You are on page 1of 3

LAYUNINSa loob ng anim-napung talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang: A.

Pamantayang
PangnilalamanNasusuri ang pagkakapareho at pagkakaiba ngkagawiang panlipunan ng sinaunang
panlipunanFilipino sa kasalukuyan.B.Pamantayan sa PagganapNapapahalagahan ang mga sinaunang
paniniwala attradisyon at ang impluwensya nito sa pang araw-arawna buhay.C.Mga
KasanayangPampagkatuto/LayuninNakabubuo ng konklusyon tungkol sa kontribusyon ngsinaunang
kabihasnan sa pagkabuo ng lipunan atpagkakakilanlang Pilipino.II. PAKSA: A.Aralin:Kultura ng mga
Sinaunang PilipinoIII. MGA KAGAMITAN A.Sanggunian:K-12 Kurikulum Araling Panlipunan, PilipinasBilang
Isang BansaBatayang Aklat- Ikalimang Baitang, pahina 86-101B.Mga Kagamitan:Mga larawan, Manila
paper, Panulat,Pandikit (Tape)IV. PAMAMARAANA.Balik-aral at/o PanimulaBago tayo dumako sa
panibagong paksa o aralin, tayo muna ay magbalik aral tungkol sa ating tinalakaykahapon.(Magtatanong
ang guro basa sa tinalakay kahapon)●Tungkol nga saan ang ating paksa kahapon?●Magbigay ng ilang
halimbawa ng kabuhayan ng mga sinaunang Filipino?●Ano- ano nga ang uri ng lipunan sa Pilipinas?
Mahusay mga bata, lubos nyo nga na naunawaan ang ating tinalakay kahapon. Ngayon tayo ay
magbubukas ngpanibagong paksa at ito ay tungkol naman sa kultura ng mga sinaunang Pilipino.

.Pagganyak●Mga bata kayo ba ay mayroong nalalaman tungkol sa ,mga kultura ng ating mga ninuno?
●Paano ninyo mailalarawan ang kultura ng mga sinaunang Pilipino?C.Paglalahad ng Aralin“Ako ay may
inihandang tula,basagin ng sabay sabay at unawain ng mabuti. Ito ay pinamagatang kulturangkinagisnan
”“Kulturang kinagisnan”Mula sa galaw ng mga paa at kamayHanggang sa mga banderitas na
makulayHandog nitong yamang taglaySa mundo’y ibahagi ng tunayMga taong tunay na ‘likhainTunay na
dyamante sa buhanginKasipagan, kasiyahan, aliw ng sangkatauhan Ang tao ang ating kayamanan!
Relihiyong katapatan ay sa DiyosPag-ibig sakultura, sa puso’y taosSa bilis ng agos ng panahon, Ang
tanging alay ay ngiting bumangonMga telang balot ay ginto,Mga kamay na humabi ng iyong
barongSining ay tatak hanggang sa huling patak ng dugoKulturang Pilipinas ay ikaw, ito’y sining ng
tao●Tungkol saan ang binasa ninyong tula?●Ano ang nais ipahiwatig ng tula?(Tatawag ng estudyante
upang sumagot)D.Pagtatalakay sa Aralin( maglalagay ang guro ng manila paper para sa talakayan)

Content ng mga aralin:➢Mga kaugalian ng mga sinaunang Filipino➔Pananamit at Palamuti➔Kaugalian


sa Pagpapangalan➔Kaugalian sa Paglilibing➢Sistema ng paniniwala ng mga sinaunang
Filipino➔Paniniwala sa mga Espiritu at Diyos ng Kalikasan➔Paglaganap ng Islam sa Pilipinas➢Wika,
sistema ng Pagsulat, at Edukasyon➢Pagsasalin ng Kultura➔Musika at
Sayaw➔Panitikan➔Sining➢Panahanan ng mga Sinaunang Filipino➔Estruktura at Estilo ng mga
tirahan1.Gawaing Pagpapaunawa (tungo sa pormatibing pagtataya #1)Sabihin: mga bata mayroon akong
inihandang isang gawain kumuha ng malinis na papel at panulat. Ang tangingisusulat nyo lamang ay
malaking letrang T kung ang pangungusap ay nagsasaad ng tama at M naman kungMali., pagkatapos
sagutan ay ipasa sa akin upang aking mamarkahan.(Ilalagay ng guro ang manila paper sa harapan na
nakapaloob ang gawain)Panuto:Tama o Mali.Isulat ang T kung tama ang ipinapahayagsa pangungusap,
at M kung mali angipinapahayag sa pangungusap.1.Ang kultura ay tumutukoy sa paraan ng pamumuhay
ng tao.2.Nagsuot ng pulang kanggan ang datu at iba pang kalalakihang kabilang sa mataas na antas sa
lipunan.3.Ang mga palamuting isinuot ng mga sinaunang Filipino ay karaniwang yari sa perlas.4.Ang ama
ang kalimitang nagbibigay ng pangalan sa kanilang mga anak noong sinaunang panahon.5.Ang gangsa ay
isang instrumentong gawa sa sungay ng kalabaw.6.Ang Biag ni Lam-ang ay isang halimbawa ng panitikan
noong sinaunang panahon.7.Ang wika ng mga sinaunang Filipino ay hango sa Tagalog.8.ANg mga
sinaunang Filipino ay sumamba sa iisang Diyos.9.Ang bul-ol ng mga Ifugao ay isa sa pinakatanyag na
Eskultura ng katutubo.10.Qur’an ang tawag sa banal na aklat ng mga Muslim.2.Gawaing Pagpapalalim
(tungo sa pormatibong pagtataya #2)(Ilalagay ng guro ang manila paper sa harapan na nakapaloob ang
gawain)Unawain ang talahanayan tungkol sa “ Kultura ng mga Sinaunang Filipino”. Sagutin ang mga
nakaalang tanong.

