You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Paaralan PAGKAKAISA ELEM. SCHOOL Baitang /Antas ANIM


LESSON Guro Asignatura FILIPINO
EXEMPLAR Petsa MARSO 14, 2023 Modalidad ng LIMITED FACE TO
Pagkatuto FACE
Oras 7:15- 8:05 NG UMAGA Markahan IKATLONGMARKAH
AN
Araw 1

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
A. Pamantayang Pangnilalaman sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Nakapagbibigay ng isang panuto
B. Pamantayan sa Pagganap
- Pagbuo ng mga bagong salita gamit ang panlapi
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto - Na UNLAPI, GITLAPI, HULAPI
-
D. Pinakamahalagang Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC)
(Kung mayroon, isulat Nakabubuo ng mga bagong salita gamit ang panlapi at salitangugat
angpinakamahalagangkasanayan sa F6PT-IIIj-15
pagkatuto o MELC)
E. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang
pagpapaganang
kasanayan.)
Pagbuo ng mga Bagpng Salita Gamit ang panlapi at salitang ugat
II. NILALAMAN

A. III. KAGAMITAN PANTURO

A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro MELC FILIPINO VI G6 Q3,
Curriculum Guide

b.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral FILIPINO VI IKATLONG MARKAHAN

c. Mga Pahina sa Teksbuk


d.Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning DepEd E-Tulay, DepEd E-TV
Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo Laptop, telebisyon, ppt., video from youtube
para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

at Pakikipagpalihan

IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Paghahanda ng mga Bata sa Pagsisimula ng klase
 Pampasiglang Gawain
 Pagtatala ng Bilang ng Batang Pumasok
 Mga Paalala Bago magsimula ang klase
INDICATOR 4

Spin a wheel with music Balik-Aral:


accompanied with dance is Pagsagot ng mga bata gamit ang SPIN A WHEEL
Gamitin ang angkop na pangatnig at pang-ukol upang mabuo ang
one of the strategies in
pangungusap.
applying constructive
behavior management skills 1. Ang pagtatanim ____ mga gulay ay isa sa pinakamahalaga__
using verbal and non-verbal gawain sa panahon ng pagtaas __ mga bilihin.
communication techniques to 2. Sa pagtaas ___ mga bilihin, marami__ mga mapagkakakitaan ang
ensure learning focused- ginagawa __ mga Pilipino.
environment 3. Marami__ benepisyo ang naibibigay ng pagtatanim.
4. ____ nais mo ___ sariwa___ gulay magtanim ka sa inyong
bakuran.
5. Nakakatulong ka sa kalikasan, nakakakain ka pa __
masusyansya__ pagkain at higit sa lahat nagkakaroon ka ___
karagdagang kita.

Pahapyaw na pagpapakilala sa bagong aralin


INDICATOR 1 Ngayong araw na ito inaasahan na makabubuokayo ng mga bagong
salita gamit ang panlapi at salitang ugat
Modeled effective
applications of content Pagganyak:
knowledge within and Pagsayaw ng step na itinuro sa P.E sa saliw ng Magtanim ay Di-Biro
across curriculum teaching na may AB Binary.(MAPEH INTEGRATION)
areas like MAPEH as a
motivation to get the
interest and attention of
the learners

Paggising sa Dating Kaalaman:


Totoo kaya na ang Magtanim ay Di- Biro? Bakit Kaya?
Ano ang tawag natin sa mga pangkat ng tao na nagsusuplay sa atin ng
gulay lalo na ng bigas?

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Ano- ano ang katangian ng mga magsasaka?

 Pagtukoy ng pinaka tampok na salita mula sa mga naibigay na


larawan. (WORD ASSOCIATION)
 Talasalitaan: Mula sa salitang MAGSASAKA Ano pa ang
maaari nating mabuong salita mula dito?

