You are on page 1of 13

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas VI –

IN-PERSON CLASSES Guro: Asignatura: Filipino


Petsa ng Pagtuturo: OCTOBER 2 – 6, 2023 (WEEK 6) Markahan: UNANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayan sa Bawat Pagkatapos ng Ikaanim na Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at pagpapahalaga
Baitang sa wika, panitikan at kultura upang makaambag sa pag-unlad ng bansa.
B. Pamantayang
Pangnilalaman
C. Pamantayan sa
Pagganap
D. Mga Kasanayan sa Naipapahayag ang sariling opinyon o reaskyon sa isang napakinggang balita isyu o usapan (F6PS-Ij-1)
(Pagkatuto/Most Nakapagbibigay ng sarili at maaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid(F6PS-Ig-9)
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
E. PAKSANG LAYUNIN a. naipapahayag ang sariling opinyon o reaksiyon sa isang napakinggang balita, isyu o usapan; at
b. nakapagbibigay ng sarili o maaring solusyon sa isang suliraning naobserbahan sa paligid
II.NILALAMAN Pagpapahayag ng Sariling Pagpapahayag ng Sariling Pagbibigay ng Sarili at Pagbibigay ng Sarili at
Opinyon o Reaksiyon sa Opinyon o Reaksiyon sa Maaring Solusyon sa Maaring Solusyon sa Isang LINGGUHANG
isang Napakinggang isang Napakinggang Isang Suliraning Suliraning Naobserbahan PAGSUSULIT
Balita, Isyu o Usapan Balita, Isyu o Usapan Naobserbahan sa Paligid sa Paligid
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Fangco, H. (2020). Unang Fangco, H. (2020). Unang Delfin, M. (2020). Unang Delfin, M. (2020). Unang
Kagamitan mula sa portal Markahan – Modyul 13: Markahan – Modyul 13: Markahan – Modyul 11: Markahan – Modyul 11:
ng Learning Pagpapahayag ng Sariling Pagpapahayag ng Sariling Pagbibigay ng Sarili at Pagbibigay ng Sarili at
Resource/SLMs/LASs Opinyon o Reaksiyon sa Opinyon o Reaksiyon sa Maaring Solusyon sa Maaring Solusyon sa Isang
isang Napakinggang isang Napakinggang Isang Suliraning Suliraning Naobserbahan
Balita, Isyu o Usapan [Self- Balita, Isyu o Usapan [Self- Naobserbahan sa Paligid sa Paligid [Self-Learning
Learning Module]. Moodle. Learning Module]. Moodle. [Self-Learning Module]. Module]. Moodle.
Department of Education. Department of Education. Moodle. Department of Department of Education.
Retrieved (August 21, Retrieved (August 21, Education. Retrieved Retrieved (August 21,
2023) from https://r7- 2023) from https://r7- (August 21, 2023) from 2023) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl https://r7- 2.lms.deped.gov.ph/moodle
e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? 2.lms.deped.gov.ph/moodl /mod/folder/view.php?
id=13091 id=13091 e/mod/folder/view.php? id=13091
id=13091
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Magbigay ng Panuto: Ipahayag ang Panuto: Magbigay ng Panuto: Magbigay ng mga
nakaraang aralin at/o limang pangungusap na opinyon o reaksiyon sa tatlong (3) isyu sa ating solusyon sa mga
pagsisimula ng bagong may magagalang na isyu. bansa. Ibigay ang iyong sumusunod na suliranin.
aralin. pananalita. reaksyon ukol dito.
1. ISYU: Pag-aaral sa 1. Nanganganib
tahanan ng dalawang araw 1. ISYU: namauubos ang mga ibon
2.
gamit ang modyul at 3 ______________ sa kagubatan dahil sa
3. araw na pag-aaral sa REAKSYON: pang-aabuso sa kanila ng
4. paaralan. mga tao.
5.
2. Walang kapayapaan at
2. ISYU: kaayusan ang Barangay
______________ Mahirop dahil karamihan sa
REAKSYON: kalalakihan ay uminom ng
alak kaya’t talamak ang
awayan at patayan dito.

3. ISYU: 3. Sa tuwing darating ang


______________ panahon ng tag-ulan,
REAKSYON: maraming kabataan at
maging matatanda ang
namamatay dahil sa
pagkagat ng lamok na
Aedes Egypti na
nagdudulot ng sakit na
Dengue.

