You are on page 1of 8

Paaralan Sulo Elementary School Baitang 11-LOVE

Grades 1 to 12
DAILY Guro Marinel P. Sotto Asignatura ARPAN
LESSON LOG
Petsa/Oras October 20, 2023 Markahan I

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 2

I. LAYUNIN Natutukoy ang mga bumubuo ng komunidad: Mga institusyon gaya ng paaralan, sentrong
pangkalusugan o ospital, pamilihan, simbahan , munisipyo at palaruan

Malikhaing nakapagpapahayag/ nakapagsasalarawan ng kahalagahan ng


kinabibilangang komunidad
A. Pamantayang
Pangnilalaman

Nasasabi at natutukoy ang uri ng kabuhayan sa bawat bayan na kinabibilangang lalawigan


at sa pamayanan.
B. Pamantayan sa
Pagganap

C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang mga bumubuo ng komunidad: Mga institusyon gaya ng
Pagkatuto paaralan, sentrong pangkalusugan o ospital, pamilihan, simbahan ,
Isulat ang code ng
munisipyo at palaruan
bawat kasanayan

II. NILALAMAN Pagtukoy sa mga bumubuo ng komunidad: Mga institusyon gaya ng paaralan, sentrong
pangkalusugan o ospital, pamilihan, simbahan , munisipyo at palaruan

III. KAGAMITANG Projector, mga larawan


PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Curriculum guide p. 7


Gabay ng Guro
TG pg. 397-400

2. Mga pahina sa LM 291-284


Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Larawan, powerpoint presentation, tarpapel
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN  Magsitayo tayo mga bata para sa ating panalangin
 Pagbati sa mga bata ng magandang umaga.
 Pagtatala ng mga batang lumiban sa klase.

 Ilalahad sa Klase ang mga batas sa loob ng Klasrom

A. Balik -aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng  Kantahin at sayawin ang kantang “ Ako, Ikaw, Kita kabahin sa Komunidad”
bagong aralin

B. Paghahabi sa  Ipresenta ang leksyon sa araw na ito.. “ Ang mga Bumubuo sa Komunidad”
layunin ng aralin  Ipresenta din ang layunin sa araw na ito.

 Ikuwento sa mga bata ang kwento ni Dora.

Ang Mapa ni Dora


Si Dora ay isang batang mag aaral na nag-aaral sa Paaralan ng Andres
Bonifacio . Isang araw ay inutusan ng kanyang ina na bumili ng suka sa palengke.
Hindi niya alam papunta doon kaya nagpaguhit siya ng isang mapa sa kanyang ina.
Sa kanyang paglalakad Nakita nya ang isang ospital kung saan ay may Nakita siyang
may mga maysakit na ginagamot at nadaraanan din nya ang munisipyo. Habang
patuloy sa paglalakad nakita nya ang palaruan kung saan ay nandoon ang kanyang
mga kaibigan na naglalaro. May apat na batang nasa duyanan. 2 bata na nasa siso
at limang batang nasa padausdusan.Kumaway siya at binati nya ang kanyang mga
kaibigan. Dumaan din siya sa simbahan upang magpasalamat at manalangin.
Pagkatapos nyang manalangin ay nakita niya ang palengke at bumili siya ng suka.
Masayang-masaya si Dora na nakauwi sa kanilang bahay.

C. Pag-uugnay ng mga Basi sa kwento ni Dora . Anu-ano ang mga lugar o institusyon ng nadaraanan ni Dora
halimbawa sa bagong papuntang palengke?
aralin
Itatalakay ang mga institusyon na bumunuo sa isang komunidad.

Ospital-Makikita dito ang nurse at mga doctor na nagtutulungan upang manatiling maayos
ang kalusugan ng lahat ng tao sa komunidad. ( Health Integration)

Munisipyo- Gumagawa ng batas , alituntunin at patakaran para sa kabutihan.


Palaruan(Dulaanan)- Ito ay isang pasyalan. Madalas makikita ang maraming batang
naglalaro at naglilibang.
 Anu-ano ang pwedeng laruin sa sa isang palaruan?.( PE Integration)
 Ipapakita sa mga bata ang isang pictograph ( Numeracy Integration)

Mga Tanong:
1. Ilan ang mga batang naglalaro sa siso? Sa padausdusan ? sa
Duyanan?
2. Alin sa mga laruan ang mga maraming batang naglalaro?
3. Alin sa mga laruan ang may maliit ba bilang na mga bata na
naglalaro?
4. Ilan lahat ang mga bata na naglalaro sa palaruan?

Simbahan- Dito ipinapahayag ang mga salita ng Diyos

Pamilihan(Merkado)- Dito nabibli ang ating mga pangangailangan tulad ng pagkain at iba
pa.