Aling bahagi sa Pilipinas ang may pinakamalawak na sakahan sa ating


bansa?
Pagpapakita ng mapa ng Piliipinas

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Lahat ba ng mga magsasaka ay lalaki?

B. Pagpapaunlad  Panonood ng maikling patalastas na may kaugnayan sa mga


magssasaka.
(Pagbibigay ng pamantayan bago manood ng video)

1. Umupo nang maayos


2. Iwasan ang makipag-usap sa katabi habang nanonood ng maikling
kuwento.
3. Unawaing mabuti ang nilalaman ng kuwento.
4. Isaisip ang aral na nais ipahiwatig ng kuwento.
5. Humanda sa talakayan matapos manood ng kuwento.
6. Panatilihin ang agwat sa katabi.
7. Gumamit ng alcohol matapos humawak sa mga bagay.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1


Panuto: Panoorin ang maikling patalastas at isulat ang salitang nagpapakita ng

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

positibong pagharap sa buhay ng mga magsasaka.

https://www.youtube.com/watch?v=WEOyI6QtjkE

Pagkatapos manood ay ipaskil sa blackboard ang mga salitang ginamit sa


patalastas.

Pagtatalakayan
Mula sa napanood na video, itanong sa mga bata ang sumusunod:

1. Napanood mo ba nang malinaw ang maikling palabas?


2. Sino ang mga pangunahing tauhan sa patalastas?
3. Ano ang nais ipahiwatig ng patalastas na ito sa ating buhay?
4. Anong katangian ng mga Pilipino o magsasaka ang ipinapakita sa
patalastas?
5. Paano makakatulongb sa kabuhayan ng Pamilya ang ganitong
katangian?

Mula sa mga salitang binanggit ibigay ang kasingkahulugan nito at


gamitin sa pangungusap.

Matatag = matibay
Susulong= uunlad
Babangon= magsisimula, kikilos, tatayo

Panimulang Pagsasanay:
Salitan Panlap UNLAPI GiTLAP Mga
g ugat i I salitang
Maaaring
mabuo
Matatag
matibay
Susulong
Babangon

uunlad
Pagbubuo ng mga bata ng mga salita gamit ang mga panlapi sa
tulong ng laptop

Alin ang salitang pinagmulan?


Paano nababago ang mga salita?

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Ano ang tawag sa panlaping idinagdag sa unahan, gitna at hulihan?

Suriin Mo!

Suriin ang mga sumusunod na larawan mula sa patalastas at bumuo ng mga


INDICATOR 1 salita gamit ang panlapi

MELC ESP
6.3 pagtulad sa mga mabubuting katangian na
naging susi sa pagtatagumpay ng mga
PilipinoEsP6PPP- IIIc-d–35
MELC A.P
Nasusuri ang mga kontemporaryong isyu ng lipunan
tungo sa pagtugon sa mga hamon ng malaya at
maunlad na bansa
Panlipunan (Hal., OFW, gender, drug at child abuse,
atbp AP6TDK-IVe-f-6
MELC ENGLISH
Make connections between information and viewed
and personal experiences
EN6VC-IV d1.4

Indicator 1

MELC ENGLISH
Make connections between information and viewed
and personal experiences
EN6VC-IV d1.4

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Isulat ssa talahanayan ang nabuong salita gamit ang mga panlapi
Indicator 3
Compare and contrast ideas to develop the
critical thinking of the learners aswell as a Salitang Panlapi gitlapi hulapi
strategy in developing verbal ugat unlapi
communication.

Mula sa mga salitang nasa talahanayan ano ang kahulugan ng salitang-


ugat?

Ang Salitang- ugat ay ang payak na anyo ng isang salita. Ito ay may
mga salitang buo ang kaisipan. Pinagmulan ito ng iba pang mga salita.
Halimbawa:
Saya hinog tawa sariwa bago puti lakad

Bakit nakabubuo tayo ng maraming salita mula sa salitang –ugat?


