You are on page 1of 5

LALI ALAM INTEGRATED

Paaralan: Baitang: Grade 9


SCHOOL
Guro: NORMARA E. ADJINULLA Asignatura: Ekonomiks
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga pangunahing


A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.

Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung


B. Pamantayan sa paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pagganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Mga Kasanayan sa
Nasusuri ang pambansang produkto (Gross National Product-Gross
Pagkatuto (Isulat
Domestic Product) bilang panukat ng kakayahan ng isang ekonomiya.
ang code ng bawat
AP9MAKIIIb-4
kasanayan)

II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin Pambansang Kita

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.


1. Mga Pahina sa
pp. 85.
Gabay ng Guro
Ekonomiks (Manwal ng Guro) 2015. pp. 170-172.

2. Mga Pahina sa
Kagamitang Ekonomiks (Batayang Aklat) 2015. Pp. 245-247.
Pangmag-aaral

3. Mga Pahina ng Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp.191. Ekonomiks Mga
Teksbuk Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012. pp. 222- 228.

4. Karagdagang EASE II Modyul 15


Kagamitan mula sa
Portal ng LR
20
B. Iba pang Kagamitang Larawan,Diagram
Panturo https://www.youtube.com/watch?v=rVPpuLTaMh4

Mga Inaasahang Sagot/ Gawain


IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
ng mga Mag-aaral

A. Balik-Aral sa Mahalaga ang ugnayan ng iba’t


Bakit mahalaga ang
nakaraang aralin at/o ibang sektor ng ekonomiya dahil
ugnayan ng iba’t ibang
pagsisimula ng bawat isa ay may mahalagang
sektor ng ekonomiya?
bagong aralin ginagampanan sa takbo ng
ekonomiya ng isang bansa.

Suriin ang ipinahihiwatig ng


larawan sa abot ng iyong
makakaya. Matapos ang
pagsusuri, punan ang pahayag
sa ibaba.

Ang ekonomiya ng Pilipinas ay


________________________
________________________
________________________
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Batay sa larawang ipinakita ang
ekonomiya ng Pilipinas ay kinakitaan
ng unti-unting paglago,

1.Alam ba ninyo kung ano 1.Ang BMI ay nangangahulugang


ang BMI sa asignaturang Body Mass Index.
MAPEH?
2.Ang sinusukat nito ay ang timbang
2.Anu-ano ang sinusukat nito? at taas ng isang tao at kung tama ba
C. Pag-uugnay ng mga ang timbang nito sa kanyang
halimbawa sa bagong tangkad.
aralin
3.Ang GNI ay nangangahulugang
3.Sa Ekonomiks kagaya ng Gross National Income.
MAPEH meron din tayong
tinatawag na GNI.Ano ba ang
GNI?

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at 1.Bakit mahalaga ang 1.Mahalaga ang pagtukoy sa Gross
paglalahad ng bagong pagtukoy sa Gross National National Income dahil tumutukoy ito
kasanayan #1 Income? sa kabuuang pampamilihang halaga
21
ng mga produkto at serbisyo na
nagawa ng mga mamamayan ng
isang bansa.

2.Ano ang pagkakaiba Gross 2.Ang pagkakaiba ng Gross National


National Income sa Gross Income sa Gross Domestic Product
Domestic Product? ay ang Gross National Income ay
sumusukat sa kabuuang
pampamilihang halaga ng lahat ng
tapos na produkto at serbisyo na
ginawa sa loob ng isang takdang
panahon sa loob ng isang
bansasamantalang ang Gross
Domestic Product ay ang halaga ng
mga tapos o nabuong produkto at
serbisyo.
3. Ang halaga ng mga tapos o
3.Ano ang sinusukat ng Gross nabuong produkto at serbisyo
National Income at Gross lamang ang isinasama sa
Domestci Product? pagkuwenta ng Gross National
Income (GNI) samantalang
sumusukat sa kabuuang
pampamilihang halaga ng lahat ng
tapos na produkto at serbisyo na
ginawa sa loob ng isang takdang
panahon sa loob ng isang bansa.

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2

GNI GDP
Matapos matalakay ang
aralin,punan ng tamang datos
ang Venn Diagram na nasa
ibaba. Itala ang pagkakaiba ng
GNI at GDP. Pagkatapos ay
F. Paglinang sa
isulat sa gitnang bahagi ang
kabihasaan
pagkakahalintulad ng dalawa.

G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw 1.Bakit mahalaga na masukat 1.Mahalaga na masukat ang kita ng
na buhay ang kita ng isang bansa? isang bansa upang mapag-aralan ng
pamahalaan ang nararapat na
hakbang na gagawain upang
mapalago ang pambansang kita.

2.Ano ang ginagampanan ng 2.Ang ginagampanan ng


mamamayan sa pambansang mamamayan sa pambansang kita ay
kita? sila ang kaagapay ng pamahalaan
para mapatupad ang mga hakbang
22
sa pagpapalago ng pambansang
kita.

1.Bakit kailangang sukatin ang 1.Kailangang sukatin ang economic


economic performance ng performance ng isang bansa upang
isang bansa? magsilbing gabay ng ating
pamahalaan para sa mga proyekto
at programa na kanyang gagawin
upang mapalago ang pambansang
kita.
H. Paglalahat ng Aralin
2.Bakit may mga gawaing 2.May mga gawaing hindi kabilang
hindi kabilang sa pagsukat sa sa pagsukat sa GNI at GDP dahil sa
ng GNI at GDP? maaaring hindi ito nakarehistro o di
kaya ay walang mga datos na
mapagkukunan ng kanilang mga
gawain upang ang halaga ng
kanilang produksiyon ay masukat.

1.Ano ang GNI at ano naman


ang GDP?
I. Pagtataya ng Aralin
2.Ano ang ginagampanan ng
GNI at GDP sa ekonomiya ng
isang bansa?

1.Magsaliksik ukol sa kita sa


loob ng limang taon sa inyong
J. Karagdagang gawain lugar na kinabibilangan at
para sa takdang- gumawa ng grapikong
aralin at remediation presentasyon bilang
paghahanda sa pangkatang
gawain sa susunod na araw.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-


aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
23
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano na ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking
punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

24

You might also like