You are on page 1of 5

Paaralan: PAARALANG SENTRAL NG KANLURANG SAN JOSE Baitang: 2 - EXPLORER

GRADES 1 to 12 Guro: AHZZIEL HIPOLITO Asignatura: ESP


DAILY LESSON LOG Petsa/Oras: PEBRERO 19-23, 2023 Markahan: IKATLO

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng kamalayan sa karapatang pantao ng bata, pagkamasunurin tungo sa kaayusan at kapayapaan
Pangnilalaman ng kapaligiran at ng bansang kinabibilangan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa nang buong pagmamalaki ang pagiging mulat sa karapatan na maaaring tamasahin
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nakapagbabahagi ng pasasalamat sa tinatamasang karapatan Nakagagamit nang masinop ng anumang bagay tulad ng tubig,
Isulat ang code ng bawat sa pamamagitan ng kuwento pagkain, enerhiya at iba pa
EsP2PPP- IIId– 9 EsP2PPP-IIIe-10
kasanayan.

II. NILALAMAN Salamat Po sa Karapatan Ko CATCH-UP FRIDAY

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian MELC p. 80 MELC p. 80 MELC pp. 80-81 MELC pp. 80-81
1. Mga pahina sa Gabay 71-73 71-73 74-76 74-76
ng Guro
2. Mga pahina sa 174-179 174-179 180-186 180-186
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
mga larawan, tsart/ppt mga larawan, tsart/ppt mga larawan, tsart/ppt mga larawan, tsart/ppt
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Ipaawit ang “Bawat Bata”. Ipaawit ang “Bawat Bata”. Balik-aralan ang mga paraan kung Balik-aralan ang pagiging matipid.
aralin at/o pagsisimula ng Balik-aralan ang mga karapatang Ano ang karapatan? paano nagpapakita ng magpabigay ng mga halimbawa
bagong aralin (Review) pantao ng mga bata. Anu-ano ang mga karapatang pasasalamat sa mga karapatang ng mga ito.
Pasagutan ang Balikan ng Modyul tinatamasa ng mga bata? tinatamasa.
4 pahina 3 Panuto: Lagyan ng masayang
Piliin ang limang (5) karapatan na mukha ( ) kung ang
dapat tamasahin ng isang bata. pangungusap ay nagpapakita ng
Isulat ang letra sa sagutang papel pasasalamat sa karapatang
a. maging ligtas tinatamasa at malungkot na
b. mamalimos sa lansangan mukha naman ( ) kung hindi.
c. maglaro at maglibang Isulat ang sagot sa sagutang
d. mag-aral papel.
e. kalayaang gumawa ng gusto 1. Nananalangin ako sa Diyos sa
kahit bawal mga biyayang natatanggap namin
f. mahalin at alagaan sa araw araw.
g. magkaroon ng pangalan 2. Nag-aaral nang mabuti si
Daniel.
3. Malungkot si Ana dahil wala
siyang natanggap na regalo.
4. Sinisira ni Alvin ang kanyang
mga gamit.
5. Nagpapasalamat sa Diyos si
Lando dahil walang nagkakasakit
sa kanila.
B. Paghahabi sa layunin ng Simulan ang aralin sa pagtalakay Magpabigay ng mga paraan ng Magpakita ng mga larawan ng Ipasabi kung anu-ano ang mga
aralin (Motivation) sa larawan na may kaugnayan sa pahayag ng pasasalamat sa mga batang naglalaro ng tubig. Pag- dapat tipirin na mga gamit sa
babasahing kwento. Maaring karapatang tinatamasa. usapan ang ito. bahay.
magpakita ng mga larawan ng Basahin at talakayin ang
mag-anak na nagtutulungan sa kuwentong “Si Cass, Ang Batang
mga gawain o kaya ay isang bata Masinop”.
na tinutulungan ng kanyang
pamilya sa aralin.
