You are on page 1of 9

Paaralan: PAARALANG SENTRAL NG KANLURANG SAN JOSE Baitang/Antas: 2-TULIPS

GRADES 1 to 12 Guro: ROSS ANN C. BAUTISTA Asignatura: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Petsa/Oras: PEBRERO 19-23, 2024/ 9:10-10:00 Markahan: IKATLO

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nasasabi ang pangunahing diwa ng tekstong binasa o napakinggan
Pagganap Nagagamit ang mga kaalaman sa wika,
Nakababasa nang may wastong paglilipon ng mga salita at maayos na nakasusulat upang maipahayag at maiugnay ang
sariling ideya, damdamin at karanasan sa mga narinig at nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o kaugnay ng
kanilang kultura
C. Mga Kasanayan sa Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari sa binasang talata at teksto
Pagkatuto Isulat ang F2PB-Ih-6
code ng bawat F2PB-IIIg-6
kasanayan
F2PB-IVd-6

II. NILALAMAN Pag-uugnay ng Sanhi at Bunga CATCH UP


ACTIVITIES/
DEAR
nNN
A. Sanggunian MELC p. 202 MELC p. 202 MELC p. 202 MELC p. 202
1. Mga pahina sa Gabay MELCS FILIPINO G2 Q3 MELCS FILIPINO G2 Q3 MELCS FILIPINO G2 Q3 MELCS FILIPINO G2 Q3 PIVOT
ng Guro
2. Mga pahina sa SLM pp. 16-19 SLM pp. 16-19 SLM pp. 16-19 SLM pp. 16-19
Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, videos Powerpoint, larawan, videos Powerpoint, larawan,
Panturo videos

