You are on page 1of 19

DAILY LESSON PLAN

Learning Area: Araling Panlipunan 5 Quarter: Unang Markahan Week: Ikaanim na Linggo

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


PETSA
I. LAYUNIN Napaghahambing ang uri ng panahanan ng mga Pilipino sa panahon ng Español.

A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang
Pangnilalaman mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas
B. Pamantayan sa Pagaganap Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipinogamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at
mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng
lahing Pilipino
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang code 9. Naihahambing ang mga 9. Naihahambing ang mga 9. Naihahambing ang 9. Naihahambing ang
ng bawat kasanayan) paniniwala noon at ngayon paniniwala noon at ngayon mga paniniwala noon at mga paniniwala noon
upang maipaliwanag ang mga upang maipaliwanag ang mga ngayon upang at ngayon upang
nagbago at nagpapatuloy nagbago at nagpapatuloy maipaliwanag ang mga maipaliwanag ang
hanggang sa kasalukuyan hanggang sa kasalukuyan nagbago at nagpapatuloy mga nagbago at
hanggang sa kasalukuyan nagpapatuloy
hanggang sa
AP5PLP-Ih-9 AP5PLP-Ih-9 kasalukuyan
AP5PLP-Ih-9 AP5PLP-Ih-9

II. NILALAMAN Antas ng Lipunan ng mga Pakikipag-ugnayan ng Mga batas na


Teorya ng Pagkakabuo ng Mga Taong Bumubuo sa Sinaunang Pilipino tao sa Ibat-ibang Ipinatupad para sa
Pilipinas at Pinagmulan ng Lahing Lipunan ng SInaunang Pilipino Antas na Bumubuo sa Kaayusan ng Lipunan.
Pilipino Sinaunang Lipunan

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay


ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa K to 12 AP5PLP-Ie-5 B.5.5.3 ,AP4 Dakilang Lahi 6 pp. 45- Bigkis ng Lahi 5 pp. 34- Pilipinas Bansang Pilipinas, Bayang
Teksbuk Manwal ng Guro 47,Makabayan: Kasaysayang 38,Makabayan: Malaya 5, p.6-9 Minamahal 5, p.23
Pilipino 5 pp. 16-24, AP4 Kasaysayang Pilipino 5 Kasaysayang Pilipino,
Manwal ng Guro pp. 16-24 ,AP4 Manwal Batayang Aklat sa
ng Guro Ikalimang Baitang , p.5-
6
4. Karagdagang larawan ng mga panahanan ng larawan ng mga panahanan larawan ng mga larawan ng mga
Kagamitan mula sa mga Pilipino sa panahon ng ng mga Pilipino sa panahon panahanan ng mga panahanan ng mga
portal ng Learning Español, ng Español, Pilipino sa panahon ng Pilipino sa panahon ng
Resource tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit, Español, Español,
panulat panulat tsart, manila paper, tsart, manila paper,
pandikit, panulat pandikit, panulat