Ang mga panlapi ay maaaring matagpuan sa unahan, gitna at hulihan.
Kung ang panlapi ay ginamit sa unahan ng salitang ugat ito ay UNLAPI
Kpag sa gitna ay GITLAPI at sa hulihan ay HULAPI.

GAWAIN SA PAGKATUTO
Hanapin at Kulayan ang salitang mabubuo sa salitang ugat na buhay.

a k b a y b u h a y
t a l a m b u h a y
Y b U h a y i n y a
Y U s a b a h a y Y
A H a y u u h a y a
M A B U h A y A N B
Y y s m a m b u h a
A a a M y s d d a y
Y n b a h a y a y N

Buhayin- buhay+ in
Mabuhay- ma+ buhay
Kabuhayan- Ka+ buhay+ an
Mabuhayan- Ma+ buhay+an

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Gamit ang Show Me Board

Isahang Gawain:
Bumuo ng bagong salita mula sa salitang –ugat na
ARAL ; DASAL

DIFFERENTIATED ACTIVITIES
Piliin ang gawain na naaayon sa iyong hilig at kagustuhan. Ipakita sa klase
ang iyong natapos na Gawain.

Gawain 1
Pamagat: SURI- LARAWAN

Panuto: Suriin ang larawan at isulat ang isang payak o salitang ugat na
nais ipahiwatig ng larawan, Bumuo pa ng mga salita mula ditto gamit ang
mga panlapi

Pakikipagpalihan

Indicator 3
Use picture study or illustrations, real-life
situations, to make connection with the
lesson and convey meaning to facilitate
learning and deeper understanding of the
lesson.

Indicator 4
Use of non-verbal communication strategy
such as picture or illustration to develop
communication skill of the pupils.

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Indicator 3 Isulat ang mga mabubuong salita sa talahanayan at ang panlaping


ginamit.
The teacher has designed a
differentiated activity/worksheet suited
to the needs and interests of the learners Salitan Panlap UNLAPI GTL Mga
which they can choose from. g ugat i API salitang
Maaaring
Learners are free to choose the activity mabuo
which interest them the most

Gawain 2
Pamagat- Unawain Mo!
Basahin ang maikling talata. Isulat ang pinakamahalagang isyu na
tinatalakay. Mula ditto, bumuo pa ng iba pang mga salita gamit ang
Indicator 3 panlapi.
Shared Effective techniques in the
Tunay na mayaman ang Pilipinas sa likas na yaman. Likas ang
management of classroom to engage kagandahang taglay ng mga anyong tubig. Marami din tayong
learners, individually or in groups, in mapapakinabangan sa mga anyong lupa at mga yamang- mineral.
meaningful exploration, discovery and in Kailangan lamang na pagyamanin pa at mahalin upang manatili ang
hands-on activities with aa range of kagandahang dulot nito sa ating lahat.
physical learning environment. Mga Salitang Ugat
Each learning task has title and directions 1. _______ = ______+ _________
to follow so learners will be guided on 2. ______= _______+ _________
how to accomplish each task.

Rubric will also serve as their guide on


how they can reach the highest score by Gawain 3
following the criteria set to each category Pamagat 3- SURI- DAMADAMIN
Panuto: Suriin ang damdamin na ipinapahiwatig ng sitwasyon. Mula dito
ay isulat ang salitang-ugat at iba pang salita na maaring mabuo gamit ang
panlapi.

Anong nararamdaman mo sa tuwing may nakikita kang bata sa kalye na


namamalimos at hindi nag-aaral?
Isulat ang iyong damdamin at bumuo pa ng ibang salita hango dito.

Gawain 4
Pamagat: I- BALITA MO!

PANUTO: Suriin ang larawan at bumuo ng isang BALITA tungkol dito


gamit ang salitang ugat at ang mga nabuong salita gamit ang panlapi.

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

Gawain 5- I- awit mo!


