You are on page 1of 6

BAITANG 1 Paaralan PALANGUE 2 PRIMARY SCHOOL Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro KIESHIE D. ESTERON Asignatura ARALING PANLIPUNAN


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras ABRIL 24-28, 2023 Markahan Ika-apat na Markahan

UNANG LINGGO LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

Naipaliliwanag ang Naipaliliwanag ang konsepto Naipaliliwanag ang konsepto nasasabi kung ano ang
konsepto ng distansya, ng distansya, direksiyon at ng distansya, direksiyon at mapa
direksiyon at ang gamit ang gamit nito sa pagtukoy ang gamit nito sa pagtukoy ng naipakikita ang distansiya
nito sa pagtukoy ng ng lokasyon ng isang lugar. lokasyon ng isang lugar. at lokasyon ng mapa.
I. LAYUNIN lokasyon ng isang lugar. nakagagawa ng mapa ng
Naituturo ang direksiyon Naituturo ang direksiyon bahay
Naipapakita ang distansya, tulad ng kanan at kaliwa. tulad ng likod at harap.
direksyon at ang gamit nito
sa pagtukoy ng lokasyon
ng isang lugar.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay… naipamamalas ang pagunawa sa konsepto ng distansya sa paglalarawan ng sariling kapaligirang ginagalawan tulad ng tahanan at
paaralan at ng kahalagahan ng pagpapanatili at pangangalaga nito
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay…
1. nakagagamit ang konsepto ng distansya sa paglalarawan ng pisikal na Kapaligirang Ginagalawan
2. nakapagpakita ng payak na gawain sa pagpapanatili at pangangalaga ng kapaligirang ginagalawan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto *Naipaliliwanag ang
Isulat ang code ng bawat konsepto ng distansya at
kasanayan.
diresyon at ang gamit nito
sa pagtukoy ng lokasyon
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Araling Panlipunan Araling Panlipunan


Curriculum Guide pah. 11 Curriculum Guide pah. 11
Teacher’s Guide pp. 77-79 Teacher’s Guide pp. 77-79
1. Mga pahina sa MELC at BOW MELC MELC
BOW BOW
2. Mga pahina sa Kagamitang Activity Sheets pp. 47- 50 Activity Sheets pp. 47- 50
Pang-mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo cut –outs ng mga hugis,


gamit sa paaralan

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang kahalagahan ng Ano ang tawag sa Laro; Martsa Tingnan at suriin mo ang Tumayo sa gitna ng silid-
at/o pagsisimula ng bagong aralin. paaralan sa buhay ng isang nagpapakita ng lapit o layo Kanan o Kaliwa mga larawan sa ibaba. aralan.
bata? sa pagitan ng dalawang Kulayan ang larawang Tukuyin ang bagay na nasa:
bagay? nagpapakita ng distansiya kanan, kaliwa, harap at
Mula sa pisara, aling bagay ng malapit. likod
ang mas malayo? ang desk o
ang demo table? A. Mula sa pisara, aling
bagay ang mas malapit?

B. Mula sa bag, aling


bagay ang mas malapit?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Awit: Ang Globo Awit: I Have Two Hands Bahay Kubo Subukin mong sukatin ang Laro: Bring Me
Ang bahay na kubo distansiya ng mga bagay Dalhan mo ako ng lapis.
Ano ang masasabi mo sa Ilan ang iyong mga kamay? Na ligid ng bakod na nakatala sa ibaba. Dalhan mo ako ng pambura.
mga pulo na nabanggit sa May tanim sa harap Isulat kung ilang hakbang
awit? May tanim sa likod mo ang layo sa pagitan ng
Pare-pareho ba sila ng Palaging malinis dalawang bagay.
kinaroroonan? Palaging maayos.

May mga bulaklak Simula sa pisara hanggang


May gulay at talbos sa pinto.
Sa katawang hapo
Ay pawang pampalusog
Tanging kayamanan
Ng taong masinop.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Itanong: Paano mo Itanong: Itanong: Itanong: Ano ang mapa?
sa bagong aralin. malalaman ang Ano ang makikita sa harap at Paano mo malalaman ang
kinaroroonan ng isang Alam mo ba kung saan ang likod ng bahay kubo? distansya o layo ng isang
bagay? iyong kanan?kaliwa? bagay?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Tumawag ng 3 bata. A. Gawain 1 Itanong: Sa pag-aaral ng konsepto Gawain:
at paglalahad ng bagong kasanayan Magtakda ng letra sa bawat Pagbakat ng mga bata sa Alam mo ba kung saan ang tungkol sa distansya at Bumuo ng pangkat na may
#1 kasapi: A, B, C. kanilang kanan at kaliwang iyong harap?likod? lokasyon, mahalagang limang kasapi. Habang
Paghawakin ang bata sa kamay sa isang malinis na tandaan ang mga nakaupo, ilatag ang mga
titik A ng 2 tali. Ipahawak papel. sumusunod na salita: gamit tulad ng isang lapis,
ang tali sa dalawang bata ✔ Ang lokasyon ay isang aklat, isang
na nasa titik B at C tumutukoy sa tiyak na pangkulay, at isang
hanggang sa maunat ang B. Gawain 2 kinalalagyan ng isang pirasong papel sa mesa o
tali A Laro: Harap sa Kanan, bagay o lugar, sahig.
Harap sa Kaliwa ✔ Distansya ang tawag sa Tumayo kayo at
layo o lapit ng pagitan ng pagmasdang mabuti ang
dalawang bagay. Ito rin mga bagay na inyong
ang iksi o haba ng inilatag sa mesa. Ano ang
lokasyon ng isang lugar. inyong nakikita?
● Direksyon ang tawag sa Pag-aralan ang kinalalagyan
mga salitang ginagamit ng bawat bagay. Subuking
bilang panturo sa ilarawan sa isang papel ang
kinaroroonan ng isang inyong napagmasdan at
bagay o lugar napag-aralang kinalalagyan
● Maaaring gumamit ng ng mga bagay habang kayo
isang mapa upang ay nakatayo.
matukoy ang eksaktong Sa halip na iguhit ang
kinaroroonan ng isang eksaktong anyo ng mga
bagay o lugar. bagay, gumamit ng iba’t
● Ang mapa ay ibang hugis na
nagpapakita ng larawan o kumakatawan sa mga ito.
simbolo upang matukoy
ang kinalalagyan o
kinaroroonan ng isang
bagay o lugar.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Ano ang napansin mong Ano ang mga Suriin ang larawan. Itambal ang mga Alam ba ninyo ang
at paglalahad ng bagong kasanayan pagkakaiba ng dalawang direksiyon na ginagamit sa Ano ang mga bagay na nasa pangungusap sa hanay A inyong iginuhit?
#2 tali? pagtukoy ng kinalalagyan ng harapan ng bata? Ano naman sa tinutukoy nito sa hanay Ano ba ang mapa?
Aling tali ang hawak ng mga bagay. ang ang mga bagay na nasa B. Isulat ang letra sa
kasaping mas malayo? kanyang likuran? patlang.
Aling tali ang hawak ng
kasaping mas malapit?