B. Paghahabi sa layunin Sa iyong paggamit ng mga EMOJI REACT Bagong aralin naman Isulat sa maliliit na ulap ang
ng aralin social media applications ngayon ang iyong maaaring mga suliraning
tulad ng Facebook at Sa mga sumusunod na matututuhan sa araw na naoobserbahan sa iyong
Messenger, kailan mo larawan anong emoji ang ito. Ito ay ang pagbibigay paligid.
ginagamit ang mga iba’t iyong ire-react? ng sarili o maaaring
ibang reaksyon? solusyon sa isang
suliraning naobserbahan
sa paligid. Basahin ang
kuwento at sagutin ang
1. mga tanong.

Ang Naudlot na Bakasyon


Tuwang-tuwa si Beboy ng
araw na iyon dahil
2. makapagbabakasyon na
ang kanilang pamilya sa
bukid ng San Antonio,
Cuartero, Capiz, kung
saan naninirahan ang
kaniyang lolo at lola. Noon
lamang siya nakalabas ng
3. bahay dahil sa Enhance
Community Quarantine
dulot ng COVID 19.
Habang nilalasap niya
ang sarap ng pagbibiyahe
lulan ng kanilang
4. sasakyan ay madalas
siyang mapatingin sa
itaas. “Salamat po,
Panginoon! Nagkaroon ng
magandang pagkakataon
na maulit muli ang mga
bagay na matagal ko ng
5. pinapangarap gaya ng
paglanghap ng malamig
na simoy ng hangin,
pagkain ng sariwang mga
gulay at prutas at higit sa
lahat paliligo sa malamig,
malinis, at malinaw tubig
sa sapa.” Nasa
kalagitnaan na sila ng
kanilang paglalakbay
nang biglang dumilim ang
kalangitan at bumuhos
ang malakas na ulan na
may dalang kulog at
kidlat. Halos hindi na
makita ang daanan.
Panay ang pagsabi ng
nanay kay tatay na mag-
ingat sa pagmamaneho.
Nabigla kami nang
biglang nagpreno at
inihinto ni tatay ang
sasakyan.
“Bakit po tayo huminto
Tatay? Nasiraan po ba
tayo?” “Naku! anak hindi
tayo
makapagpatuloy.Hindi
tayo makadaan! Tingnan
ninyo, malaking umbok ng
lupa ang nakaharang sa
kalsada!” “Oo nga, hindi
makakaya ng sasakyan
natin na daanan iyan,”
sabi ng nanay. “Tssk…
tssk…tssk! Napakalaking
suliranin sa pamayanan
natin ito, sabat ng tatay.”
“Oo nga tay, dahil sa
landslide na iyan marami
ang hindi makadadaan,
kaya lang wala namang
ibang sisisihin sa nangyari
diyan kasi tao rin ang may
gawa kung bakit nauubos
na ang malalaking puno
sa kabundukan.” “Tama
ka diyan Beboy.Pero may
paraan pa naman para
hindi na maulit ang
pangyayaring iyan.
Kailangan lahat ng tao ay
magtutulungan sa
pagtatanim ng mga puno
para mapalitan ang mga
pinutol na punongkahoy.”
“Pati po ba kami ni Kuya
Beboy ay tutulong?”
Tanong ng kapatid ni