Panuto: Mula sa salitang ugat bumuo pa ng higit pa sa isang salita gamit
ang iba’t ibang panlapi. Iulat ito ng pa awit>

RUBRIK SA PAGMAMARKA NG GAWAIN


Krayterya Walang Mahusa Mahusay- Katamtama Kailangang Paunlarin
kapantay ang y husay n ang
kahusayan hussay

1
2
5
3

4
Nilalaman May mataas Angkop Bahagyan Nauugnay Walang kaugnayan angn nilala
na at g angkop ang pagtalakay
kaangkupan at nauugna at nilalaman
ng nagging
pag-uugnay y ang nauugnay
pagtalakay
ang nilalaman nilalama ang mga ngunit may
ng nagging n ang nilalaman kakulangan
pagtatalakay nagging ng sa lalom at
pagtalak nagging lawak
ay pagtalaka
y
Presentasyo Maayos Hindi Hindi Hindi maunawaan ang nilalam
n ang gaanong gaanong
Organisado at
pagkala maayos maunawaan
sinuring ang
mabuti angn had ng ang
nilalaman
pagkakasunod mga nailahad ng usapan
-sunod ng detalye ng usapan.
mga ideya o Hindi
kaisipan gaaning
naunawaa
n anng
nilalaman
Gamit ng Wasto at Bahagyan Maaayos Hindi wasto ang pagkakabuo n
Wika tumpak g wasto at ang pangungusap
May mataas
pagkakabuo

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

na antas ng ang tumpak sa mga uri


kawastuhan at pagkaka ang ng
katumpakan bu0 pagkakab pangungusa
p
sa uo ng mga
pagkakabuo uri ng
pangungu
sap

Batay sa mga pagsasanay na iyong isinagawa, Paano tayo nakakabuo ng mga


salita mula sa salitang-ugat?
Isaisip PANUTO: SURIIN ANG INFO- GRAPH UPANG MABUO ANG
KONSEPTO TUNGKOL SA PAGBUO NG BAGONG SALITA MULA SA
PANLAPI

D.Paglalapat

Indicator 2
The use of graphic organizer helps
learners to generalize and
conceptualize the lesson

It can also a way of visualizing the


lesson to construct ideas and organize
information to increase the level of
understanding
Pagtataya:
Bumuo ng bagong salita batay sa salitang-ugat upang mabuo ang diwa ng
pangungusap. Isulat ang iyong sagot sa iyong notebook.

1. Madalas (tawag) ______ si Lucia ng kaniyang guro upang magbasa


ng kuwento sa klase.
2. _____(bilis) naman na sumusunod si Lucia sa kaniyang guro.
3. Si Lucia ay ( sunod) ___ bata kaya kinagigiliwan siya kahit ng
kaniyang mgma kaklase.
4. Hindi siya (liban) _____ sa klase kaya matataas ang kaniyang
marka.
5. _____(dami) din siyang kaibigan na natutulungan lalo na sa
pagbabasa.

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOL DIVISION OF BINAN CITY
DISTRICT I

EXIT CARD: Lagyan ng kaukulang tsek (/)ang mga sumusunod na pahayag ayon
sa iyong antas ng pagkaunawa.
LUBOS NA NAUNAWAAN HINDI NAUNAWAAN
V. PAGNINILAY NAUNAWAAN
Naunawaan ko na__________________. 1, Natutukoy
ang salitang
Nabatid ko na _______________________. ugat
2. Nagagamit
ang uri ng
panlapi upang
makabuo ng
bagong salita
3.
Nauunawaan
ang
kahulugan ng
bagong salita
4.
Naunawaan
ko ang aralin
5.
Maisasabuha
y ko ang aral
sa buhay na
natutuhan ko
Inihanda ni:

Namasid:

Address:Romana Subd. Brgy.San Antonio, Biñan City, Laguna


Telephone No.:(049) 511-8276
Email Address: pagkakaisaes@gmail.com
Facebook: http://www.facebook.com/DepEdTayoPES108225

You might also like