You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 Trece Martires City Grade

DETAILED LESSON School: Elementary School Level: III


PLAN ANGELICA JOY A. Learning MOTHER
Teacher: ORTEGA Area: TONGUE
Teaching Quarter SECOND
Dates and Disyembre 11, 2023 and QUARTER
Time: 1:00-1:50pm (Lunes) Week: Week 6-DAY 1

Lunes
Possesses expanding language skills and cultural awareness necessary to participate
A. Pamantayang successfully in oral communication in different contexts. Demonstrates the ability to read
Nilalaman grade level words with sufficient accuracy speed, and expression to support comprehension.
(Content
Standard)

B. Pamantayan sa Has expanding oral language to name and describe people, places, and concrete objects and
Pagganap communicate personal experiences, ideas, thoughts, actions, and feelings in different
(Performance contexts. Read with sufficient speed, accuracy, and proper expression in reading grade level
Standard) text.
C. Pamantayan sa Use expressions appropriate to the grade level to react to local news, information, and
Pagkatuto propaganda about school, community, and other local activities.
(Learning MT3OL-IId-e-3.6
Competencies)
Layunin (Lesson The pupils will be able to:
Objectives)
K- nalalaman ang wastong ekspresyon sa pagbibigay ng reaksyon,
S-. nakakapagdebate tungkol sa paksang ibinigay, at
A- napapakita ang kawilihan at respeto sa pagpapahayag ng wastong ekspresyon sa loob
ng klase.

II. NILAMAMAN Pagtukoy sa wastong Ekspresyon sa Pagbibigay ng Reaksyon


Paksang Aralin
(Subject Matter)
III. LEARNING
RESOURCES
SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Mother Tongue Teacher’s Guide
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Mother Tongue Kagamitan ng Mag-aaral
kagamitang Pang-
mag-aaral
3.Mga Pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang Worksheets
Kagamitan Mula
sa Portal ng
Learning
Resource

Iba pang Power Point Presentation


Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


Balik-aral:
a. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula Ano ang napag-aralan natin kahapon? Ang napag-aralan po natin ay tungkol po sa
ng bagong aralin
mga hudyat ng pagsang-ayon o sa
(Reviewing
previous lesson/s pagsalungat sa isang pahayag po.
Tama! Napakahusay! Dahil dyan atin pang
or presenting the
new lesson) laliman ang ating kaalaman tungkol sa
pagsang-ayon at sa pagsalungat.

b. Paghahabi sa Motibasyon (Ang mga mag-aaral ay magbibigay ng


layunin ng aralin Magbigay ng mga hudyat sa pagsang-ayon at mga hudyat sa pagsang-ayon at sa salungat)
(Establishing a sa salungat.
purpose for the
lesson)
Motivation
c. Pag-uugnay ng Noong lunes ay ipinakita ko sa inyo ang iba’t (Ang mga mag-aaral ay handang makinig
mga halimbawa ibang hudyat ng pagsang-ayon at pagsalungat. para sa panibagong aral)
sa bagong aralin Ngayon naman ay ating gagamitin ang mga
(Presenting reaksyon na ito sa isang pormal na
examples/
pagtatanghal at ito ang debate. Bago mag talo
instances of the
new lesson) ang isa’t isa, atin munang alamin kung ano ang
ibigsabihin ng debate.
Ano nga ba ang debate?
Ang pagtatalo o debate ay binubuo ng
pangangatwiran ng dalawang koponan na
magkasalungat ng panig tungkol sa paksang
napagkaisahang pagtatalunan.

Mahusay! Ang debate ba ay pwedeng nakasulat Maaaring nakasulat ang pagtatalo ngunit
o sinasalita lamang? kadalasan ay binibigkas ito.

Tama! Atin namang alamin ang katangian ng


isang debater

Mga Katangiang Dapat Taglayin ng Isang


Mahusay na Debater
Ang mga sumusunod ay mga karaniwang
pinagbabasehan ng mga hurado sa pagiging
mapanghikayat kaya’t kailangang isaalang-
alang ng isang debater.

1. Nilalaman – Napakahalagang may malawak


na kaalaman ang isang debaterpatungkol sa
panig na kanyang ipinagtatanggol at maging sa
pangkalahatang paksa ng debate. Kailangan
niyang magkaroon sapat na panahon upang
mapaghandaan ang sandaling ito at kasama sa
paghahanda ang malawak na pagbabasa,
pananaliksik at pangangalap ng datos at
ebidensya tungkol sa paksa upang magbigay ng
bigat at patunay sa katotohanan ng kanyang
ipinahahayag.