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Ano-ano ang mga Ano ang panghalip panao? Bilugan ang panghalip panao Ikahon ang angkop na
nakaraang aralin at/o panghalip panao na Magbigay ng mga halimbawa na ginamit sa bawat panghalip panao sa bawat
pagsisimula ng bagong pinag-aralan natin noong nito? pangungusap. pangungusap.
aralin.
nagdaang araw?
B. Paghahabi sa layunin Paano ninyo Sa araling ito, ikaw ay Si Juan na Laging Nakikipag- Pangkat 1:
ng aralin mapapangalagaan ang inaasahang makapag-uugnay away
ating kapaligiran? ng sanhi at bunga ng mga Isadula ang Sitwasyon
May babasahin tayo na pangyayari sa binasang talata Si Juan ay nasa Umiiyak siya dahil masakit ang
kuwento. at teksto . Ikalawang Baitang. Siya ay kanyang ngipin dahil hindi
Mahalagang mahinuha ang pasaway at palaaway na sinunod ang payo ngmagulang.
binabasa at maintindihan ang bata. Mahilig siyang
kuwento. Nararapat na magpaiyak sa mga kaklase Pangkat 2:
matutunan at malaman ang niyang babae. Lagi rin siyang
sanhi at bunga na siyang nakikipag-away. Siya ay Ibigay Mo!
kinalalabasan ng kuwento. kinatatakutan ng kaniyang Gamit ang mga larawang
Sinasabi kung may sanhi ay mga kapwa kamag-aaral. Sa ibibigay ng guro, ibigay at isulat
mayroon ding bunga. tuwing recess ay siya lamang ang sanhi at bungasa patlang sa
mag-isa sa mesa at walang ilalim ng bawat larawan.
may nais na tumabi sa
kaniya. Pangkat 3:
Kumpletuhin Mo!
Isang araw, napadaan Magbibigay ang guro ng mga
si Juan sa isang lumang pangungusap na may ugnayang
bahay na katabi lamang ng sanhi at bunga.Isulat sa patlang
kanilang paaralan. Agad na ang nawawalang sanhi o bunga
lamang sinunggaban si Juan sa bawat pangungusa
ng mga asong gala. Walang
ano-ano siya ay kumaripas
ng takbo. Ngunit tila hindi
napagod ang mga aso at ito
ay nakasunod pa rin sa
kaniya. Pagod na pagod na si
Juan. Nang bigla may narinig
siyang tumawag sa kaniyang
pangalan. “Juan dito ka
magtago sa loob ng aming
bahay”. Nakita niya si Pedro,
ang kaniyang kamag-aaral
na lagi niyang inaaway. Dali-
daling pumasok si Juan sa
bahay nila Pedro at nagtago.
Laking gulat niya na binigyan
siya ng tubig ni Pedro.
Nagtataka siya kung bakit
hindi nagtanim ng galit si
Pedro sa kaniya sa kabila ng
lagi niyang ginagawa.
Tumingin si Juan sa
may bintana at nakita niyang
wala na ang mga aso.
Nagpasalamat siya kay Pedro
at umalis na ito sa kanilang
bahay. Napagtanto ni Juan
na mas magandang maging
mabuting bata at magkaroon
ng maraming kaibigan.
Simula noon nagbago
na si Juan. Siya ay naging
palakaibigan at hindi na siya
nakikipag-away. Nagkaroon
na rin siya ng maraming
kaibigan na kasama niya sa
tuwing sila ay uuwi galing sa
paaralan.
C. Pag-uugnay ng mga Ano ang sanhi at bunga? 1.Ano-ano ang mga sanhi ng Pag-uulat sa klase
halimbawa sa bagong pagbabago ni Juan?
aralin Ang sanhi ay 2.Ano ang naging bunga ng
tumutukoy sa pinagmulan pagbabago ni Juan?
o dahilan ng isang kilos, 3.Ano ang dahilan ng
kalagayan o pangyayari. pagbabago ni Juan?
Samantalang, ang 4. Bakit naisipan ni Juan na
Kalikasan ating bunga ang kináuwian o magbago?
Ingatan kinalabasan ng gawain o 5. Sino ang laging inaaway ni
ni Freda D. Salavaria pangyayari . Juan ngunit tinulungan siya
Ang kalikasan ay isa sa para matakasan ang aso?
pinakamagandang nilikha
ng ating Diyos para sa
sangkatauhan. Marami
tayong maituturing na
likas na yaman na ating
napakikinabangan.
Ngunit sadyang may
ilang mga taong hindi
nakukuntento sa mga
bagay na mayroon sila.
Ang labis na pagpuputol
ng mga puno o ilegal na
pagtotroso ay isa sa
halimbawa ng
pagmamalabis sa
kalikasan. Isinisisi sa mga
ilegal na mantotroso ang
paghagupit ng mga
sakuna na nangyayari sa
iba’t ibang bahagi ng
ating bansa. Ang
biglaang pagbaha sa pulo
ng Samar at Leyte na
ikinamatay ng libo-libong
mamamayan noong
Nobyembre, taong 2013.
D. Pagtalakay ng bagong Mga Halimbawa: Paano mo malalaman kung Magbigay ng sariling karanasan
konsepto at paglalahad ang isang pangyayari ay sa buhay na hindi mo nasunod
ng bagong kasanayan #1 Sanhi: Madalas mag-ensayo sanhi o bunga? osinunod ang payo ng inyong
ng sayaw si Kayla. magulang.
Bunga: Lagi na lamang siya Ang sanhi ay sinasagot ang
ang isinasali ng kaniyang guro katanungang, “Bakit ito Ano ang nangyari nang
sa paligsahan. nangyari?” at ang bunga ay sinunod mo ito?
Ang paggamit ng
sinasagot kung “Ano ang
dinamita sa pangingisda
Sanhi: Hatinggabi ng kung naging epekto sa Ano ang nagyari nang hindi mo
ay nakasisira rin sa ating
matulog si Elma. pangyayari?” sinunod ito?
kalikasan. Nasisira ang
Bunga: Kaya tanghali na Ang unang tanong ay
mga bahay ng mga isda
siyang nagigising. sumasagot sa sanhi at ang Mahalaga ba ang pagsunod sa
tulad ng mga corals at
ikalawang tanong naman ay mga payo ng nakatatanda sa
coral reefs. Nagdudulot
Sanhi: Araw-araw ay pina- sumasagot sa bunga. atin?Bakit
din ito ng pagkamatay ng
uusukan ni Mang Kanor Panuto: Punan ng sanhi at
mga itlog at maliliit na
ang puno ng kanilang bunga ang patlang. Isulat
isda.
mangga. ang iyong sagot sa sagutang
Bunga: Namulaklak ng papel.
marami ang puno ng mangga.
Marami ring
naaapektuhan ang mga
mangingisda na tanging
lambat lamang ang
ginagamit sa
pangingisda. Halos wala
na silang mahuli dahil
dito.