B. Iba pang Kagamitang


Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Punan ang tsart. Magbigay ng Punan ng salita ang patlang Paggamit ng Joggle Pumalakpak nang Anong batas ang alam
aralin at/o pagsisimula paliwanag tungkol dito. upang mabuo ang diwa ng Words tatlong beses kung ninyo ?
ng bagong aralin pangungusap. Piliin ang Pipili ang guro ng mga tama ang pahayag, Anong batas ang
inyong sagot mula sa loob ng aytem at pagpapalit pumadyak ng tatlong nangangalaga para sa
kahon. palitin ang ayos ng letra beses kapakanan ng mga
at ipaayos sa klase sa bata?
kung mali.
tamang salita at
Austronesyan yugto
magbigay ng paliwanag A .Ang datu ang
Bulkanismo Tabon
ukol dito. kinikilalang may
Continental Shelf
a.AABRNAGY pinakamataas na
a. Ang teoryang b.IMATAW antas sa lipunan
_______________ ay c.KLAAN
B.Tungkulin niyang
tumutukoy kung saan nabuo d.KMALRHAIA
panatilihin ang
ang Pilipinas mula sa e.APINIL
pagsabog ng bulkan sa ilalim kapayapaan at
ng Karagatang Pasipiko. kaayusan ng kanyang
b. Ang teoryang pamayanan.
Pandarayuhan ay
C.Binubuo ng
nagpapaliwanag ng pagdating
malayang tao at mga
ng tao sa Pilipinas sa
napalayang alipin ang
pamamagitan ng iba’t-ibang
timawa.
waves o ___________ ng tao
sa mga isla. D.Alipin ang
c. Ang mga taong pinakamababang
_____________ ay natagpuan antas ng lipunan .
sa kweba ng Palawan 22,000
E.Ito ay nauuri sa
taon na ang nakalipas.
dalawa, aliping
d. Ang mga tao mula sa
namamahay at aliping
rehiyong _______________
saguiguilid.
ay sinasabing dumating sa
Pilipinas sa pamamagitan ng
iba’t-ibang panahon.
B. Paghahabi sa layunin ng Batay sa mga impormasyon na Paggamit ng Picture Puzzle Larawan A: Pagpapakita (Picture Analysis) Magpakita ng mga
aralin naitala sa tsart, Buuin ang isang ng mga larawan na may larawan na may
(Tatawag ang guro ng 6 na kinalanan sa paksang
balangkas na ito sa pisara. iba’t-ibang uri ng Magpakita ng mga
bata upang bumuo ng 3 talalakayin.
___PAMAGAT____ katayuan sa larawan ng Datu,
larawan ng mga Sinaunang Timawa at Alipin at Bakit may mga batas na
kasalukuyang lipunan.
Pilipino) mga larawan ng mga ipinatutupad ang
Pinagmulan ng Pilipinas Maaaring ito ay sa barangay ?
sinaunang
1.___________ Sinu-sino kaya ang paraang powerpoint,
A. ______________ mga nasa larawan na larawan ng mayayaman, Pilipino .
B. paggalaw na naganap sa ilalim bumubuo ng lipunan ng ating katamtaman ang buhay Pag-usapan
ng dagat sinaunang Pilipino? at mahihirap. ang mga nasa
2. Continental Shelf larawan.
A. ______________
B. ______________
II. Pinagmulan ng Lahing
Pilipino Bayong ng
Teorya ng Pandarayuhan
Mga tao mula sa Austronesyan
______________________
Teoryang Ebolusyon
______________________
Mayaman Karunungan
______________________
Tanong: ( May lamang ibat
Tama ba ang mga impormasyon ibang tanong na may
na naitala sa balangkas? kinalaman sa Aralin )
Ano kaya ang akmang pamagat Pangkatin ang klase sa
para dito? tatlo,kumuha ng
Naunawaan nyo ba ang mga Katamtamang Buhay tanong sa loob ng
bayong at basahin ito
teoryang nabanggit?
isa-isa.Ang pangkat na
may pinakamaraming
sagot ang panalo.

Mahirap

Mayaman
Katamtamang Buhay
Mahirap

Tanong:

A.Paano ninyo nasabi na


ang nasa larawan ay
kabilang sa mayaman,
katamtaman ang buhay
at mahirap na
mamamayan sila ng ating
lipunan?

Larawan B: Pagpapakita
ng mga larawan na may
iba’t-ibang uri o
katayuan sa Sinaunang
Lipunan. (powerpoint
presentation.

C. Pag-uugnay ng mga Magdaos ng ilang minuto ng Magdaos ng ilang minuto ng Itanong sa mga bata: Magpabalita tungkol Ano ano ang mga batas
halimbawa sa bagong pagbabalitaan hinggil sa mga pagbabalitaan hinggil sa mga Ano-anong uri ng sa napanahong isyu na ipinaiiral sa inyong
aralin huling kaganapan sa bansa. huling kaganapan sa bansa. panahanan ang inyong barangay ?
Teorya ukol Teorya ukol sa
nakita sa Walk to a
sa Pagkabuo Pinagmulan Museum?
ng Pilipinas ng Lahing
Pilipino
Ano ang napansin ninyo
sa mga katangiang
pisikal ng mga
panahanan.

Maharlika
Timawa

Alipin

Tanong:
• Sa mga
sumusunod na larawan,
Paano ninyo maiuuri ang
katayuan sa lipunan ng
mga Sinaunang Pilipino?
Ipaliwanag ang inyong
sagot.
• Paano
namumuhay ang mga
tao sa lipunan base sa
kanilang katayuan?