2. Estilo – Dito makikita ang husay


ng debater sa pagsasalita, sa pagpili ng tamang
salitang gagamitin, at sa kaangkupan ng
pagbuo niya ng mga pangungusap na kanyang
babanggitin sa debate. Papasok din dito ang
linaw at lakas o taginting ng kanyang boses,
husay ng tindig, kumpiyansa sa sarili, at iba pa.
3. Estratehiya– Dito makikita ang husay
ng debater sa pagsalo o pagsagot sa mga
argumento, at kung paano niya maitatawag ng
pansin ang kanyang proposisyon. Dito rin
makikita kung gaano kahusay ang pagkakahabi
ng mga argumento ng magkakagrupo.
Mahalagang mag-usap at magplano nang maigi
ang magkakagrupo upang ang babanggiting
patotoo o pagpapabulaan ng isa ay susuporta at
hindi kokontra sa mga sasabihin ng iba.

At dahil alam nyo na ang katangian ng isang


debater, bakit kaya ito mahalaga?

S1: Kaya po ito naging mahalaga upang


mas gumanda po ang daloy ng debate.
S2: para alam din po naming kung ano ang
Mahusay! Kaya naman ating panoorin ang mga ugali ng isang debater dahil ito po ang
ilang halimbawa ng isang debate upang mag gagabay po sa amin upang maging
malaman ninyo ang daloy nito. magaling na debater.
S3: higit po sa lahat, upang hind imaging
https://www.youtube.com/watch? personalan ang mga sagot po at may
v=U9LlNQHHkfc&t=21s paggalang pa rin po sa opinyon ng bawat
isa.
Ngayon naman ay gawin natin ang mga gawain
upang makatulong sa inyo sa pagbibigay ng
wastong ekspresyon na may paggalang.
d. Pagtalakay ng Gawain 1 (Gagawin ng mga bata ang aktibidad)
bagong konsepto Panuto: panoorin ang maikling bidyo at
at paglalahad ng bigyan ito ng reaksyon.
bagong
kasanayan #1 https://www.youtube.com/watch?
(Discussing new v=GLhPpL80-sM
concept)
DISCUSS
Semi-Guided
Practice

e. Pagtalakay ng Gawain 2 (Susunod ang mga bata sa kanilang guro at


bagong konsepto Panuto: tukuyin ang mga pahayag kung ito ay gagawin ang gawain)
at paglalahad ng pagsang-ayon o pagsalungat. Kulayan ng asul
bagong ang kahon kung pagsang-ayon at pula kung
kasanayan #2
pagsalungat.
(Continuation of
the discussion of 1. Bilib ako sa pagpapatakbo ng pangulo
new concept) sa gobyerno.
Guided Practice 2. Iyan ay nararapat na ilagay sa
basurahan dahil madumi na at iyo’y
nabubulok na.
3. Hindi ako naniniwala Riyan, may
plano ang Diyos kaya ibinigay ang
pandemya bilang pagsubok sa atin.
4. Ikinalulungkot kong sabihin na hindi
nya napagtatagumpayan ang labanan
kontra sa mga terorista.
5. Totoong matulungin ang mga bata sa
bahay ampunan.

Gawain 3 (Gagawin ng mga estudyante ang gawain)


Piliin ang magagandang gawain sa ibaba.
Ipaliwanag kung bakit ka sumasang-ayon na
maganda itong gawin at pagsalungat sa hindi
magandang gawain. Gumamit ng mga wastong
hudyat.

1.

f. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative 2.
Assessment)
(Developing
Mastery)
Independent
3.
Practice

4.

5.

Pangkatang gawain:
g. Paglalapat ng Ang bawat pangkat ay magdedebate.
aralin sa pang-
araw-araw na Pangkat Isa laban sa pangkat dalawa:
buhay (Finding Ano ang mas mabisang gamitin sa pag-aaral, (Ang mga mag-aaral ay pupunta sa kani-
practical teknolohiya o libro? kanilang grupo upang pag-usapan ang
application of gagawin)
concepts and Pangkat tatlo laban sa Pangkat apat: Sang-ayon
skills in daily ka ba na mas maganda ang beach kaysa sa
living) swimming pool?
Pamantayan
1 2 3
PAKSA O Walang May Lubhang
KAISIPAN mainam na naipahayag na malinaw at
kaisipang 2-3 kaisipan maayos ang
ipinahayag ang nabanggit kaisipang
tungkol sa tungkol sa naipahayag.
paksa. paksa. May 4 o higit
pang kaisipan
ang nabanggit
tungkol sa
paksa.

PANGANGA Walang sapat Walang May sapat na


TWIRAN na katibay ng gaanong katibayang
pangangatwira iniharap na iniharap sa
n. pangangatwira pangangatwira
n. n.