Beboy. “Oo, anak,” sagot
ng tatay. “Sige po tay,
sisimulan ko na ang
pagtatanim ng puno sa
likod ng bahay natin
bukas para hindi magka
landslide doon.”
Napabuntong-hininga ang
nanay, sabay sabing, “O
sige, paandarin mo na
ang sasakyan at uuwi na
tayo sa bahay.” Pinabalik
ng tatay ang sasakyan at
muling tinahak ng mag-
anak ang daan pauwi sa
kanilang bahay. Ang
kasiyahang naramdaman
ni Beboy ay napalitan ng
lungkot dahil sa hindi na
matutuloy ang kaniyang
iniisip na gagawin
pagdating sa bukid.
C. Pag-uugnay ng mga Ang pagpapahayag ng Ang pagpapahayag ng Sagutin ang mga tanong. Lahat ng suliranin ay may
halimbawa sa bagong sariling opinyon ay sariling opinyon ay 1. Saan pupunta ang solusyon ngunit kailangan
aralin. nagbibigay daan sa mas nagbibigay daan sa mas mag-anak? nating isaalang-alang ang
malalimang pag-unawa sa malalimang pag-unawa sa 2. Bakit naudlot ang mga sumusunod para
mga isyu at balita sa ating mga isyu at balita sa ating kanilang pagbabakasyon? mabigyan natin ng tamang
paligid. paligid. 3. Sino ang may solusyon ang suliranin.
kagagawan ng suliraning Una, alamin ang tunay na
ito sa ating paligid? dahilan ng suliranin. Alamin
4. Ano ang naging ugat o ang paraan upang maging
dahilan ng landslide o madali ang paglutas nito.
pagdausdos ng lupa? Pag-aralan ang posibleng
5. Ano ang maaaring solusyon at isipin kung ano
solusyon upang hindi na ang maaaring kalalabasan
maulit ang paglandslide o kahinatnan ng solusyon.
sa iba pang lugar?
6. Makatutulong kaya ang
solusyong iyong naibigay
para sa suliraning natukoy
natin mula sa kuwento?
D. Pagtalakay ng bagong Ang pagpapahayag ng Ang pagpapahayag ng Tingnan mo ang tsart.
konsepto at sariling opinyon ay sariling opinyon ay
paglalahad ng bagong nagbibigay daan sa nagbibigay daan sa
kasanayan #1 pagpapaunlad ng kritikal pagpapaunlad ng kritikal
na pag-iisip. Sa na pag-iisip. Sa
pamamagitan ng pag- pamamagitan ng pag-
aanalisa ng mga aanalisa ng mga
impormasyon at impormasyon at Ang suliranin sa kuwento
pagpapalitan ng mga pagpapalitan ng mga ay pagdausdos ng lupa o
ideya, tayo ay nagiging ideya, tayo ay nagiging landslide. Samantala, ang
mas mapanuri at mas mapanuri at solusyon naman ay
mapanagot sa ating mga mapanagot sa ating mga pagtatanim ng mga puno
saloobin ukol sa mga saloobin ukol sa mga para mapalitan ang mga
napakinggang balita o isyu. napakinggang balita o isyu. naputol na kahoy.

