You are on page 1of 5

Paaralan: LALI ALAM INTEGRATED Baitang: Grade 9

SCHOOL
Guro: NORMARA E. ADJINULLA Asignatura: Ekonomiks
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing


A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.

Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung


B. Pamantayan sa paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pagganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat
Natataya ang bumubuo ng sektor ng pananalapi. (AP9MAK-IIIi20)
ang code ng bawat
kasanayan)

II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin PATAKARANG PANANALAPI

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
TG pp. 212 - 217
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang LM pp. 309 - 317
Pang mag-aaral
3. Mga Pahina ng
Kayamanan Ekonomiks (Rex, 2017) pp. 283 - 287
Teksbuk

4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR

Larawan na may kaugnayan sa Aralin, News Article, Video Clippings


B. Iba pang Kagamitang
https://www.youtube.com/watch?v=dnH_xGjiO9Q
Panturo
https://www.youtube.com/watch?v=WygQZEzqeCI

Mga Inaasahang Sagot/ Gawain


IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
ng mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Picture Analysis
pagsisimula ng
bagong aralin

150
www.google.search.images Opo Ma,am! Makikita ito sa
1. Pamilyar ba kayo sa mga sentro ng aming lungsod.
nakikitang larawan? Saan
ninyo ito nakikita? Ang serbisyong naibibigay ng
2. Anu-anong serbisyo ang Palawan pawnshop ay
kanilang naibibigay? pagpapadala ng pera ng kuya ko na
nag-aaral ng kolehiyo sa malayo at
nagpapadala po ng pera ang papa
ko sa amin na nagtratrabaho sa
malayo.
Pag kapos po sa pera si ate
isinasangla po neya ang kanyang
kwentas po para mgkapera.
Sa bangko po nagloloan si Papa
para sa malakihang proyektong
perang kailangan.
Si mama po naglalaan ng pera
para makapag-impok sa bangko
para sa kinabukasan naming
magkakapatid.

Opo Ma’am, lubos po kaming


nasiyahan sa serbisyong naibigay
1. Nasisiyahan ba kayo sa
B. Paghahabi sa layunin nila sa amin sapagkat laking tulong
serbisyong naibigay nila sa
ng aralin po na mapadali at mapagaan ang
inyo? Bakit?
paghatid ng pera sa aming
minamahal.

Sila po ang tutulong para


C. Pag-uugnay ng mga 1. Ano sa tingin ninyo ang mapatatag ang pambansang
halimbawa sa bagong kaugnayan nito sa pambansang ekonomiya at pagkatiwalaan ng
aralin ekonomiya? mga banyagang namumuhunan sa
ating bansa.

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Pangkatang-gawain
paglalahad ng bagong Reporting hatiin sa apat na
kasanayan #1 pangkat ang mga mag-aaral
1 – 2 Mga Bangko
3 – 4 Mga di-Bangko
Rubric
Nilalaman 10
Organisasyon 8
Kaangkupan 8
Pagsasalita 8
Pagkamalikhain 5
Total 40 pts.
151
Mga halimbawa ng bangko Land
1.Magbigay ng mga halimbawa Bank of the Philippines, Banco de
ng bangko, uri nito at layunin. Oro, Bank of the Philippines
Islands, China Bank, One Network
Bank, AMANAH Bank, Philippine
National Bank, Development Bank
of the Philippines, Asian
Development Bank, First Valley
Bank at iba pa.

Refer to LM pp.310 - 311

2. Bakit itinuturing na mahalaga Mahalaga ang papel na


ang papel na ginagampanan ginagampanan ng mga bangko sa
ng mga bangko sa lipunan? lipunan dahil nakapagbibigay ito ng
dagdag puhunan sa mga
negosyante upang lumago ang
negosyo at dahil labor intensive
industries ang Pilipinas
natutulungang magkaroon ng
trabaho ang mga walang trabaho,
kikita sila at makapagbili ng
kanilang pangangailangan, sisigla
ang ekonomiya ng bansa.

1.Magbigay ng mga halimbawa Mga Halimbawa ng di-bangko ay


ng di-bangko, uri nito at Kooperatiba, Pawnshop, Pension
layunin. Funds, Registered Companies, Pre-
Need at Insurance Companies.

E. Pagtalakay ng Refer to LM pp.311 – 314


bagong konsepto at
paglalahad ng bagong 2. Bakit itinuturing na mahalaga Mahalaga ang papel na
kasanayan #2 ang papel na ginagampanan ginagampanan ng mga di-bangko
ng mga di-bangko sa sa lipunan dahil nakapag-iimpok
lipunan? sila sa kung ano ang gustong-balik
nilang mangyari sa pera nila sa
takdang panahon upang
mapakinabangan.

Ang bangko ay isang uri ng


institusyon na tumatanggap at
lumilikom ng mga salapi na
iniimpok ng mga tao at
negosyante. May iba’t ibang uri at
F. Paglinang sa
1. Ano ang kaibahan ng bangko layunin ito. Samantalang, ang di-
kabihasaan
at di-bangko? bangko ay ang mga tumatanggap
ng kontribusyon mula sa mga
kasapi, pinalalago ito at muling
ibinabalik sa mga kasapi pagdating
ng panahon upang ito ay
mapakinabangan.

G. Paglalapat ng aralin Bangko at Palawan Pawnshop dahil


sa pang-araw-araw 1. Ano sa mga institusyon na ito ang sahod ni mama ay nasa atm at
na buhay ang pinupuntahan ng inyong
nagpapadala palagi ng pera si
152
mga pamilya upang mama kay kuya na nag-aaral sa
makipagtransaksiyon? malayo. Napapadali ang pagbibigay
Ipaliwanag ng pera kaya’t laking tulong sa amin
po.

Merong 5/6 ma’am madali tayong


2. Kung walang mga bangko, makapangutang kaso lang
sa palagay mo ba’y madaling napakataas ng kanilang interes
makapangutang ang mga hindi kagaya ng bangko maliit
tao/negoosyanteng lamang ang porsiyentong interes
nangangailangan? Bakit? kaya’t malaking tulong ang bangko
sa mga nangangailangan ng pera.

Opo, malaking tulong ang


kanilang ambag sa paglago ng
pambansang kita. Lumalaki ang
1. Sa palagay ninyo
produksiyon na nagagawa dahil sa
nakatutulong ba sa ekonomiya
katatagan ng mga financial
H. Paglalahat ng Aralin ng bansa ang mga financial
intermediaries at pagtitiwala ng
intermediaries? Bakit? Sa
mga namumuhunan sa ating bansa.
paanong paraan?
Kung may paglago, ibig sabihin
masigla ang daloy ng pera sa
sirkulasyon.

Gawain 6 Logo…. Logo


LM p. 317
I. Pagtataya ng Aralin
Gawain 7 Sagutin Mo ‘To
LM p. 318

J. Karagdagang gawain
Gawain 8 Magkuwenta Tayo
para sa takdang-aralin
LM p. 319
at remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-


aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
153
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano na ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking
punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

154

You might also like