You are on page 1of 7

School: JIABONG CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: LORENZO J. DARADAL JR. Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: September 25-29, 2023 (WEEK 5) Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagan ng pagkakaroon ng katatagan ng loob, mapanuring pag-iisip, pagkamatiyaga, pagkamapagtiis, pagkabukas-isip, pagkamahinahon,
at pagmamahal sa katotohanan na magpapalaya sa anumang alalahanin sa buhay ng tao bilang kasapi ng pamilya.
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may mapanuring pag-iisip ang tamang pamamaraan/ pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagsasagawa nang may mapanuring pag-iisip ng tamang pamamaraan/ pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan. EsP4PKP- Ih-i - 26
Isulat ang code ng bawat
Kasanayan
II. NILALAMAN Sa Pagtuklas ng Katotohanan, May Pamamaraan o Pamantayan

1. nakapagsasagawa nang may mapanuring pag-iisip ng tamang pamamaraan/pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan.


III. KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro ESP 4, Module 4 ESP 4, Module 4 ESP 4, Module 4 ESP 4, Module 4
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
mag-aaral
3.Mga Pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
5. Iba pang Kagamitang Panturo Manila paper,tsart Tsart,bond paper Kuwaderno Kuwaderno Sagutang papel
IV. PAMAMARAAN
SUBUKIN SURIIN ISAISIP TAYAHIN

A. TAMA O MALI. Isulat ang Basahin ang sitwasyon at Basahin ang sitwasyon sa ibaba. Lagyan ng tsek (/) kung ang Lingguhang Pagsusulit
TAMA kung wasto ang sagutan ang mga katanungan sa Sagutin ang tanong sitwasyon ay nagpapakita ng
isinasaad ng ibaba nito. Isulat ang sagot sa pagkatapos nito. Isulat ang iyong tamang pamamaraan sa
pangungusap o MALI kung iyong kuwaderno. sagot sa iyong dyornal o pagtuklas ng katotohanan at ekis
hindi wasto. Isulat ang sagot kuwaderno.. (x)
sa iyong naman kung hindi. Isulat ang
kuwaderno. sagot sa iyong kuwaderno.
_____1. Ang mga bata ay wala Maraming tumatangkilik ngayon ___1. Nagbakasyon si Pia sa
pang kakayahang tumuklas ng sa bagong choco-energy probinsiya. Kinuwento ng
katotohanan sa paligid. drink para sa mga bata. kaniyang
_____2. Kailangang suriin ang Nakakapagpatalino at Tiyo na maraming aswang sa
detalye ng mga impormasyon nakakapagpasigla lugar nila. Takot na takot si Pia
upang raw ito sa buong araw. dahil naniwala agad siya dito.
matukoy kung ito ay may Sagutin ang mga tanong: Bilang isang nakatanggap ng ___2. Binigyan si Bing ng
katotohanan. 1. Ano ang ibinalita ni Jazz kay ganitong impormasyon, alin sa kaniyang matalik na kaibigan ng
_____3. Ang pagbabasa ay Ara nang nakasulubong niya ito tamang paraan o pamantayan ang isang
nakatutulong sa pagtuklas ng papuntang paaralan? iyong gagamitin upang sachet ng Wonder Juice.
katotohanan. A. Pinauwi na sila ng kanilang matuklasan ang katotohanan ukol Sinabihan siya na inumin ito
B. Lagyan ng tsek (/) kung ang punong-guro. sa inuming ito? Ipaliwanag ang upang
sitwasyon ay nagpapakita ng B. Wala ang kanilang guro kaya’t iyong sagot. tumalino siya. Ikinuwento niya sa
tamang pamamaraan sa wala silang pasok. kaniyang ina ang tungkol
pagtuklas ng katotohanan at C. Idineklara ng Mayor na dito. Nagsaliksik siya subalit wala
ekis (x) walang pasok. siyang makitang
naman kung hindi. Isulat ang D. Sinabi ng kanilang guro na impormasyon tungkol dito. Kaya
sagot sa iyong kuwaderno. wala silang pasok. naman, itinapon niya na
_____4. May natanggap na 2. Ano ang naging tugon ni Ara lamang ito.
text message si Pina tungkol sa ibinalita ni Jazz ? ___3. Sinasabihan ka ng iyong
sa A. Nagtanong siya sa iba nilang kapitbahay na suspendido ang
pagkapanalo niya sa isang kamag-aral. pasok buong linggo dahil sa
online game. Tuwang-tuwa B. Naniwala siya kaagad sa paparating na bagyo.
siya at agad ibinalita ni Jazz. Sumangguni ka muna sa iyong
pumunta sa opisina na C. Sinangguni ni Ara ang guro kung ito ay totoo. Ang
nakasaad sa mensahe. kanilang punong-guro. sabi niya, Huwebes at Biyernes
_____5. Narinig mo ang D. Nagtanong sa ibang guro ng lamang ang walang pasok.
balitang may mga kanilang paaralan. ___4. May naglalako ng alahas sa
masasamang loob na 3. Bakit naisip nilang wala silang lugar ninyo. Ang sabi ng tindera,
nakasakay sa van na pasok sa araw na iyon? tunay na ginto ang kaniyang
nangunguha ng mga bata A. Dahil wala pa ang kanilang ibinibenta kaya may
upang guro. kamahalan ito. Nawili ang nanay
ipagbili ang kanilang organs. B. Dahil sa sinabi ng kanilang mo kaya bumili siya kahit
Kinausap mo ang pulisya punong-guro. sinabihan mong huwag agad
upang malaman ang C. Dahil narinig sa anunsiyo ng maniwala dito.
katotohanan tungkol dito. Presidente. ___5. Ikinuwento ng kaibigan ni
Kaya D. Dahil narinig nilang pinag- Dan sa kaniya na magnanakaw
naman, sobrang pag-iingat mo uusapan ng mga magulang sa ang tatay ng isa nilang kamag-
kapag nasa labas ng bahay labas ng paaralan. aral. Kaya naman, hindi niya
o paaralan. 4. Upang masigurado ang hinala ito pinapansin..
ni Jazz, ano ang dapat nilang
ginawa ni Ara?
A. Ituloy ang kanilang pagpasyal
sa tabing-dagat.
B. Umuwi sa bahay at magsabi
sa magulang.
C. Puntahan ang punong-guro
upang magtanong.
D. Tipunin ang mga kamag-aral
at magdesisyong umuwi.
5. Ano ang aral na
ipinapahiwatig sa kuwento?
A. Paniwalaan ang haka-haka ng
iba upang maibahagi agad
ito sa lahat.
B. Alamin muna ang
katotohanan bago gumawa ng
desisyon
upang hindi mapahamak.
C. Suriin ang tama sa mali upang
gawin ang tama.
D. Pag-aralan ang mga
impormasyong naririnig upang
magkaroon na ng panatag na
isipan.
BALIKAN PAGYAMANIN ISAGAWA KARAGDAGANG GAWAIN