PAGPAPAHA Mahina at Mahina ang Maayos na


YAG O hindi pagkakapahaya maayos ang
PAGSASALI maunawaan g ngunit may pagkakapahaya
TA ang sinasabi. pang-akit sa g na may
nakikinig ang pang-akit sa
boses o nakikinig ang
pagsasalita. boses o
pagsasalita.
PAGTULIGS Walang May isa o May 3 o sapat
A naipahayag dalawang at malinaw na
tungkol sa malinaw na pahayag
sinabi ng pahayag tungkol sa
kabilang tungkol sa ipinahayag ng
panig. ipinahayag ng kabilang panig.
kabilang panig.
TIWALA SA Hindi maayos May mahinang Lubusang
SARILI ang pagpapahayag naipahayag
pagsasalita dahil nang malinaw
dahil sa kaba naipabatid at naipabatid
kaya’t nang kaunti ang katanggap-
nabubulot. ang layunin ng tanggap na
panig. layunin ng
panig.

Tandaan natin:
- Sa pagpapahayag ng opinyon ay hindi
maiiwasan ang pagsalungat o pagsang-
ayon. Bawat isa ay may kani-kaniyang
opinyong dapat nating igalang o
h. Paglalahat ng
Aralin (Making
irespeto ito man ay pabor sa atin o
generalizations hindi. Kailangan maging magalang at
and abstractions malumanay sa pagbibigay ng ating
about the lesson) opinyon upang maiwasan ang
makapanakit ng damdamin.
- May mga palatandaan tayo upang
masabing nagsasaad ng pagsang-ayon
o pasalungat ang isang reaksyon at
huwag natin kalilimutan ang mga ito.

Indibidwal na pagsasanay (Gagawin ng mga bata ang pagsasanay)


i. Pagtataya ng
Panuto: Mag-isip ng tatlong hudyat at gamitin
Aralin (Evaluating
learning) ito sa pangungusap.

j. Karagdagang Karagdagang gawain


gawain para sa Mag-isip ng isang senaryo at gumawa ng isang
takdang-aralin at maikling kwento at kinakailangan na may
remediation wastong hudyat. Gawin ito sa inyong portfolio.
(Additional
Pamantayan
Activities for
application or 3 2 1
remediation)
Nilalaman Nakapag Nakapag Nakapag bigay
bigay ng bigay ng apat ng tatlo
limang hudyat na hudyat at pababang
at naipakita ng naipakita ng hudyat at hindi
wasto ang medyo wasto naipakita ng
simula, gitna ang simula, wasto ang
at wakas. gitna at wakas. simula, gitna
at wakas.

Malikhain Tama ang May iilan Lahat ng


lahat ng bantas lamang na bantas ay
bantas ang hindi tama
hindi tama
Orihinalidad Sariling gawa May ilan sa Ang lahat ng
at hindi ginawa na ginawa ay
kinopya kinopya kinopya at
walang
orihinalidad
V. Remarks
VI. Pagninilay
a. Bilang ng ___ of Learners who earned 80% above
mag-aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
b. Bilang ng ___ of Learners who require additional activities for remediation
mag-aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation.
c. ___Yes ___No
Nakatulong ba ____ of Learners who caught up the lesson
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
d. Bilang ng ___ of Learners who continue to require remediation
mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
Strategies used that work well:
___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Discussion
e. Alin sa ___ Case Method
mga istratehyang ___ Think-Pair-Share (TPS)
pagtuturo ___ Rereading of Paragraphs/
nakatulong ng Poems/Stories
lubos? Paano ito ___ Differentiated Instruction
nakatulong? ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks
f. Anong __ Bullying among pupils
suliranin ang __ Pupils’ behavior/attitude
aking naranasan __ Colorful IMs
na solusyunan sa __ Unavailable Technology
tulong ang aking Equipment (AVR/LCD)
punungguro at __ Science/ Computer/
Internet Lab
__ Additional Clerical works
superbisor?
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils
Planned Innovations:
g. Anong __ Localized Videos
kagamitang __ Making use big books from
panturo ang aking views of the locality
nadibuho na nais __ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
kong ibahagi sa __ local poetical composition
mga kapwa ko __Flashcards
guro? __Pictures

Rubrics sa Pagmamarka
Pamantayan Deskripsyon Puntos
Nilalaman Naglalaman ng pagka-unawa sa hinihingi
4
ng bawat gawain
Pagtalakay Nauunawaan ang daloy at maayos na
4
naipahayag ang kaisipan.
Teknikalidad Nakasunod sa pamantayan sa napiling
gawain tulad ng pagsasadula, papgguhit
at pagsulat.paggamit ng tamang 2
kombinasyon ng kulay upang maipahayag
ang nilalaman, konsepto, at mensahe
Kabuuan 10

Prepared by:

Angelica Joy Ortega

You might also like