D. Pagtatalakay ng bagong Gawain Gawain Gawain Gawain


konsepto at paglalahad ng Pangkatang Gawain Bumuo ng Limang pangkat. Paggamit ng GRAPHIC Pangkat 1-Dula-
bagong kasanayan #1 Ang bawat pangkat ay ORGANIZER dulaan World Puzzle
a.Pangkatin ang mag-aaral sa 4 bibigyan ng TASK CARDS Pangkatin ang mag-aaral
C D F B A T A S G H J K
na grupo. upang makagawa ng isang sa limang grupo. Magpakita ng isang E B A R A N G A Y M D N
b.Bibigyan lamang ng 15 minuto CONCEPT DIAGNOSIS sa Bibigyan ng guro ang dula-dulaan kung N A K A S U L A T K A S

para sa gawain. paraan ng pagpapangkat ng bawat pangkat ng TASK paano nakikipag- D I N A K A S U L A T M

c. Ang bawat pangkat ay bibigyan mga impormasyon tungkol sa CARD. ugnayan ang mga tao U M A L O H O K A N U H

ng TASK CARD ng guro, kung saan mga Sinaunang Pilipino. Ito ay Gumawa ng isang sa ibat-ibang antas ng M S D T R T E P V L D S

gagawa ang mag-aaral ng kani- gagawin lamang sa loob ng graphic organizer kung lipunan.
kanilang balangkas batay sa mga limang (5) minuto. Gamiting saan pagsasama-
teoryang natutunan nila. gabay ang tsart na ito. samahin ang mga Pangkat 11 –Awit o Hanapin ang mga
Mga inaasahang sagot: impormasyon na Tula salitang nakapaloob sa
PANGKAT 1- Teoryang nakatala sa metacards. mga titik na nasa
Bulkanismo Maharlika Timawa Alipin Pag-usapan sa grupo ang Lumikha ng parisukat.
PANGKAT 2- Teoryang Mayayam Malaya Pinakama naging output. isang awit o tula:
“Continental Shelf” an babang Pumili ng lider na Paano nakikipag-
PANGKAT 3- Teoryang uri magpapaliwanag nito sa ugnayan ang mga tao
Pandarayuhan Makapang Mandirig Nabibili at klase. sa ibat-ibang antas ng
PANGKAT 4- Teoryang Ebolusyon yarihan ma naipag lipunan.
bibili Pangkat III- Pagguhit
Kinabibila Manga Walang
ngan ng ngalakal karapatan Gumuhit
mga ng mga larawang
Datu/sulta nagpapakita ng
n pakikipag-ugnayan ng
Pinakamat Karani Walang mga tao sa ibat-ibang
aas wang sariling antas ng lipunan.
sa lipunan mama bahay
mayan Pangkat IV-Buzz
Session
c. Matapos mabuo ang
mga konsepto, Sa loob pa ng Ang lider ang gaganap
10 minuto, maghanda para sa na host,bawat
pag-uulat sa pamamagitan ng miyembro ay
isang “Role Playing.” magbibigay ng kani-
d. Gawing gabay ang Rubrics para sa kanilang opinyon sa
nabuong ideya base sa Pangkatang Gawain paksang tatalakayin.
CONCEPT DIAGNOSIS. Pamant Puntos Natamon Paksa: Paano
ayan g Puntos
Lahat 3 nakikipag-ugnayan
ng ang mga to sa ibat-
kaanib
ay ibang ants ng lipunan?
nakikila
hok sa
gawain
Nakaka 3
gawa
ng
Graphic
Organiz
er
Malinis 3
ang
pagkaka
gawa
ng
visual
aid at
angkop
na
disenyo
.
Malikha 3
in sa
present
asyon
ng
output
Katamt
aman
ang
lakas ng
boses
KABUU 15
ANG
PUNTO
S
Nang
Pama Magali Katamta angail
ntaya ng mang angan
n (5-4) Galing ng
(3-2) ibayo
ng
Pagsa
sanay
(1)

Pagbi Malina Hindi Hindi


gkas w at gaanong malin
ng angkop malinaw aw at
dayal ang at angko
ogo diyalog angkop p ang
o ang diyalo
diyalogo go

Kilos Angkop Hindi Hindi


ng at gaanong angko
Kata mahusa angkop p at
wan y ang at mahu
at mga mahusay say
Ekspr kilos ang mga ang
esyo kilos mga
n kilos

Pagp Maayos Hindi Hindi


apah na gaanong maay
ayag naipaha maayos os na
ng yag ang na naipa
mens mensah naipahay hayag
ahe e ag ang ang
at mensah mens
impo e ahe
rmas
yon