Ang pagtatanim ng
mga halaman at mga
puno ay makatutulong
upang maibalik ang
kagandahan ng ating
kalikasan. Sa
pamamagitan din ng
pagtatanim, mapapalitan
ang mga punong pinutol,
dadami na muli ang mga
ligaw na hayop at babalik
sa dating ganda ng ang
ating kagubatan.

E. Pagtalakay ng bagong 1. Ano ang pamagat ng Tingnan ang larawan: Mahalagang matukoy ang
konsepto at paglalahad kuwento? sanhi ng pinagmumulan o
ng bagong kasanayan #2 a. Kalikasan ating dahilan ng isang
Ingatan pangyayaring naganap kaya
b. Kalikasan Pangalagaan sanhi nagkakaroon ng kasunod na
c. Kalikasan ating Mahalin pangyayari na tinutukoy
2. Ano ang bunga ng nating bunga o epekto.
pagkasira ng kalikasan?
a. pagpuputol ng mga
bunga
puno
b. paggamit ng dinamita
Halimbawa:
c. pagkakaroon ng baha
Sanhi: Mukhang uulan nang
3. Sino ba ang dapat
malakas.
sisihin sa mga sakunang
Bunga: Nagdala ng payong si
nangyayari?
Faye.
a. ang mga tao na labis
na nagputol ng mga puno
b. ang mga tao na
nagtanim ng mga puno
c. ang mga tao na
naglilinis ng paligid
4. Ano-ano ang sanhi ng
pagkasira ng kalikasan?
a. pagtatanim ng mga
puno at mga halaman
b. labis na pagpuputol ng
mga puno at paggamit
ng dinamita sa
pangingisda
c. paggamit ng lambat sa
pangingisda at
pagtatapon ng mga
basura sa tamang
basurahan
5. Paano natin
maiingatan ang ating
kalikasan?
a. Magtapon ng basura
sa kanal.
b. Putulin ang mga
bulaklak sa bakuran.
c. Magtanim ng mga
halaman sa bakuran.
F. Paglinang sa Ano ang magiging bunga Sanhi: Nag-aral nang mabuti Magpakita ng larawan ng
Kabihasaan ( Tungo kapag hindi ka naging ng kaniyang aralin si bumabahangkapaligiran
sa Formative malinis sa Fave. Ano kaya nag sanhi ng
Assessment )
pangangatawan? Bunga: Nakakuha siya ng pagbaha?
medalya.