Paaralan(Eskwelahan)- Ang paaralan ay kung saan naroroon ang mga guro at mag aaral.
Dito rin hinuhubog ang kaisipan tungo sa pag unlad . Nalilinang dito ang kakayahan at
talento ng isang tao.

 Ipapabasa sa mga bata ang mga institusyon na pinuntahan ni Dora.

( Literacy)
1. Ospital
2. Munisipyo
3. Dulaanan
4. Simbahan
5. Merkado
6. Eskwelahan

D. Pagtatalakay ng Ipakita ang backpack ni Dora, tumawag ng mag aaral at ipakuha sa loob ang mga
bagong konsepto at gamit ni Dora na may nakadikit na mga tanong at ipasagot sa mga bata.
paglalahad ng bagong
kasanayan.# 1 Mga Tanong:

1. Saang paaralan nag aaral si Dora?


2. Saan bibili ng suka si Dora?
3. Anong institusyon ang nakita niya na may sakit ng ginagamot?
4. Saan niya nakita ang kanyang mga kaibigan?
5. Saan naman sya dumaan para manalangin at magpasalamat?
6. Mahalaga ba ang sumunod sa utos ng ating mga magulang? Bakit? ( HOTS)

( Binibigyan ng halaga ang bawat sagot ng mga bata, Pinupuri ng guro ang bawat
sagot ng mga bata)

E. Pagtatalakay ng Panuto: Tulungan nating si Dora na hanapin ang gusto nyang puntahan. Mayroon akong 5
bagong konsepto at larawan ni Dora Pumili kayo ng numero , at sa bawat numero ay may tanong na sasagutin
paglalahad ng bagong ng mga bata.
kasanayan #2
1. Dito hinuhubog ang kaisipan tungo sapag unlad. Maraming nag aaral dito.
Mahusay ang mga guro at punung-guro na nagtatrabaho dito.
2. Dito sama-samang nanalangin ang mga tao. Ito rin ang namumuno sa mga
pandiriwang na parelihiyon.
3. Dito naglalaro ang mga bata tuwing linggo.
4. Dito pumupunta ang mga tao upang magpakonsulta ng kanilang karamdaman.
5. Dito makikita ang namamahala ng kaayusan, katahimikan at kapayapaan ng
komunidad.

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain.


Kabihasaan
(Tungo sa formative  Gumamit ng rubriks para maging batayang sa pagbigay ng iskor.
Assesment)  Bigyan lamang ng 5 minuto para sa pagsagot.

Bigyan
Pangkat 1

Talamdan: Pilia sa kahon ang sakto nga institusyon sa komunidad ug ibutang kini sa
blangko.

Eskwelahan Ospital Merkado

Simbahan Dulaanan

1._______________________

2._______________________

3.__________________________
4._________________________

5_________________________

Pangkat 2:
Talamdan. Itakdo ang Hanay A sa Hanay B pinaagi sa paglinya niini.

A B

1. Simbahan

2. Eskwelahan

3. Merkado

4. Munisipyo

5. Dulaanan

Pangkat 3:
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw-araw Bilang mag aaral ng Paaralang Elementarya, paano mo mapangangalagaan ang iyong
na buhay kapaligiran?

H. Paglalahat ng Aralin Anu-ano ang bumubuo sa komunidad?

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang gawain para


satakdang-aralin at Gumuhit sa inyung kwaderno ng mga bumubuo ng inyung komunidad.
remediation (Additional
activities for application or
remediation)

V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY
(Reflection)

A.Bilangng mag-
aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya (No.of learners
who earned 80% in the
evaluation)

B. Blgng mag-
aaralnanangangailanganngiba
pang gawain para sa
remediation (No.of learners
who requires additional acts.for
remediation who scored below
80%)

C. Nakatulongbaang remedial?
Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin?
(Did the remedial lessons
work? No.of learners who
caught up with the lessons)

D. Bilangngmga mag-
aaralnamagpatuloysa
remediation? (No.of learners
who continue to require
remediation)

E.Alinsamgaistrateheyangpatut
uronakatulongnglubos?
Paanoitonakatulong? (Which of
my teaching strategies worked
well? Why did this work?)

F.Anongsuliraninangakingnaran
asannasolusyonansatulongngaki
ngpunongguro at superbisor?
(What difficulties did I
encounter which my
principal/supervisor can help
me solve?)

G.Anongkagamitangpanturoang
akingnadibuhonanaiskongibaha
gisamgakapwakoguro? (What
innovations or localized
materials did I used/discover
which I wish to share with other
teachers?)

You might also like