Ito ay mahalaga upang Ito ay mahalaga upang


maging aktibong bahagi ng maging aktibong bahagi ng
lipunan at demokratikong lipunan at demokratikong
proseso. Ang pagbibigay proseso. Ang pagbibigay
ng boses sa sariling ng boses sa sariling
opinyon ay nagpapalakas opinyon ay nagpapalakas
sa kolektibong diskurso at sa kolektibong diskurso at
pagtatalakay ng mga pagtatalakay ng mga
usapin, na nagbubunga ng usapin, na nagbubunga ng
mas mainam na mas mainam na
pagpapasya at polisiya pagpapasya at polisiya
para sa buong komunidad. para sa buong komunidad.

E. Pagtalakay ng bagong Alam mo ba na ang Alam mo ba na ang Ang bawat suliranin, Ang bawat suliranin,
konsepto at opinyon o reaksiyon ay opinyon o reaksiyon ay bagamat may kasamang bagamat may kasamang
paglalahad ng bagong pagpapahayag batay sa pagpapahayag batay sa pagsubok, ay nagdadala pagsubok, ay nagdadala rin
kasanayan #2 makatotohanang makatotohanang
rin ng mga oportunidad ng mga oportunidad para
pangyayari. Masasabi rin pangyayari. Masasabi rin
natin na ito ay sariling natin na ito ay sariling para sa pag-unlad at sa pag-unlad at
opiyon ng isang tao opiyon ng isang tao pagbabago. Ngunit upang pagbabago. Ngunit upang
tungkol sa isang isyu o tungkol sa isang isyu o mabigyan ito ng tamang mabigyan ito ng tamang
usapin. Ito rin ay bunga ng usapin. Ito rin ay bunga ng solusyon, kailangang solusyon, kailangang
nararamdaman lang niya nararamdaman lang niya isalang-alang ang ilang isalang-alang ang ilang
kung paano niya kung paano niya mahahalagang hakbang. mahahalagang hakbang.
naintindihan ang isang naintindihan ang isang
bagay? bagay? Una, mahalagang alamin Una, mahalagang alamin
ang tunay na ugat ng ang tunay na ugat ng
Basahin sa ibaba ang Basahin sa ibaba ang
suliranin. Hindi sapat na suliranin. Hindi sapat na
kahulugan ng mga imahe kahulugan ng mga imahe
o larawan. Ito ay mga o larawan. Ito ay mga tukuyin lamang ang mga tukuyin lamang ang mga
angkop na opinyon o angkop na opinyon o epekto nito; mahalaga epekto nito; mahalaga ring
reaksiyon na posibleng reaksiyon na posibleng ring unawain ang mga unawain ang mga sanhi
iyong naramdaman iyong naramdaman sanhi nito. Sa nito. Sa pamamagitan ng
matapos mong marinig matapos mong marinig
pamamagitan ng pag- pag-aaral ng mga
ang balita, isyu o usapan. ang balita, isyu o usapan.
aaral ng mga pinagmulan pinagmulan ng suliranin,
ng suliranin, mas mas magiging masusing
magiging masusing mabisang magagamit ang
mabisang magagamit ang mga hakbang upang
mga hakbang upang malunasan ito.
malunasan ito.
Pangalawa, sa pagkilala sa
Pangalawa, sa pagkilala mga dahilan ng suliranin,
sa mga dahilan ng maipakita natin ang
suliranin, maipakita natin kahalagahan ng
ang kahalagahan ng paghahanap ng mga
paghahanap ng mga paraan upang mapadali
paraan upang mapadali ang paglutas nito. Ang
ang paglutas nito. Ang paggamit ng mga
paggamit ng mga makabago at epektibong
makabago at epektibong pamamaraan ay maaaring
pamamaraan ay makatulong sa pag-achieve
maaaring makatulong sa ng mas mabilis at mas
pag-achieve ng mas mabisang solusyon.
mabilis at mas mabisang
solusyon. Ikatlo, mahalaga ring
maglaan ng sapat na oras
Ikatlo, mahalaga ring at pagsisikap sa pag-aaral
maglaan ng sapat na oras ng mga posibleng
at pagsisikap sa pag-aaral solusyon. Ito ay hindi
ng mga posibleng lamang tungkol sa pagpili
solusyon. Ito ay hindi ng unang lumalapit na
lamang tungkol sa pagpili solusyon, kundi sa
ng unang lumalapit na pagsusuri ng iba't ibang
solusyon, kundi sa opsyon at pagkilala sa
pagsusuri ng iba't ibang kanilang mga epekto at
opsyon at pagkilala sa benepisyo.
kanilang mga epekto at
benepisyo. Ikaapat, kailangang isipin
ang posibleng
Ikaapat, kailangang isipin kahihinatnan ng bawat
ang posibleng solusyon. Ano ang
kahihinatnan ng bawat magiging implikasyon nito
solusyon. Ano ang sa mga taong apektado, sa
magiging implikasyon komunidad, at sa
nito sa mga taong hinaharap? Ang pagtingin
apektado, sa komunidad, sa mas malawak na
at sa hinaharap? Ang larawan ay makatutulong
pagtingin sa mas sa pagpili ng solusyon na
malawak na larawan ay magdadala ng
makatutulong sa pagpili pangmatagalang
ng solusyon na pagbabago.
magdadala ng
pangmatagalang Sa panghuli, ang proseso
pagbabago. ng paglutas ng suliranin ay
hindi lamang tungkol sa
Sa panghuli, ang proseso pagkamit ng isang
ng paglutas ng suliranin konkretong solusyon. Ito
ay hindi lamang tungkol ay nagbibigay-daan rin sa
sa pagkamit ng isang pagkakaroon ng mas
konkretong solusyon. Ito mataas na kamalayan at
ay nagbibigay-daan rin sa pag-unlad sa mga paraan
pagkakaroon ng mas ng pag-iisip at
mataas na kamalayan at pangangasiwa. Sa
pag-unlad sa mga paraan pamamagitan ng mga
ng pag-iisip at hakbang na ito, nagiging
pangangasiwa. Sa mas handa tayo na harapin
pamamagitan ng mga ang mga pagbabago at
hakbang na ito, nagiging
mas handa tayo na hamon sa ating paligid.
harapin ang mga
pagbabago at hamon sa
ating paligid.

