You are on page 1of 8

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10

MGA SULIRANIN SA PAGHARAP SA HAMON NG GLOBALISASYON

Paaralan PANIQUE NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang Baitang 10

Guro RAFAEL ARNOLD R. RIVERA Asignatura ARALING


PANLIPUNAN 10

Oras & Petsa MARCH 13,2023 Markahan IKALAWANG


MARKAHAN

I.LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at


Pangnilalalaman pandaigdigang isyung pang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabuo ng pagsusuring papel sa mga isyung


Pagganap pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.

C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang dahilan, dimensyon at epekto ng globalisasyon.


Pagkatuto (Isulat ang
code ng bawat (AP10IPE-Ih-18)
Kasanayan)

Tiyak na Layunin Pagkatapos ng aralin, ang mag-aaral ay inaasahang…

 Natutukoy ang mga solusyon sa pagharap sa hamon ng


globalisasyon,
 Naipaliliwanag ang iba’t ibang suliranin sa pagharap sa hamon na
dulot ng globalisasyon,
 Naiuugnay ang iba’t ibang pananaw sa pag unawa ng
globalisasyon bilang suliraning panlipunan.

II.NILALAMAN Aralin 1: Globalisasyon: Konsepto at Anyo

 Pagharap sa hamon ng Globalisasyon

III.KAGAMITANG PANTURO Aklat sa Mga kontemporaryong isyu, tarpapel, printed pictures, chalk, flash
cards
A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Araling Panlipunan 10 Mga kontemporaryong isyu (Batayang aklat) pp.
Gabay ng Guro 173-178

2. Mga pahina sa
kagamitang
pang mag-aaral wala

3. Mga pahina sa Araling Panlipunan 10 Learning module Quarter 2 ( Mga Isyu at Hamon
teksbuk Dulot ng Globalisasyon) pp. 12-18

4. Karagdagang Wala
kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resources o
nilalaman.
B. Iba pang wala
Kagamitang Panturo

IV.PAMAMARAAN

Gawain ng guro Gawain ng mag-aaral


A. A. Balik-aral sa Gawain 1: PICTURE SAYS 1000 WORDS
nakaraang aralin o
pag sisimula ng Panuto: Sa nakaraang aralin ay iyong
bagong aralin nalaman ang mga nagbigay daan sa pag-
usbong ng globalisasyon. Tingnan ang
larawan sa ibaba. Ano sa palagay mo ang
pinahihiwatig nito? Suriin kung ito ay
negatibo o positibo o hindi mo alam. Punan
ang tsart ukol sa mga larawang Nakita at
sagutin ang mga tanong ukol dito.

1.

2.

3.

4.
5.

Ibuod ang mga larawang Nakita. Punan ang


tsart upang maibuod ang iyong nalaman
ukol sa globalisasyon at sagutin ang
katanungan ukol dito.

LARAWAN PAKSA BAKIT


POSITIBO O
NEGATIBO O
HINDI MO
ALAM

1.

2.

3.

4.

5.

B. B. Paghahabi sa PAMPROSESONG MGA TANONG: Ang mga mag-aaral ay


layunin ng aralin. inaasahang makapagbibigay ng
1. Batay sa iyong kasagutan, ano ang kanilang sagot batay sa
masasabi mo ukol sa ginawang gawain
globalisasyon?
2. Masasabi mo bang negatibo o
positibo ang globalisasyon? Bakit?
3. Masasabi mo ba na ang
globalisasyon ay isyung
panlipunan? ipaliwanag ang iyong
kasagutan.

C. C. Pag-uugnay ng Ang guro ay magbabahagi ng sitwasyong


mga halimbawa sa lokal na may kaugnayan sa paksang
bagong aralin. tatalakayin. Ang mga mag-aaral ay inaasahang
makapagbahagi ng sarili nilang
 Karamihan sa mga mamayan dito karanasan o obserbasyon sa klase.
sa ating barangay ay nagbabayad
ng tamang buwis. Karaniwang tao
man o hindi ay kinakailangan
magbayad.
 Ilan sa mga malalaking tindahan o
supermarket sa bayan ng aroroy ay
sumusunod sa tamang paglapat ng
presyo sa mga bilihin ngunit
mayroon din namang hindi.