C. Pag-uugnay ng mga Itanong: Ano ang inyong Basahin at talakayin ang Suriin sa Ipasagot ang mga tanong tungkol Balik-aralan ang kuwentong “Si
halimbawa sa bagong nararamdaman sa tinatamasa pahina 8-9 ng modyul. sa kuwento. Cass, Ang Batang Masinop”.
aralin.(Presentation) ninyong karapatan? Paano kayo 1. Anong klaseng bata si Cass?
nagpapasalamat? a. mapagkakatiwalaan c.
magalang b. masinop d.
masunurin
2. Ano ang ginawa ni Cass at ng
kanyang ina sa mga natirang
pagkain?
a. ipinamahagi sa iba c. isininop
ang pagkain b. iniwan sa tabi d.
inubos lahat
3. Kung ikaw ang nasa kalagayan
ni Cass, ano ang gagawin mo sa
batang nanghihingi ng pagkain?
a. magkukunwaring walang
nakita
b. hindi papansinin dahil hindi ko
siya kilala
c. bibigyan ng pagkain saka
ipagtatabuyan
d. bibigyan ang bata, sobra
naman ang pagkain
4. Ano ang aral na natutunan ni
Cass sa kuwento? a. maramot sa
kapwa
b. mapagbigay sa lahat
c. masinop sa pagkain
d. magtapon ng pagkain
5. Paano mo maipapakita ang
pagkamatipid sa pagkain
ngayong panahon ng pandemya?
a. Isisinop ang mga tirang pagkain
sa malinis na lalagyan.
b. Ipakakain sa mga alagang
hayop.
c. Ipamimigay sa mga kapitbahay
d. Iiwanan sa labas ng bahay
D. Pagtalakay ng bagong Basahin at talakayin ang Itanong ang sloobin ng mga bata Ipakita ang mga larawan na Itanong: Katulad din ba kayo ni
konsepto at paglalahad kuwentong “Salamat, Ako ay ukol dito. nagpapakita ng mga paraan Cass? Sa paanong paraan?
ng bagong kasanayan Ligtas” sa pahina 4-5 ng modyul. upang maging masinop sa tubig,
pagkain, enerhiya at iba pa.
#1(Modelling)
E. Pagtalakay ng bagong Itanong: Sa kwentong ating Pag-usapan ang saloobin ng mga Itanong: Sa kwentong ating Magpakita ng mga larawan ng
konsepto at paglalahad binasa, masaya rin ba kayo kung bata sa bawat sitwasyon. binasa, paano ipinakita ni Cass na mga bagay at ipasabi kung paano
ng bagong kasanayan #2 kayo ay nakatanggap ng regalo? ang pagiging masinop o matipid? tinitipid ang mga ito.
Ano ang naging damdamin ninyo?
(Guided Practice)
F. Paglinang sa Kabihasaan Ipasagot ang gawain sa pahina 5- Bumuo ng apat na pangkat. Ipasagot ang Pagyamanin sa Pangkatang Gawain:
(Independent Practice) 6. Magpakita ng inyong pasasalamat pahina 6-7 ng modyul. Dula-dulaan tungkol sa pagtitipid.
(Tungo sa Formative Piliin ang letra ng tamang sagot at para sa mga karapatang Piliin ang letra ng tamang sagot
isulat sa sagutang papel. tinatamasa sa pamamagitan ng sa bawat sitwasyon na nakasulat
Assessment) 1. Si Aiza ay masasabing ligtas sa mga gawaing nakasaad sa bawat sa ibaba. Isulat ang sagot sa
COVID-19 dahil siya pangkat. Ipakita ang inyong sagutang papel.
ay__________________. output sa loob ng tatlong minuto. 1. Si Rita ay maghapong naglalaro
a. hindi lumalabas ng bahay gamit ang selpon. Siya ay hindi
b. nagbabasa Pangkat 1- Gumawa ng isang masinop sa _______.
c. naglalaro sulat pasasalamat para sa mga a. enerhiya b. tubig c. pagkain
d. kumakain karapatang nakakamit. Isulat ito d. tirahan
2. Ito ay isang sakit o epidemyang sa loob ng isang puso. 2. Ano ang tamang gawin upang
kumakalat sa buong mundo. makatipid sa tubig?
a. tigdas a. Maghugas sa sirang gripo.