Sa iyong pagsasaliksik online, Gawain 1 Basahin ang sitwasyon: Ano ang kabutihang maidudulot
gumagamit ka ng internet. Sa Basahin ang sumusunod na Magkakaroon ng pag-uulat tungkol kung isasagawa ang
napag-aralan mo sa naunang pahayag. Bumuo ng tamang sa inyong barangay sa mapanuring pag-iisip sa tamang
modyul, ano-ano ang dapat pamamaraan o pamantayan ng loob ng klase. Ang bawat isa ay pamamaraan o pamantayan sa
mong pagtuklas ng katotohanan. Isulat inatasang magbabahagi. Dahil pagtuklas ng katotohanan? Isulat
tandaan sa paggamit nito? ang bilang ng pahayag sa inyong dito, ang sagot sa iyong kuwaderno.
Lagyan mo ng tsek (√) ang dyornal o kuwaderno ng tamang ano ang iyong dapat gawin upang
mga ito. hakbang na gagawin sa pag- makakuha ng tamang
Isulat ang sagot sa iyong alam ng katotohanan. Isulat ang impormasyon tungkol sa inyong
kuwaderno. bilang barangay? Isulat ang iyong
1. ____Kailangang maging ng pahayag na iyong mapipili. napiling sagot sa iyong
mapanuri sa mga binabasa o 1. Huwag kaagad paniwalaan kuwaderno.
pinupuntahang sites dahil ang isang balita o impormasyon. Pupunta ako sa tanggapan ng
marami ring sites ang Sinusuri muna ito bago kapitan ng aming barangay
naglalahad maniwala. upang makahingi ng kailangang
ng kalaswaan at karahasan. 2. Agad na nagdedesisyon kahit impormasyon na nais kong
2. ____Huwag hayaan ang hindi pa napag-isipan nang malaman.
sarili na abusuhin ang maigi. Tatanungin ko ang aking magulang
teknolohiya. 3. Alamin at pag-aralan ang tungkol sa aming barangay
3. ____Nakapagdudulot ng pinagmulan nito. Mahalagang dahil alam kong sa lugar na ito siya
mga masamang epekto ang masiguro na mapagkakatiwalaan ipinanganak.
teknolohiya kapag ginamit ang ang pinagkunan ng Mag-iinterbyu ako sa aming mga
teknolohiya sa maling paraan. impormasyon. Halimbawa, ito kabarangay upang maraming
4. ____Gumagamit ng ay nagmula sa isang eksperto o impormasyon akong makalap.
telebisyon at internet na may taong kinauukulan at hindi kung Gagawa ako ng survey sa aking
gabay ng kanino lamang. mga kaibigan na doon din sa
mga magulang o nakatatanda. 4. Pag-aralan ang lahat ng barangay namin nakatira.
5. ____Maging mapanuri sa detalye katulad halimbawa ng Maglilibot ako sa buong barangay
ating mga pinapasok na site o petsa upang hikayatin ang
blogsite sa internet. at maging ang larawang aking kabarangay na bigyan ako ng
nakakabit sa impormasyon. kanilang mga ideya
Mahalagang magkaroon ng tungkol sa aming lugar.
sapat na ebidensiya bago
mapatunayang tama o mali ang
isang sitwasyon.
5. Matalinong inuunawa ang
impormasyong nabasa. Ang
impormasyon ay kapani-
paniwala at hindi too good to be
true.
Ibig sabihin hindi ito dapat
nangangako ng isang
imposibleng
bagay para lang paniwalaan.
6. Kung hindi pa rin sigurado,
magtanong sa nakatatanda o
kinauukulan upang malaman
ang katotohanan.

