You are on page 1of 8

School: STA.

CRUZ ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV


GRADES 1 to 12 Teacher: DIVINA S. VILLANUEVA Learning Area: ESP
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and 1ST
Time: October 9-13, 2023 (WEEK 7) Quarter: QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I.LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagan ng pagkakaroon ng katatagan ng loob, mapanuring pag-iisip, pagkamatiyaga, pagkamapagtiis,
pagkabukas-isip, pagkamahinahon, at pagmamahal sa katotohanan na magpapalaya sa anumang alalahanin sa buhay ng tao bilang kasapi ng pamilya.
B.Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang may mapanuring pag-iisip ang tamang pamamaraan/ pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagsasagawa nang may mapanuring pag-iisip ng tamang pamamaraan/ pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan. EsP4PKP- Ih-i - 26
Isulat ang code ng bawat
Kasanayan
II. NILALAMAN Sa Pagtuklas ng Katotohanan, May Pamamaraan o Pamantayan

1. nakapagsasagawa nang may mapanuring pag-iisip ng tamang pamamaraan/pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan.


III. KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro ESP 4, Module 4 ESP 4, Module 4 ESP 4, Module 4 ESP 4, Module 4
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang-
mag-aaral
3.Mga Pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
5. Iba pang Kagamitang Panturo Manila paper,tsart Tsart,bond paper Kuwaderno Kuwaderno Sagutang
papel
IV. PAMAMARAAN
SUBUKIN SURIIN ISAISIP TAYAHIN

A. TAMA O MALI. Isulat ang Basahin ang sitwasyon at Basahin ang sitwasyon sa ibaba. Lagyan ng tsek (/) kung ang Lingguhang
TAMA kung wasto ang sagutan ang mga katanungan sa Sagutin ang tanong sitwasyon ay nagpapakita ng Pagsusulit
isinasaad ng ibaba nito. Isulat ang sagot sa pagkatapos nito. Isulat ang iyong tamang pamamaraan sa
pangungusap o MALI kung iyong kuwaderno. sagot sa iyong dyornal o pagtuklas ng katotohanan at
hindi wasto. Isulat ang sagot kuwaderno.. ekis (x)
sa iyong naman kung hindi. Isulat ang
kuwaderno. sagot sa iyong kuwaderno.
_____1. Ang mga bata ay wala Maraming tumatangkilik ngayon ___1. Nagbakasyon si Pia sa
pang kakayahang tumuklas ng sa bagong choco-energy probinsiya. Kinuwento ng
katotohanan sa paligid. drink para sa mga bata. kaniyang
_____2. Kailangang suriin ang Nakakapagpatalino at Tiyo na maraming aswang sa
detalye ng mga impormasyon nakakapagpasigla lugar nila. Takot na takot si
upang Sagutin ang mga tanong: raw ito sa buong araw. Pia
matukoy kung ito ay may 1. Ano ang ibinalita ni Jazz kay Bilang isang nakatanggap ng dahil naniwala agad siya
katotohanan. Ara nang nakasulubong niya ito ganitong impormasyon, alin sa dito.
_____3. Ang pagbabasa ay papuntang paaralan? tamang paraan o pamantayan ang ___2. Binigyan si Bing ng
nakatutulong sa pagtuklas ng A. Pinauwi na sila ng kanilang iyong gagamitin upang kaniyang matalik na kaibigan
katotohanan. punong-guro. matuklasan ang katotohanan ukol ng isang
B. Lagyan ng tsek (/) kung ang B. Wala ang kanilang guro kaya’t sa inuming ito? Ipaliwanag ang sachet ng Wonder Juice.
sitwasyon ay nagpapakita ng wala silang pasok. iyong sagot. Sinabihan siya na inumin ito
tamang pamamaraan sa C. Idineklara ng Mayor na upang
pagtuklas ng katotohanan at walang pasok. tumalino siya. Ikinuwento
ekis (x) D. Sinabi ng kanilang guro na niya sa kaniyang ina ang
naman kung hindi. Isulat ang wala silang pasok. tungkol
sagot sa iyong kuwaderno. 2. Ano ang naging tugon ni Ara dito. Nagsaliksik siya subalit
_____4. May natanggap na sa ibinalita ni Jazz ? wala siyang makitang
text message si Pina tungkol A. Nagtanong siya sa iba nilang impormasyon tungkol dito.
sa kamag-aral. Kaya naman, itinapon niya
pagkapanalo niya sa isang B. Naniwala siya kaagad sa na
online game. Tuwang-tuwa ibinalita ni Jazz. lamang ito.
siya at agad C. Sinangguni ni Ara ang ___3. Sinasabihan ka ng
pumunta sa opisina na kanilang punong-guro. iyong kapitbahay na
nakasaad sa mensahe. D. Nagtanong sa ibang guro ng suspendido ang
_____5. Narinig mo ang kanilang paaralan. pasok buong linggo dahil sa
balitang may mga 3. Bakit naisip nilang wala silang paparating na bagyo.
masasamang loob na pasok sa araw na iyon? Sumangguni ka muna sa
nakasakay sa van na A. Dahil wala pa ang kanilang iyong guro kung ito ay totoo.
nangunguha ng mga bata guro. Ang
upang B. Dahil sa sinabi ng kanilang sabi niya, Huwebes at
ipagbili ang kanilang organs. punong-guro. Biyernes lamang ang walang
Kinausap mo ang pulisya C. Dahil narinig sa anunsiyo ng pasok.
upang malaman ang Presidente. ___4. May naglalako ng
katotohanan tungkol dito. D. Dahil narinig nilang pinag- alahas sa lugar ninyo. Ang
Kaya uusapan ng mga magulang sa sabi ng tindera,
naman, sobrang pag-iingat mo labas ng paaralan. tunay na ginto ang kaniyang
kapag nasa labas ng bahay 4. Upang masigurado ang hinala ibinibenta kaya may
o paaralan. ni Jazz, ano ang dapat nilang kamahalan ito. Nawili ang
ginawa ni Ara? nanay mo kaya bumili siya
A. Ituloy ang kanilang pagpasyal kahit
sa tabing-dagat. sinabihan mong huwag agad
B. Umuwi sa bahay at magsabi maniwala dito.
sa magulang. ___5. Ikinuwento ng
C. Puntahan ang punong-guro kaibigan ni Dan sa kaniya na
upang magtanong. magnanakaw
D. Tipunin ang mga kamag-aral ang tatay ng isa nilang
at magdesisyong umuwi. kamag-aral. Kaya naman,
5. Ano ang aral na hindi niya
ipinapahiwatig sa kuwento? ito pinapansin..
A. Paniwalaan ang haka-haka ng
iba upang maibahagi agad
ito sa lahat.
B. Alamin muna ang
katotohanan bago gumawa ng
desisyon
upang hindi mapahamak.
C. Suriin ang tama sa mali upang
gawin ang tama.
D. Pag-aralan ang mga
impormasyong naririnig upang
magkaroon na ng panatag na
isipan.
BALIKAN PAGYAMANIN ISAGAWA KARAGDAGANG GAWAIN