Nagp Lubos Hindi Hindi


apaki na gaanong napak
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasan Mga Gabay na Tanong: Mga Gabay na Tanong: Ano ang masasabi ninyo . Ano ang ugnayan ng
(Tungo sa Formative Anu-ano ang mga impormasyon sa katayuan ng mga mga tao sa Datu , A.Ano an ibig sabihin ng
Assessment) ang nakapaloob sa bawat a. Sinu-sino ang pangkat Sinaunang Pilipino sa Timawa, at Alipin ? batas?
B..Ano-ano ang
balangkas na inyong nabuo? ng tao sa lipunan ng mga lipunan noon? B. Paano sila nakikiisa
dalawang uri sa
Nagkaroon ba kayo ng Sinaunang Pilipino sa Luzon, Ano ang pagkakaiba ng sa mga pagtitipon o
barangay noong unang
pagpapalitan ng mga ideya ukol Visayas at Mindanao? aliping saguiguilid at salu-salo ng ibat ibang panahon?
sa teorya na naatas sa inyong b. Ano ang karaniwang aliping namamahay? pangkat sa lipunan ? Magbigay ng halimbawa
pangkat? Anu-ano ito? ikinabubuhay ng mga Sinu-sino ang binibigyan C. Kailangan bang ng batas na nakasulat.
Anu-ano ang naging pananaw ng sinaunang Pilipino? Paano ito ng mataas na paggalang sundin at igalang ang
bawat miyembro tungkol sa nakatulong sa kanila? sa lipunan noon? mga tuntunin ng isang C.Sino ang gumagawa at
tagapatupad ng batas sa
teorya? c. Ano ang naging Paano nila naipakita ang pamayanan ? Bakit?
barangay ?
Naniniwala ba kayo sa mga kalagayan ng mga sinaunang paggalang sa mga
teoryang ito? Bakit? Pilipino sa lipunan? kababaihan sa kanilang D..Paano ipinahahayag
Sa mga teoryang napag-aralan, pamayanan? ng umalohokan sa mga
Alin ang kapani-paniwala? Bigyan Sa paglipas ng panahon, tao sa buong barangay
ng paninindigan ang iyong sagot. Paano nabago ang ang batas ng ginawa
Matapos na mailahad ang kani- gawain ng pangkat ng Ng datu?
E.Bakit kailangang may
kanilang sagot, hayaan ang mga tao sa lipunan? (Tukuyin
batas na ipinatutupad o
mag-aaral na sumulat nang isang ito sa graphic organizer) ipinaiiral ang datu sa
burador ng sanaysay batay sa f. Mayroon bang barangay ?
mga teoryang tinalakay. pagkakataon ang isang
mamamayan sa lipunan F.Bilang isang
na mabago ang antas na mamayang Pilipino , ano
kanyang kinabibilangan? ang iyong dapat gawin
sa mga batas na
Paano?
ipinatutupad ng
g. Kung ikaw ay pamayanan?Bakit?
nabubuhay noong unang
panahon, saang pangkat
ng tao sa lipunan gusto
mong mapabilang?
Bakit?
G. Paglalapat ng aralin sa Ipagawa ang mga sumusunod: Paggawa ng Poster Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain :
pang-araw-araw na buhay Pangkatang Gawain
Pangkatin ang klase sa
Gawain A lima. Ipaguhit ang Sa loob ng 10 minuto , Pangkat 1-Dula- Pangkat 1 : Pagsasadula
Ipaliwanag ang pamamaraan sa kongkretong kaalaman nila Bumuo ng isang maikling dulaan
Magkunwaring may
paggawa ng Gawain A sa LM ph. dula na ipinakikita ang
tungkol sa Sinaunang Pilipino. bagong batas na ginawa
Ipasulat ang kanilang mga sagot katayuan ng lipunan ng Magpakita ng isang ang datu .Isadula kung
sa notbuk. Rubrics sa Paggawa ng Poster mga sinaunang Pilipino dula-dulaan kung paano ipaalam ng
at lalong lalo na sa paano nakikipag- umalokohan sa mga
Gawain B kalagayan ng mga ugnayan ang mga tao pamilya sa buong
Magpabuo ng pangkat na may kababaihan. sa ibat-ibang antas ng kabilang sa barangay.
tatlong kasapi lamang ( triad). Pangkat I- Maharlika lipunan.
Pangkat II:Pantomina
Ipaliwanag ang pamamaraan sa Pangkat II- Timawa Ipakita ang
paggawa ng Gawain B sa LM, ph. Pangkat III- Aliping Pangkat 11 –Awit o paglilitis ng isang kasong
Ipakopya sa papel ang Saguiguilid Tula criminal sa sinaunang
saranggola at ipasulat ang sagot Pangkat IV – Aliping barangay.
dito. Namamahay Lumikha ng Tiyaking
Pangkat V- Katayuan ng kumpleto ang mga
Gawain C isang awit o
tauhang kasali sa
Gamitin ang kaparehong pangkat mga Kababaihan tula:Paano nakikipag-
pagdinig ng kaso.
sa Gawain B. ugnayan ang mga tao
Ipaliwanag ang pamamaraan sa sa ibat-ibang antas ng Pangkat III :Semantic
paggawa ng Gawain C sa LM, ph. lipunan. web
Ipagawa ang isinasaad ng panuto Pangkat III- Pagguhit Itala ang
sa gawain. mga nakasulat at di-
nakasulat na batas ng
Pag-usapan kung ang kanilang Gumuhit
barangay
sagot ay ayos na bago ipawasto ng mga larawang Pangkat IV – ( Awit o
sa guro. nagpapakita ng
Nakasulat
na Batas
pakikipag-ugnayan ng tula)
mga tao sa ibat-ibang
antas ng lipunan.
Di nakasukat nag
Pangkat IV-Buzz Batas

