You are on page 1of 5

Paaralan: Baitang: Grade 9

Guro: Asignatura: Ekonomiks


Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga pangunahing


A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.

Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung


B. Pamantayan sa paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pagganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat Nakikilala ang mga pamamaraan sa pagsukat ng pambansang
ang code ng bawat produkto. AP9MAKIIIb-5
kasanayan)

II. NILALAMAN

A. Paksang Aralin Pambansang Kita

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.
Gabay ng Guro pp. 85. Ekonomiks (Manwal ng Guro) 2015. pp. 170-177.

2. Mga Pahina sa
Kagamitang Ekonomiks (Batayang Aklat) 2015. Pp. 247-254
Pangmag-aaral

3. Mga Pahina ng Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 191- 202. Ekonomiks Mga
Teksbuk Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012. pp. 228- 232.

4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR

B. Iba pang Kagamitang


https://www.youtube.com/watch?v=rVPpuLTaMh4
Panturo

28
Mga Inaasahang Sagot/ Gawain
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
ng mga Mag-aaral

A. Balik-Aral sa Ang tatlong paraan ng panukat sa


nakaraang aralin at/o Ano ang tatlong paraan ng GNI ay expenditure
pagsisimula ng panukat sa GNI? approach,industrial approach at
bagong aralin income approach.

Saan natin karaniwang


Ang mga sumusunod na simbolo ay
B. Paghahabi sa layunin ginagamit ang mga
mga pangunahing operation sa
ng aralin sumusunod na simbolo?
aritmetika.
+ -×÷

1.Bakit mahalaga na 1. Mahalagang matutunan natin ang


matutunan natin ang wastong wastong paggamit sa apat na
paggamit sa apat na operasyon sa aritmetika upang hindi
mahalagang operasyon sa tayo magkamali sa tamang sagot at
aritmetika? malaman natin kung saan siya
C. Pag-uugnay ng mga akmang gamitin upang di magkamali
halimbawa sa bagong sa mga sagot.
aralin
2.Paano natin malalaman 2.Malalaman natin kung tumaas o
kung tumaas o bumaba ang bumaba ang kita ng bansa kung
kita ng bansa? ihahambing natin ang kita sa
nakaraang taon sa kasalukuyang
taon.

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at 1.Ang tawag sa GNI ng nakaraang
paglalahad ng bagong 1.Ano ang tawag sa GNI ng taon ay real/constant GNI at ang
kasanayan #1 nakaraang taon at GNI sa tawag na man sa GNI ng
kasalukuyang taon? kasalukuyang taon ay
current/nominal GNI.

2.Ginagamit ang real/constant at


2.Para saan gagamitin ang current/nominal GNI upang alamin
real/constant GNI at kung may pagbabago ba sa presyo
current/nominal GNI? ng mga produkto?

3.Ang real/constan GNI ay


3.Ano ba ang real/constant kumakatawan sa kabuuang halaga
GNI at current/nominal GNI? ng mga tapos na produkto at
serbisyong ginawa sa loob ng isang
takdang panahon batay sa nakaraan
pang presyo o sa pamamagitan ng
paggamit ng batayang taon o base
year at ang current/nominal GNI ay
kumakatawan sa kabuuang halaga
ng mga natapos na produkto at
serbisyong nagawa sa loob ng isang
takdang panahon batay sa
kasalukuyang presyo.

4.Matutukoy ang pagbabago ng


4.Paano matutukoy ang presyo ng produkto gamit ang
pagbabago ng presyo ng reas/constant at current/nominal GNI
29
produkto gamit ang sa pamamagitan ng kompyutasyon.
real/constant at
current/nominal GNI? 5.Ang mga pangunahing operasyon
sa aritmetika na gagamitin sa
5.Ano ang mga pangunahing kompyutasyon ng real/constant at
operasyon ng aritmetika ang current/nominal GNI ay ang apat na
gagamitin sa kompyutasyon operasyon ng
ng real/constant GNI at aritmetika,addition,subtraction,multip
current/nominal GNI? lication at division.

6.Maisasagawa ang kompyutasyon


6.Paano isinasagawa ang sa pagkakaroon ng datos sa
kompyutasyon?Bakit nakaraan at kasalukuyang GNI at
kailangan na matukoy muna kailangan ang pagtukoy sa price
ang Price Index?Ano ba ang index bilang batayan sa
price index? pangunahing hakbang ng
kompyutasyon.Ang price index ay
sumusukat sa average na
pagbabago sa presyo ng mga
produkto at serbisyo.

7. Ang growth rate ang sumusukat


7.Ano ang growth rate? kung ilang bahagdan ang naging
pagangat ng ekonomiya kompara sa
nagdaang taon.

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at 1.Paano ang kompyutasyon
paglalahad ng bagong para sa price index?
kasanayan #2
Presyo sa
kasalukuyang
taon
______________
___ × 100
Price Index =
Presyo ng
batayang taon

2.Mula sa resulta ng price


index, Paano ang pagkuha sa
Real GNI?
Price index base
year
Rea GNI =
___________________×
Current GNI
Price index current
year

3.Paano ang kompyutasyon GNI sa kasalukuyang taon-GNI


para sa growth rate? sa nakaraang taon
Growth =
GNI sa kasalukuyang _____________________________
taon-GNI sa nakaraang taon ___ ×100
Growth = Rate GNI sa nakaraang taon
________________________
________ ×100

30
Rate GNI sa
nakaraang taon

Sagutin ang Gawain 6: Math


F. Paglinang sa
Talino sa Batayang aklat
kabihasaan
pahina 253.

1.Nakaaapekto ang pagbabago ng


1.Paano nakaaapekto ang
G. Paglalapat ng aralin presyo ng produkto sa budyet ng
pagbabago ng presyo ng
sa pang-araw-araw pamilya sapagkat nawawala sa
produkto sa budyet ng
na buhay budyet na inilalaan para sa mga
pamilya?
gastusin.

Mahalagang malaman natin ang


Mahalaga bang malaman natin pagbabago ng mga presyo sa
H. Paglalahat ng Aralin ang pagbabago ng presyo sa merkado upang makapagtakda tayo
merkado? Bakit? ng tamang budyet na hindi kulangin
sa budyet.

Sagutin ang Gawain 7 :


I. Pagtataya ng Aralin Magbalik Tanaw ng batayang
aklat sa pahina 254.

1.Mahalagang masukat ang


Bakit mahalaga na sukatin ang
J. Karagdagang gawain pambansang kita upang magkaroon
pambansang kita?May mga
para sa takdang-aralin ng ideya tungkol sa produksiyon ng
limitasyon ba ang pagsukat sa
at remediation ekonomiya at direksiyong tinatahak
pambansang kita?
ng ekonomiya ng bansa.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-


aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
31
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano na ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking
punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

32

You might also like