sanhi

bunga
G. Paglalapat ng aralin Tukuyin kung ang Piliin mo sa loob ng kahon Tukuyin kung alin sa Isulat sa sagutang papel ang
sa pang-araw-araw na pangungusap ay sanhi o ang sanhi ng mga larawan. sumusunod na pahayag ang letrang S kung ang
buhay bunga. Isulat ang sagot Isulat mo ang letra ng sanhi o bunga. Ilagay ang pangungusap ay sanhi at B
sa iyong sagutang papel. tamang sagot sa iyong S-Sanhi naman kung ito ay bunga.
sagutang papel. B-Bunga
1. Kaya siya nahulog sa 1. ______ Naglilinis ng bakuran
mataas na hagdan. ___Nahihili si Andrew si Faye
2. Palagi siyang nag- ___Hindi siya kumain ng ______ Nawala ang mga
eensayo ng pag-awit. tanghalian. tirahan ng lamok
3. Madalas siyang hindi 2. ______ Bumaha sa Bataan
nakapapasa sa a. Nagugutom na siya. ____Walang awing pinutol ______ Dahil sa malakas na
pagsusulit. b. Binigyan siya ng regalo. ng mga tao ang puno ulan
4. Nasira ang bahay nina c. Napagod siya sa paglalaro. ___Naubos ang puno sa 3. ______ Nagtanim ng mga
Aling Maring dahil sa kagubatan puno ang mamamayan
bagyo. ______ Nabawasan ang labis na
5. Napagalitan siya ng ____Naglinis ng silid-aralan pagbaha
kaniyang Tatay. ang mga mag-aaral. 4. ______ Kaya mabilis na
___Natuwa ang kanilang mawala ang mga ibon
guro ______ Nasira na ang kanilang
a. Kumain siya ng maraming tirahan sa kagubatan
kendi 5. _______ Binaha ang
b. Nabusog sa kinain maraming bayan
c. Uminom ng maraming _______ Dahil sa pagpuputol ng
tubig mga puno
H. Paglalahat ng Aralin Ang sanhi ang Ang sanhi ang pinagmumulan Ano ang sanhi? Sanhi
pinagmumulan o dahilan o dahilan ng isang Ano ang bunga? –ito ay tumutukoy sa
ng isang pangyayaring pangyayaring naganap kaya pinagmulan o dahilan ng isang
naganap kaya nagkakaroon ng kasunod na pangyayari.Karaniwan itong
nagkakaroon ng kasunod pangyayari na tinutukoy sumasagot sa tanong na bakit.
na pangyayari na nating bunga o epekto.
tinutukoy nating bunga o Bunga
epekto. -ito ay nagsasabi ng
kinalabasan o resulta ng
pangyayari
I. Pagtataya ng Aralin Isulat sa sagutang papel Sumulat ng limang katangian
ang S kung ang tinutukoy Isulat ang B kung ang parirala ng isang mabuting bata.
ay sanhi at B kung bunga ay bunga at S kung ito ay Iisulat ang maaring magiging
ang pangyayari. sanhi. bunga ng kabaitang ito.
1. ___ Mamamatay ang 1.____Nag-aral ng mabuti si Gawin ito sa iyong sagutang
mga isda. Alex. papel.
___ Madumi ang ilog. ____kaya matataas ang
2. ___ Baha na sa marka niya sa pagsusulit.
kalsada.
___ Walang tigil ang pag- 2.___Bumagsak si Joshua sa
ulan. pagsusulit.
3. ___ Naligo sa ulan si ____dahil hindi siya nag-aral
Joel.
___ Nilagnat siya. 3.___May sugat si Andi
4. ___ Sumali siya sa ___kaya iyak ng iyak
paligsahan.
___ Magaling siyang 4.___ Bumaha sa EDSA
gumuhit. ____dahil sa malakas na ulan
5. ___ Tinulungan ni Bea
ang kaniyang lola. 5.___Nasa ospital si Simon.
___ Nagpasalamat ito sa ___dahil mataas ang lagnat.
kaniya
J. Karagdagang Gawain Ipakita ang bawat Ipakita ang bawat larawan at Basahin at unawain ang Iguhit sa inyong kuwaderno
para sa takdang-aralin larawan at ibigay ang ibigay ang sanhi ng bawat isa. bawat pangungusap. Isulat ang maaaring maging bunga ng
at remediation bunga ng bawat isa. sa sagutang papel ang bawat sitwasyon.
letrang S kung ang
pangungusap ay sanhi at B
naman kung ito ay bunga.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like