Session Batas ng Barangay

Ang lider ang gaganap


Lumikha ng awit o
na host,bawat
tula tungkol sa
miyembro ay ipinatutupad na batas
magbibigay ng kani- para sa kaayusan ng
kanilang opinyon sa lipunan.
paksang tatalakayin.
Paksa: Paano
nakikipag-ugnayan
ang mga to sa ibat-
ibang ants ng lipunan?
Bataya
Pamantayan ng
Puntos
A.Nilalaman
1.Kumpletong 5
kaalaman ang
nailahad ng pangkat
sa kanilang gawain
2.May mga detalye 3
na hindi maayos na
nailahad ng pangkat.
3.Halos walang 1
nagawang output
ang pangkat.
B.Kagamitang Biswal
1.Angkop ang mga
5
kagamitang biswal na
ginamit sa
hinihinging gawain.
2.May kaunting
kakulangan sa mga 3
kagamitang biswal at
hindi kumpletong
naglalarawan sa
dapat na makita.
3.Walang handing 1
biswal.
C.Pakikiisa ng bawat
Miyembro sa
H. Paglalahat ng Arallin Sa mga natutunan mong teorya Sinu-sino ang mga bumubuo Ano ang masasabi mo sa Sa paglipas ng Ano-ano ang
ukol sa pinagmulan ng Pilipinas ng lipunan sa Sinaunang antas ng lipunan ng ating panahon,lumalaki at mga batas na
at Pinagmulang lahing Pilipino, Pilipino? Ano ang kanilang mga Sinaunang Pilipino? dumarami ang mga ipinatutupad para sa
alin dito ang iyong mas naging katayuan sa lipunan? Paano nagkaroon ng tao at nalikha ang kaayusan ng lipunan ng
pinaniniwalaan? Bakit? Anu-ano naman ang mga pagkakahati-hati ayon sa mga pangkat ng mga sinaunang Pilipino.
36 gawain ng mga sinaunang uri ng lipunan? katayuang panlipunan Ano kaya ang mangyari
Paglalapat (Ikalawang Araw) Pilipino ang iyong at pamamaraang kung walang batas na
pinagmamalaki? Ipalawanag. panlipunan na naging ipinatutupad sa mga
Pagsulat ng Sanaysay tatak ng pag- mamayan .
Ipasulat sa isang malinis na papel uugnayan ng mga tao
ang paunang burador upang at pangkat.
madiskubre ng mga mensahe sa Paano nakikipag-
kanilang sanaysay. ugnayan ang mga tao
Maaring pumili sa mga sa ibat-ibang antas ng
sumusunod na mungkahing lipunan?
pamagat:
Pinagmulan ng Lahing Pilipino
Panahon ng Migrasyon sa
Bansang Pilipinas
Pilipinas, Paano Nabuo?
Ang Pag-Usbong ng Bansang
Pilipinas