F. Paglinang sa Panuto: Basahin ang Panuto: Basahin at Panuto: Ibigay ang Panuto: Ano ang
Kabihasaan balita. unawain mo ang balita. maaaring solusyon ng maibibigay mong solusyon
(Tungo sa Formative Baitang 6 na Mag-aaral, Pagkatapos ay sagutin ang mga sumusunod na sa mga suliranin sa bawat
Assessment) Pinarangalan kasunod na tanong. suliranin. sitwasyon?
Ni Heloise N. Fangco 1. Ang polusyong dulot ng
Pinarangalan ang isang 3 Nanay Wagi bilang mga pabrika ay malaking
mag-aaral ng Baitang 6 ng Super Nanay ng Taon pinsala rin. Ang mga usok
Sta. Elena Elementary ni Heloise N. Fangco nito ay may carbon
School, matapos nitong Idineklarang Super Nanay monoxidena kapag
sagipin ang dalawang ang tatlong ina dahil sa sumama sa water vapor ay
batang nalulunod sa kanilang kontribusyon sa magiging sulfuric acid.
Bayan ng Santa Elena. kanilang pamilya at Kapag umulan, ang sulfuric
Kinilala ang mag-aaral na barangay sa Torio, San acid ay magiging acid
si Rodolfo Rubio, 12 taong Jose, Batangas, kahapon. rainna pumapatay sa
gulang at nakatira sa Kinilala ang mga nanay na kagubatan at mga ilog.
Badiang, Sta. Elena, sina Maria Fuentes,
Quezon at nag-iisang anak Rosarita Young at Dolores
nina G. at Gng. Mario Ybut nang mapagtapos
nila ang lahat ng kanilang 2. Ang pagkabutas ng
Rubio. Ayon kay Rubio,
mga anak sa kolehiyo at Ozone Layer ay
naliligo siya sa ilog nang
makatulong bilang nakababahala dahil sa
biglang lumakas ang agos
miyembro ng Volunteer nakapaglalagos na ang
at nakita niya ang mga
kontra Disaster sa matinding sikat ng araw sa
biktima na nahirapang
kanilang barangay. ating daigdig. Nakaramdam
lumangoy kaya tinulungan
Dagdag pa, tsampeon din na tayo ng labis na init. Ito
niya.
ang tatlo sa Gulayan ng rin ay maaaring magdulot
Barangay tuon sa ng kanser sa balat at iba
Ano ang reaksyon mo
Backyard Gardening na pang sakit at pagkasira ng
rito?
isinusulong ng Barangay kabuhayan.
Council. Ayon kay Hon.
Bakit ito ang iyong Mario San Juan, alkalde ng
reaksyon? bayan silang tatlo ay hindi 3. Maraming ilog at sapa
lamang naging huwaran sa ang tila wala nang silbi
kanilang pamilya kundi dahil wala nang isda at iba
naging magandang pang laman-tubig ang
halimbawa para sa lahat. nabubuhay rito. Patuloy
“Natutuwa ako sa silang nauubos dahil sa
mabuting halimbawang dumi at basurang
ipinakita ng mga super itinatapon sa ating
nanay natin,” dagdag pa ni katubigan.
Hon. San Juan. Samantala,
bawat isa ay nakatanggap
ng tropeo, medalyang
ginto at Sampung Libong
piso.

1. Kung ikaw ang isa sa


mga pinarangalan ano ang
iyong magiging reaksiyon
tungkol dito?

2. Magbigay ng dalawang
dahilan kung bakit ito ang
iyong magiging reaksyon?

1.
2.

G. Paglalapat ng aralin sa Paano naiimpluwensyahan Paano nakakatulong ang Paano nakakatulong ang Bakit mahalaga ang
pang-araw-araw na buhay ng sariling karanasan at pagpapahayag ng aktibong pakikilahok sa pagtutulungan ng mga
pananaw ang iyong reaksyon sa pagpapaabot paghahanap ng solusyon mamamayan upang
reaksyon sa isang balita o ng mga damdamin o sa mga hamon ng ating makahanap ng epektibong
isyu? emosyon tungkol sa isang komunidad? solusyon sa isang
usapan? suliraning kinakaharap?
H. Paglalahat ng Aralin Bakit mahalaga ang Paano nakakatulong ang Ano ang mga potensyal Paano natin maipapakita
pagpapahayag ng sariling pagbibigay ng sariling na epekto ng pagbibigay ang pagpapahalaga sa
opinyon sa isang reaksyon sa pag-unlad ng ng sariling solusyon sa kakayahan ng bawat isa na
napakinggang balita? iyong pang-unawa sa isang lokal o mag-ambag ng sariling
isang isyu? pangkalahatang suliranin? ideya at solusyon sa
pagresolba ng mga
suliraning panlipunan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at Panuto: Ibigay ang iyong Panuto: Tingnan mo ang Panuto: Punan ng angkop
unawaing mabuti ang reaksiyon sa sumusunod mga suliraning haharapin na solusyon ang mga
usapan sa ibaba. na isyu. Isulat ang sagot sa natin pagkatapos ng kahon kaugnay ng
Pagkatapos ay sagutin ang iyong sagutang papel. bagyo. Ibigay ang sinundang detalye.
tanong sa ibaba. 1. Dapat bang ipagpaliban maaaring solusyon dito.
ang pasukan ngayong QUARANTINE
taon?

2. Sang-ayon ka ba sa
panukalang, “Bakuran mo,
Linisin mo?”
Kung ikaw si Aling Celsa
magagalit ka ba? Bakit?

3. Dapat bang paigtingin


ang curfew sa gabi ?

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like