Matapos ang maikling pagbabahagi, ang


guro ay magtatanong sa mga mag-aaral.

Tanong;

 Ayon sa inyong mga karanasan o


obserbasyon, sumusunod ba ang
mga maliliit na negosyante sa
tamang presyo ng mga bilihin?
Ipaliwanag.

D. D. Pagtalakay ng TALAKAYAN:
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong Globalisasyon: Konsepto at Anyo Ang mga mag-aaral ay inaasahang
kasanayan #1 makikinig sa talakayan at
 Pagharap sa hamon ng makikipagbahagi ng kanilang ideya
Globalisasyon tungkol sa aralin.
E. E. Paglalahad ng PANGKATANG GAWAIN:
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong ANG IYONG HATOL Ang mga mag-aaral ay inaasahang
kasanayan #2 makikibahagi ng kanilang pananaw
PANUTO: hahatiin ang klase sa dalawang o ideya tungkol sa paksa.
pangkat. Bawat pangkat ay pipili kung ano
ang kanilang ipaglalaban (mabuti o di-
mabuti).

Mga Paksa:

 Internet use
 Foreign Investment
 International trade
 Mobile migrants
 International tourism
F. Paglinang sa GAWAIN:
kabihasaan (Tungo sa ANG AKING ALAM SA GLOBALISASYON
Formative NOON AT NGAYON!
Assessment) #3
Panuto: Sa tinalakay na aralin, iyong
nalaman ang iba’t ibang hamon at solusyon
na dulot ng globalisasyon. Isulat sa tsart ang
iyong kaalaman ukol sa paksang tinalakay.

Noon ang alam ko


sa globalisasyon
ay…
Ngayon ang alam
ko sa globalisasyon
ay…

G. G. Paglalapat ng
aralin sa pang araw-
araw na buhay.
H. H. Paglalahat ng Ang guro ay magbibigay ng mga tanong na
Aralin may kinalaman sa paksang tinalakay.
 Ano ang iyong naintindihan sa
paksang tinalakay? Ang mga mag-aaral ay inaasahang
makapagbahagi ng kanilang mga
natutunan sa paksang tinalakay.

I. Pagtataya ng GAWAIN:
Aralin PLUS, MINUS, INTERESTING CHART
(1/2 sheet of paper)

PANUTO: Punan ang mga kahon ukol sa Ang mga mag-aaral ay inaasahang
iyong nalalaman sa tinalakay na aralin. makapagtala ng kanilang mga
Suriin ang mga magagandang natutunan sa bawat kahon.
aspeto,problem/hamon at ang nakaagaw
atensyon sa iyo tungkol sa aralin. Isulat sa
unang kolum ang mga magagandang
bahagi ng globalisasyon, isulat naman sa
ikalawang kolum ang mga hamon o problem
ng globalisasyon at sa panghuling kolum ay
isulat ng mga nakatawag s aiyo ng pansin.

J. Karagdagang Takdang aralin! Ang mga mag-aaral ay inaasahang


gawain para sa makainterbyu at makasaliksik ng
takdang-aralin at Panuto: mga kasagutan o impormasyon.
remediation
Mag interbyu ng isang
namumuhunan(negosyante) at isang
karaniwang tao tungkol sa kanilang
pananaw at opinion sa pagtaas ng presyo
ng mga bilihin.Ilagay ang positibo at
negatibong pananaw at ang iyong sariling
paglalahat sa kanilang mga kasagutan.

PAMANTAYAN

Nilalaman 10 puntos
Wastong paggamit
ng mga salita at 3 puntos
baybay
kalinisan 2 puntos
Kabuuang puntos 15 puntos

Sinuri ni: EM JHUN A. FAJEL

Cooperating Teacher Pinuna ni: GEMMA C. MANLAPAZ

Principal I

You might also like