development index at ipaliliwanag
bago ng kasanayan ng bawat pangkat ang nasabing paksa.
F. Paglilinang sa Kabihasnan Gawain: TAMA O MALI
(Tungo sa Formative Panuto: Sagutin ang sumusunod na katanungan. TUMPAK kung tama
Assessment)( Independent ang pahayag at DI TUMPAK kung mali ang pahayag.
Practice )
1. Ginagamit ang Human Development Index bilang isa sa mga panukat
sa antas ng pag-unlad ng isang bansa.
2. Ang Kalusugan, Edukasyon, at antas ng pamumuhay ang
mahahalagang aspekto sa kaunlarang pantao.

3. Ang GDP ay nilikha upang bigyang diin na ang mga tao at ang kanilang
kakayahan ang pinakapangunahing pamantayan sa pagsukat ng pag-
unlad ng isang bansa.
4. Ang mga tao ang tunay na kayamanan ng isang bansa.
5. Ayon kay Mahbub ul Haq ang pangunahing hangarin ng pag-unlad ay
palawakin ang pamimilian(choices) ng mga tao sa pagtugon sa kanilang
pangangailangan.

SUSI SA PAGWAWASTO

TUMPAK
TUMPAK
DI TUMPAK
TUMPAK
TUMPAK
G. Paglalapat ng aralin sa Bilang isang mag-aaral, ano-ano ang sitwasyon/kalagayan na
pang araw araw na buhay magpapakita na mayroong pag-unlad sa iyong sarili sa mga aspektong:
(Application/Valuing)
 Pang-kalusugan
 Edukasyon
 Antas ng Pamumuhay

H. Paglalahat ng Aralin
Ano ang human development index?
(Generalization)
I. Pagtataya ng Aralin HULING PAGTATAYA
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na katanungan. Isulat ang titik ng
tamang sagot saiyong sagutang papel.

1. Ito ay ginagamit upang matukoy kung paano ipamamahagi ang kita,


kalusugan, at edukasyon sa mga mamamayan ng isang bansa.
a. Inequality-adjusted HDI
b. Multidimensional Poverty Index
c. Gender Inequality Index

2. Ito ay ginagamit upang matukoy ang paulit-ulit na pagkakait sa mga


sambahayan at indibidwal ng kalusugan, edukasyon at antas ng
pamumuhay.
a. Inequality-adjusted HDI
b. Multidimensional Poverty Index
c. Gender Inequality Index

3. Ito ay sumuskat sa puwang o gap sa pagitan ng babae at lalaki.


a. Inequality-adjusted HDI
b. Multidimensional Poverty Index
c. Gender Inequality Index

4. Ayon sa kanya ang pangunahing hangarin ng pag-unlad ay palawakin


ang pamimilian (choices) ng mga tao sa pagtugon ng kanilang mga
pangangailangan.
a. Ul Haq Mahbub
b. Haq Mahbub ul
c. Mahbub ul Haq

5. Tumutukoy sa pangkalahatang sukat ng kakayahan ng isang bansa na


matugunan ang mahahalagang aspekto ng kaunlarang pantao.
a. HDI
b. GDP
c. GNP

Susi sa pagwawasto
A
B
C
C
A

Takdang Aralin:
Sama-samang pagkilos para sa pambansang kaunlaran

LOVE

J. Karagdagang gawain para GROUP 2- Mapanagutan at Maabilidad


sa takdang aralin GROUP 3- Makabansa
GROUP 4- Maalam
(Assignment)
PRUDENCE

GROUP 3- Mapanagutan at Maabilidad


GROUP 4- Makabansa at Maalam

V. PAGNINILAY

Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya.
Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Binigyang Pansin ni: Inihanda ni:

G. RODNIE M. MAGSINO BB. MARIZ P. ANDOQUE


Gurong Tagapagsanay Gurong Nagsasanay

You might also like