Malayang magsulat, hayaan ang


mga bagong kaisipan at tahakin
ang nanaig sa inyo.
Sa pagsulat, alalahanin ang mga
sumusunod:
Palabantasan
Pasok at Palugit
Gamit ng Malaking Titik
Palabaybayan
I. Pagtataya ng Aralin Rubrics sa Pagsulat ng Sanaysay Panuto: Kilalanin kung sino Panuto: Isulat ang Sumulat ng Lagyan ng / ang patlang
ang isinasaad o inilalarawaan salitang TAMA kung isang sanaysay kung ang ipinahahayag
na pangkat ng Sinaunang wasto ang kaisipaang tungkol sa kung paano ng pangungusap ay
Pilipino sa bawat bilang. ipinahahayag. Kung nakikipag-ugnayan tama at X kung mali.
Sila ang itinuturing na hindi, isulat ang salitang ang mga tao sa ibat-
ibang antas ng ______1.Ang batas ay
malalayang mamamayan sa MALI. patnubay ng mga tao
lipunan.
lipunan. Mataas ang upang maging maayos
Sila ang namumuno sa pagpapahalaga ng mga ang kanilang
kanilang pamayanan. sinaunang Pilipino sa pamayanan at
May karapatan silang mga kababaihan. pakikipag-ugnayan sa
isat isa.
magmay-ari ng lupain at Laging nauuna ang lalaki
______2.Ang nakasulat
magkaroon ng mga alipin. sa babae sa paglalakad at di-nakasulat ay ang
Sila ay maaring magkamit ng bilang tanda ng dalawang uri ng batas
kalayaan kung siya ay kusang paggalang. ng barangay.
pinalaya ng kanyang Tinatawag ding Malaya ______3.Datu ang
panginoon. ang mga timawa. gumagawa ng mga
Sila ay kabilang sa mga Maaaring manahin ng nakasalungat na batas
sa tulong ng mga lupon
mandirigma at mangangalakal pamangking babae ang
ng matatandang
sa lipunan. pagiging datu kung tagapayo niya.
walang tagapagmanang ______4.Ang batas na
lalaki. ginawa ng datu ay
Ang datu na nabihag ng ipinahahayag sabuong
ibang barangay ay barangay ng
umalohokan o
maaaring maging alipin.
tagapagbalita .
______5.Ang mga taong
hindi sumusunod sa
batas ay walang
kaukulang parusa.
Kriti Napa Mah Nangang
rya kahus usay Mahusa a
ay - y Ilangan
husa (3) pa ng
(5) y Kasanay
(4) a (2-1)

Nilal Napak Nap Hindi Kailanga


ama ahusa akah gaanong ng
n y ng usay malinaw pang
pagka ng ang linawin
kabuo pagk ang
ng akab imporma diwang
talata. uo syon nais
Mala ng at iparating
wak talat paliwana .
at a. g.
mara
mi Mal
ang awa
impor k at
masy tiyak
on at ang
elabo imp
rasyo orm
n. asyo
n
at
pali
wan
ag.

Pagt Masu May Hindi Kailanga


alak si ang ilang gaanong n
ay pagtal tiyak wasto ang
akay na ang iwasto
ng pagt diwang ang
paksa. alak nais diwang
ay nais
sa iparating iparating
paks . sa
a. talata.

Orga May May Hindi Hindi


nisa mahu orga gaanong malinaw
syon say na nisas malinaw ang
organi yon ang organisa
sasyo organi syon.
n at sasyon
pokus
sa
paksa
.
J. Karagdagang gawain para Isulat muli sa isang puting papel Gumawa ng isang JOURNAL. Gumawa ng isang Gumawa Magtanong sa
sa takdang-aralin at ang natapos na burador ng Isulat dito kung anu-anong JOURNAL, kung saan ng isang pagsasaliksik inyong barangay
remediation inyong sanaysay nang may gawain ng mga sinaunang ipinapahayag ang iyong tungkol sa pakikipag– tungkol sa mga batas o
Pilipino ang iyong ugnayan ng mga tao ordinansa na
wastong pormat. reaksyon tungkol sa
hinahangaan? Ipalawanag ang sa ibat-ibang antas ng ipinatutupad sa inyong
pagkakaiba ng antas ng
iyong sagot.Isulat din dito lipunan.Maaring pamayanan .Iulat ito sa
kung ano ang masasabi mo sa lipunan noon at sa magtanong sa mga klase
kasalukuyang katayuan ng kasalukuyan. matatanda o gumamit
mga Pilipino. Magtatala din ng mga ng internet.
paraan kung paano
pinahahalagahan ang
mga kababaihan sa
kasalukuyan.

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni :
JENNIFER B. VILLAFUERTE EDNA V. CABUHAT, Ph.D
Master Teacher PSDS Narra Del Norte District
Abongan Elementary School Konsultant
Taytay District II

You might also like