Sa iyong pagsasaliksik online, Gawain 1 Basahin ang sitwasyon: Ano ang kabutihang
gumagamit ka ng internet. Sa Basahin ang sumusunod na Magkakaroon ng pag-uulat maidudulot kung isasagawa
napag-aralan mo sa naunang pahayag. Bumuo ng tamang tungkol sa inyong barangay sa ang
modyul, ano-ano ang dapat pamamaraan o pamantayan ng loob ng klase. Ang bawat isa ay mapanuring pag-iisip sa
mong pagtuklas ng katotohanan. Isulat inatasang magbabahagi. Dahil tamang pamamaraan o
tandaan sa paggamit nito? ang bilang ng pahayag sa inyong dito, pamantayan sa
Lagyan mo ng tsek (√) ang dyornal o kuwaderno ng tamang ano ang iyong dapat gawin upang pagtuklas ng katotohanan?
mga ito. hakbang na gagawin sa pag- makakuha ng tamang Isulat ang sagot sa iyong
Isulat ang sagot sa iyong alam ng katotohanan. Isulat ang impormasyon tungkol sa inyong kuwaderno.
kuwaderno. bilang barangay? Isulat ang iyong
1. ____Kailangang maging ng pahayag na iyong mapipili. napiling sagot sa iyong
mapanuri sa mga binabasa o 1. Huwag kaagad paniwalaan kuwaderno.
pinupuntahang sites dahil ang isang balita o impormasyon. Pupunta ako sa tanggapan ng
marami ring sites ang Sinusuri muna ito bago kapitan ng aming barangay
naglalahad maniwala. upang makahingi ng kailangang
ng kalaswaan at karahasan. 2. Agad na nagdedesisyon kahit impormasyon na nais kong
2. ____Huwag hayaan ang hindi pa napag-isipan nang malaman.
sarili na abusuhin ang maigi. Tatanungin ko ang aking magulang
teknolohiya. 3. Alamin at pag-aralan ang tungkol sa aming barangay
3. ____Nakapagdudulot ng pinagmulan nito. Mahalagang dahil alam kong sa lugar na ito siya
mga masamang epekto ang masiguro na mapagkakatiwalaan ipinanganak.
teknolohiya kapag ginamit ang ang pinagkunan ng Mag-iinterbyu ako sa aming mga
teknolohiya sa maling paraan. impormasyon. Halimbawa, ito kabarangay upang maraming
4. ____Gumagamit ng ay nagmula sa isang eksperto o impormasyon akong makalap.
telebisyon at internet na may taong kinauukulan at hindi kung Gagawa ako ng survey sa aking
gabay ng kanino lamang. mga kaibigan na doon din sa
mga magulang o nakatatanda. 4. Pag-aralan ang lahat ng barangay namin nakatira.
5. ____Maging mapanuri sa detalye katulad halimbawa ng Maglilibot ako sa buong barangay
ating mga pinapasok na site o petsa upang hikayatin ang
blogsite sa internet. at maging ang larawang aking kabarangay na bigyan ako ng
nakakabit sa impormasyon. kanilang mga ideya
Mahalagang magkaroon ng tungkol sa aming lugar.
sapat na ebidensiya bago
mapatunayang tama o mali ang
isang sitwasyon.
5. Matalinong inuunawa ang
impormasyong nabasa. Ang
impormasyon ay kapani-
paniwala at hindi too good to be
true.
Ibig sabihin hindi ito dapat
nangangako ng isang
imposibleng
bagay para lang paniwalaan.
6. Kung hindi pa rin sigurado,
magtanong sa nakatatanda o
kinauukulan upang malaman
ang katotohanan.