KonseptoImpormasyonpintadosBansag ng mga Espanyol sa mga katutubong Filipino na may


permanentengdisenyo at marka sa balat o tato sa katawan.mumbakiTawag sa pinunong panrelihiyon ng
mga Igorot na nagsilbing tagapamagitan ngtao sa mga espiritu at itinuturing manggagamot ng
kaluluwaBaybayinTawag sa alpabeto ng mga sinaunang Filipino na binubuo ng 17 titik na maytatlong
patinig at 14 na katinig.dallotIsang mahabang berso na binigkas ng paawit:; hinaharana ng mga
sinaunangIlocano ang kanilang iniirog.panitikanIto ay may dalawang anyo, ang pasalita at pasulat;
ginamit ng mga sinaunangFilipino upang maipaliwanag kung paano nilalang ang daigdig at tao at
upangmaisalaysay ang kabayanihan ng mga pambihirang tao o Diyos.Mga Tanong:1.Ano ang itinawag ng
mga Espanyol sa mga katutubong puno ng tato ang katawan?2.Ano ang dalawang anyo ng panitikan ng
mga sinaunang Filipino?3.Ano ang gawain ng mga mumbaki sa lipunang Igorot?4.Magagamit mo ba ang
panitikan upang ipaliwanag ang bagay-bagay sa inyong kapaligiran? Bakit oo?Bakit hindi?5.Sa iyong
palagay, buhay pa kaya ang ilang bahagi n kultura ng mga sinaunang Filipino sa kasalukuyan?patunayan?
3.Gawaing paglinang sa kabihasnan (tungo sa pormatibong pagtataya #3)Pangkatang-Gawain:Hattin sa 4
apat na pangkat ang klase at magsaliksik sa silid-aklatan o sa internet ng bahagi ng kulturang mga
sinaunang Filipino pagkatapos ay isagawa ito sa pamamagitan ng malikhaing pamamaraan tulad
ngpagtula, pagsayaw, pag-arte o dula dulaan. Sunan ito ng pagsagot sa sumusunod na tanong.Mga
pamprosesong Tanong:1.Anong bahagi ng kultura ng sinaunang Filipino ang inyong napili at bakit iyon
ang napili?2.Anong pamamaraan ang inyong isinagawa at bakit iyon ang napili?3.Ano ang inyong
naramdaman habang isinasagawa ang inyong pagtatanghal?4.Ano ang inyong natutunan habang
isinasagawa ito?E. PaglalapatCrossword Puzzle.Tukuyin ang hinihinging konseptosa bawat bilang. Isulat
ang sagot sa kwaderno.

Pahalang1.Kapirasong tela na ibinalot sa ulo ng mga sinaunang kalalakihang Filipino.2.Tawag sa


espiritung nananahan sa kalikasan.4. Tala o listahan ng pinagnunuuan ng mga Muslim.5. Tawag sa
alpabetong gamit sa mga sinaunang Filipino.7. Paniniwala sa maraming Diyos at kabanalan ng daigdig.
Pababa1.Pang-ibabang damit ng sinaunang kababaihang Filipino.3. Pantaas na damit ng sinaunang
kalalakihang Filipino.5. Tawag sa dakilang nilalang ng mga Tagalog.6. Palamuti sa katawan na tanda ng
katapangan.

F. Paglalagom●Tungkol saan ang ating pinag-aralan ngayon?●Magbigay ng halimbawa ng kultura ng mga


sinaunang Filipino?●Sa inyong palagay paano isinalin ng mga sinaunang Pilipino ang kanilang kultura sa
mga sumunod nahenerasyon?G. PagtatayaPunan ang ikalawang hanay na tsart ng mga datosmula sa
aralin. Sa ikatlong hanay naman, isulat ang kalagayan ng mga Filipino sa kasalukuyan. Aspeto ng
KulturaKulturang Filipino noongSinaunang PanahonKulturang Filipino
saKasalukuyan1.Pananamit2.Pagpapangalan3.Paglilibing4.Musika at
Sayaw5.Panitikan6.Sining7.Edukasyon8.Paniniwala/RelihiyonH. Karagdagang Gawain at/o
PagpapahusayMagsaliksik at gumuhit ng mga sinaunang kasuotanng isang lalawigan ng Pilipinas. Ipakita
sa klase bilangbahagi ng pagkakakilanlan at kulturang Filipino.

You might also like