Gawain 2

Gumawa ng poster ng nabuo


mong pamamaraan o
pamantayan ng pagtuklas ng
katotohanan sa Gawain 1. Isa-
isahin
dito ang bawat hakbang na
iyong napili. Lagyan ng angkop
na
pamagat. Gawin ito sa inyong
dyornal o kuwaderno.

TUKLASIN

Basahin ang talata sa ibaba.


Sagutin ang mga sumusunod
na tanong. Isulat ang sagot sa
iyong kuwaderno.
1. Ano ang katangiang
ipinakita ng pangunahing
tauhan sa
kuwento?
A. Mapanuri sa mga
impormasyong nakakalap.
B. Madaling maniwala sa
balitang naririnig.
C. Magaling maghikayat ng
kapwa.
D. Mapagmahal na anak.
2. Ano ang narinig niya sa
usapan ng kanilang mga
kapitbahay?
A. May darating na malakas
na bagyo kinabukasan.
B. May darating na lindol sa
kanilang lugar.
C. May napansin na maaaring
pumutok ang bulkan.
D. May nabubuong buhawi sa
labasan ng kanilang bahay.
3. Ano ang ginawa ng
kaniyang tatay nang nalaman
ang balita?
A. Isinama silang mag-ina sa
pamamasyal.
B. Nagluto agad ng
panaghalian.
C. Niligpit ang kanilang mga
kagamitan sa loob ng bahay.
D. Umakyat sa bubungan
upang siguraduhing hindi
malipad
ng malakas na hangin ang mga
ito.
4. Ano ang masamang
nangyari sa kanyang tatay?
A. Nagulat sa kanyang balita.
B. Nahulog mula sa bubong.
C. Nalito sa narinig na balita.
D. Namutla sa takot na
nadama.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
pagtuturo ang nakatulong ng __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
lubos? Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search __I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking
naranasan na nasolusyunan sa naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong naranasan:
tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Kakulangan sa makabagong
superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng kagamitang panturo.
__Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng
ng mga bata. mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping bata bata __Mapanupil/mapang-aping
mga bata mga bata __Kahandaan ng mga bata lalo na __Kahandaan ng mga bata lalo na mga bata
__Kahandaan ng mga bata __Kahandaan ng mga bata lalo sa pagbabasa. sa pagbabasa. __Kahandaan ng mga bata lalo
lalo na sa pagbabasa. na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong __Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong teknolohiya teknolohiya kaalaman ng makabagong
teknolohiya teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa presentation presentation presentation presentation presentation
mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Community Language __Community Language __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language
Learning Learning __Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” Learning
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia”
__ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based
Based __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material

Prepared by:
LORENZO J. DARADAL JR.

Noted:
JOY O. ASIS
EPS -1

You might also like