Gawain 2

Gumawa ng poster ng nabuo


mong pamamaraan o
pamantayan ng pagtuklas ng
katotohanan sa Gawain 1. Isa-
isahin
dito ang bawat hakbang na
iyong napili. Lagyan ng angkop
na
pamagat. Gawin ito sa inyong
dyornal o kuwaderno.

TUKLASIN
Basahin ang talata sa ibaba.

Sagutin ang mga sumusunod


na tanong. Isulat ang sagot sa
iyong kuwaderno.
1. Ano ang katangiang
ipinakita ng pangunahing
tauhan sa
kuwento?
A. Mapanuri sa mga
impormasyong nakakalap.
B. Madaling maniwala sa
balitang naririnig.
C. Magaling maghikayat ng
kapwa.
D. Mapagmahal na anak.
2. Ano ang narinig niya sa
usapan ng kanilang mga
kapitbahay?
A. May darating na malakas
na bagyo kinabukasan.
B. May darating na lindol sa
kanilang lugar.
C. May napansin na maaaring
pumutok ang bulkan.
D. May nabubuong buhawi sa
labasan ng kanilang bahay.
3. Ano ang ginawa ng
kaniyang tatay nang nalaman
ang balita?
A. Isinama silang mag-ina sa
pamamasyal.
B. Nagluto agad ng
panaghalian.
C. Niligpit ang kanilang mga
kagamitan sa loob ng bahay.
D. Umakyat sa bubungan
upang siguraduhing hindi
malipad
ng malakas na hangin ang mga
ito.
4. Ano ang masamang
nangyari sa kanyang tatay?
A. Nagulat sa kanyang balita.
B. Nahulog mula sa bubong.
C. Nalito sa narinig na balita.
D. Namutla sa takot na
nadama.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyan
pagtuturo ang nakatulong ng __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon g dapat
lubos? Paano ito nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain gamitin:
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __Koaboras
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner yon
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Pangkata
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture ng Gawain
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __ANA /
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart KWL
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Fishbone
__I -Search __I -Search __I -Search __I -Search Planner
__Sanhi at
Bunga
__Paint Me
A Picture
__Event
Map
__Decision
Chart
__Data
Retrieval
Chart
__I -Search
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking Mga
naranasan na nasolusyunan sa naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong naranasan: Suliraning
tulong ng aking punungguro at __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. __Kakulangan sa aking
superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng makabagong kagamitang naranasan:
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. panturo. __Kakulang
mga bata. mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga __Di-magandang pag-uugali an sa
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping bata ng mga bata. makabagon
mga bata mga bata __Kahandaan ng mga bata lalo na __Mapanupil/mapang-aping g
__Kahandaan ng mga bata lalo __Kahandaan ng mga bata lalo sa pagbabasa. mga bata kagamitang
na sa pagbabasa. na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kahandaan ng mga bata panturo.
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa ng makabagong teknolohiya lalo na sa pagbabasa. __Di-
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong __Kamalayang makadayuhan __Kakulangan ng guro sa magandang
teknolohiya teknolohiya kaalaman ng makabagong pag-uugali
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya ng mga
__Kamalayang bata.
makadayuhan __Mapanup
il/mapang-
aping mga
bata
__Kahanda
an ng mga
bata lalo na
sa
pagbabasa.
__Kakulang
an ng guro
sa
kaalaman
ng
makabagon
g
teknolohiya
__Kamalaya
ng
makadayuh
an

G. Anong kagamitan ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapa
nadibuho na nais kong ibahagi sa presentation presentation presentation presentation nuod ng
mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book video
__Community Language __Community Language __Community Language Learning __Community Language presentatio
Learning Learning __Ang “Suggestopedia” Learning n
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __Paggamit
__ Ang pagkatutong Task __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task ng Big Book
Based __Instraksyunal na material Based __Communi
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material ty Language
Learning
__Ang
“Suggestop
edia”
__ Ang
pagkatuton
g Task
Based
__Instraksy
unal na
material

Prepared by:
Checked by:
DIVINA S. VILLANUEVA
Teacher II JENNIFER M. MANZANILLA
Master Teacher I

You might also like