Professional Documents
Culture Documents
Chương 19
Chương 19
Câu 2:
a. Số lượng cổ phiếu lưu hành tăng 10%
Cổ phiếu mới đang lưu hành: 30.000 x ( 1 + 0,1) = 33.000
Cổ phiếu mới phát hành: 33.000 − 30.000 = 3.000
Thặng dư vốn cổ phần mới: 3.000 × (37−1 )=108.000
Thặng dư vốn đầu tư: 185.000 + 108.000 = $ 293.000
Thu nhập giữ lại: 842.500 - 33.000 - 293.000 = 516.500
Cổ phiếu thường (mệnh giá $1) $33.000
Thặng dư vốn 293.000
Thu nhập giữ lại 516.500
Tổng vốn chủ sở hữu 842.500
Câu 4:
3
a. Giá cổ phiếu mới: 64 x = $38,40
5
64
b. Giá cổ phiếu mới: = $55,65
1+ 0 ,15
64
c. Giá cổ phiếu mới: = $44,91
1+ 0 , 425
7
d. Giá cổ phiếu mới: 64 x = $112,00
4
Câu 5:
465.000
Giá cổ phiếu: = $38,75
12.000
Giá cổ phiếu không có cổ tức vào ngày mai: $38,75 – 1,90 = $36,85
Tổng số cổ tức được trả là: 1,90 x 12.000 = $22.800
Tiền: 55.000 – 22.800 = $32.200
Vốn chủ sở hữu: 465.000 – 22.800 = $442.200
Bảng cân đối giá trị thị trường sau khi cổ tức tiền mặt được chi trả
Tiền $32.200 Vốn chủ sở hữu $442.200
Tài sản cố định 410.000
Tổng $442.200 Tổng $442.200
Câu 6:
22.800
Số lượng cổ phiếu đã mua: = 588
38 ,75
Việc mua lại cổ phiếu có hiệu quả giống như chi cổ tức tiền mặt vì bạn nắm giữ một cổ phiếu
trị giá $38,75 hoặc một cổ phiếu trị giá $36,85 và $1,90 tiền mặt
Do đó, bạn tham gia mua lại theo tỷ lệ chi trả cổ tức, bạn không ảnh hưởng
Câu 7:
655.0 00
Giá cổ phiếu: = $32,75
20.000
Câu 11:
a. nếu cty công bố trả cổ tức, giá cổ phiếu vào ngày không có cổ tức
P = 110 – 4 = $106
b. nếu cổ tức không được công bố, giá cổ phiếu tại cuối năm tài chính vẫn là $110
c. số lượng cổ phần cty phải phát hành để đáp ứng như cầu vốn
4.500 .000
= 40.909
110
d. không thực tế trong thế giới thực vì nó không tính đến thuế, phí môi giới, sự không chắc chắn về
dòng tiền trong tương lai, sở thích của nhà đầu tư, hiệu ứng tín hiệu và chi phí đại diện
Câu 12:
1, 1 56
Giá cổ phần ngày hôm nay: +
1+ 0 ,14 (1+0 , 14)2
= $44.06
=> D = $26,75
56
Giá của cổ phần trong 1 năm: = $49,12
1+ 0 ,14
Câu 14:
4 .000
a. Cổ tức trên mỗi cổ phiếu: = $5
800
=> Nếu cổ đông cho phép mua lại cổ phần của họ, họ sẽ có $46 tiền mặt. Nếu cổ đông giữ lại cổ
phần của họ, nó vẫn có giá trị $46
c. Phương án mua lại cổ phần được ưu tiên hơn. Vì chỉ có những cổ đông muốn bán mới
làm như vậy, phương án này cho phép cổ đông tuỳ chọn thời điểm tính thuế mà họ không
nhận được với một khoản thanh toán cổ tức
Câu 15:
85 .000+1.725 .000
a. Giá trị hiện tại: = $1.625.178,57
1+ 0 ,12
1.625.178 , 57
b. Giá cổ phiếu hiện tại: = $65,01
25.000
85.000
Cổ tức hiện tại: = $3,4
25.000
Vì giá trị cty giống không đổi nên việc thay đổi chính sách cổ tức không có hiệu lực
1.691.400
d. Giá trị hiện tại của cổ đông: = $1.510,178,57
1+0 , 12
1.510,178 ,57
Giá cổ phiếu hiện tại: = $60,41
25.000
30.000
Số cổ phần mới được phát hành: = 496,63 cổ phiếu
60 , 41
Câu 16:
1.100.000+ 15.000.000
a. Giá cổ phiếu: = $26,83
600.000
1.100.000 x 50
b. Cổ tức trên mỗi cổ phiếu: = $0,92
600.000