F. Paglinang sa Kabihasaan Ano ang ibig sabihin ng Ituro kung nasa kanan o Ano ang mga direksiyon na Ano anong direksyon ang Pag-aralang mabuti ang
(Tungo sa Formative distansiya? kaliwa ang bagay na ginagamit sa pagtukoy ng pwede mong gamitin larawan sa ibaba. Ano ang
Assessment)
babanggitin ko. kinalalagyan ng mga bagay? upang matukoy ang distansiya?
1. lababo lokasyon ng mga bagay?
2. pinto
3. cabinet
4. walis
5. basurahan
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Tingnan at suriin mo ang Tingnan ang mga larawan ng Ituro ang direksiyong Gamit ang iyong mga Bumuo ng pangkat na may
araw- mga larawang nasa ibaba. iba’t ibang hayop sa ibaba. kinaroroonan ng pisara at CR. palad, sukatin ang layo ng 5 kasapi.
araw na buhay
Kulayan ang larawan na Kulayan ng dilaw ang mga Iguhit ang mga ito. mga ss. Pag-aralan ang itsura ng
nagpapakita ng hayop na nakaharap sa kanan 1.Ang iyong upuan inyong silid-aralan at
distansiyang malapit. 2.Ang mesa ng iyong guro gumuhit ng mapa nito.
Mula sa pisara, aling at berde ang mga nakaharap 3.Ang pisara
bagay ang mas malapit? sa kaliwa. 4.Ang inyong t.v. set
Pisara

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:


Ang distansiya ay May iba’t ibang direksiyon May iba’t ibang direksiyon May iba’t ibang Ang mapa ay isang
nagpapakita ng lapit o layo tulad ng kanan at kaliwa na tulad ng harap at likod na direksiyon tulad ng harap larawang kumakatawan sa
sa pagitan ng dalawang magagamit sa pagtukoy ng magagamit sa pagtukoy ng at likod na magagamit sa kinalalagyan ng mga bagay
bagay. kinalalagyan ng mga bagay. kinalalagyan ng mga bagay. pagtukoy ng kinalalagyan o lugar. Ipinakikita nito ang
ng mga bagay. anyo ng bagay o lugar kung
titingnan ito mula sa itaas.
Gumagamit ng pananda
ang mapa.
Ang pananda ang nagsasabi
kung ano ang kinakatawang
bagay o lugar ng bawat
hugis o kulay na ginamit sa
mapa.
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit sa loob ng kahon Kulayan ang bagay na Pag-aralang mabuti ang Iguhit ang sumusunod.
ang mga sumusunod. tinutukoy sa bawat bilang. larawan. Sagutan ang mga
1. Isang mahabang salamin Sundin ang panuto para sa tanong sa ibaba.
sa likod ng upuan. wastong sagot.
2. Mesa sa harap ng upuan 1. Kulayan ng dilaw ang
3. Ilaw na nakasabit sa bagay na nasa itaas ng buong
itaas silid.
4. Bola sa kanan ng upuan 2. Kulayan ng pula ang nasa 1. Salamin sa likod ng
5. Mansanas sa kanan ng ibaba ng kama. upuan
upuan 3. Kulayan ng asul ang mga 1. Ano-anong mga bagay ang 2. Mesa sa harap ng upuan
bagay sa kanan at kaliwa ng nasa harapan ng bata? 3. Ilaw sa itaas ng upuan
kama 2. Ano-ano naman ang mga 4. Karpet sa ibaba ng
4. Kulayan ng berde ang bagay na nasa kaniyang upuan
bagay na nasa itaas ng kama. likuran? 5. Kabinet sa kanan ng
5. Kulayan ng lila ang nasa 3. Maliban sa mesa at mga upuan
kanan ng kama. pagkain sa ibabaw, ano-ano
pa ang mga bagay na malapit
sa bata?
4. Ano-ano naman ang mga
bagay na malayo sa bata?
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation

V. Mga Tala

VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%


sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy


sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation.

You might also like