Pangkat 2- Magsadula ng isang
b. COVID -19 b. Maglaba sa palanggana na
eksena na nagpapakita ng
c. sipon puno ng tubig.
pasasalamat para sa karapatang
d. lagnat c. Isara ang gripo habang
tinatamasa.
3. Ano ang dapat gawin bilang nagsisipilyo.
pasasalamat sa mga frontliners d. Maghilamos ng mukha sa
upang makaiwas sa COVID-19? Pangkat 3- Ikuwento kung paano timba.
a. sumunod sa paalala ninyo tinatamasa ang inyong 4. Ang mga tirang pagkain ay
b. makinig lang sa kanila karapatan. Maaari itong gamitan dapat na _____.
c. huwag pansinin ang paalala nila ng puppet. a. isinop sa bukas na cabinet
d. hindi ako makikiaalam b. itapon sa basurahan
4. Ano ang karapatang Pangkat 4- Gumawa ng isang c. isinop sa malinis na lalagyan
tinatamasa ni Aiza at ng kanyang dasal upang magpasalamat para d. hayaang nagkalat sa mesa
mga kapatid? sa karapatang tinatamasa. Isulat 5. Nakita ni Jan na sira ang gripo
a. pumili ng pangalan ito sa isang kartolina. nila sa kusina. Ano ang dapat
b. alagaan at maging ligtas c. niyang gawin upang maayos ito?
pumili ng pagkain a. Hayaang tumutulo ang gripo.
d. maglaro at maglibang b. Magkunwaring walang nakita.
5. Ano ang mga kilos na c. Paglaruan ang gripo.
nagpapakita ng pasasalamat sa d. Sabihin kay tatay ang sirang
mga karapatan? gripo.
a. tamad pumasok 5. Ang bayarin ng kuryente ay
b. nag-aaral na mabuti at mataas na. Paano ito matitipid?
mapagmahal sa kapwa a. Matagal na panonood ng
c. pumapasok ng katulong telebisyon.
d. hindi pagsunod sa paalala o b. Palaging maglalaro sa selpon.
utos c. Magdamag na nakasindi ang
mga ilaw.
d. Patayin ang ilaw kapag hindi
ginagamit.
G. Paglalapat ng aralin sa Magpabigay ng mga paraan ng Anu-ano ang inyong ginagawa Paano kayo nagtitipid ng mga Anu-ano ang inyong ginagawa
pang-araw-araw na buhay pahayag ng pasasalamat sa mga upang magpasalamat sa inyong gamit sa bahay? upang makapagtipid ng mga
(Application) karapatang tinatamasa. natatamasang karapatan? gamit sa bahay?
H. Paglalahat ng Aralin Anu-ano ang inyong ginagawa Bakit kayo dapat magpasalamat Bakit kailangan nating magtipid? Paano ninyo ginagamit ng tama
(Generalization) upang maipakita ang pasasalamat sa mga karapatang inyong Anu-ano ang mga paraan upang ang enerhiya, tubig, pagkain at
sa inyong natatamasang natatamasa? makatipid ng tubig, pagkain, ang mga kagamitan sa bahay?
karapatan? enerhiya at iba pa?
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang angkop na salita na Tingnan ang mga larawan sa Piliin ang letra ng natipid sa mga
(Evaluation) nagpapahayag ng pasasalamat na ibaba. Lagyan ng tsek (ü) kung ito sumusunod na sitwasyon. Isulat
makikita sa larawan. Isulat ang ay tumutukoy sa tamang ang sagot sa sagutang papel.
wastong sagot sa sagutang papel. paggamit ng tubig, pagkain at a. enerhiya b. pagkain c. tubig
enerhiya at ekis (x) naman kung 1. Bago matulog, pinapatay ni
hindi. Gumamit ng sagutang nanay ang ilaw.
papel. 2. Nilutong muli ni nanay sa
almusal ang natirang pagkain
kagabi.
3. Isinara ni Nestor ang
1. Nagpapasalamat ako sa aking tumutulong tubig sa gripo dahil
guro kaya _______________ ako puno na ang timba.
na mag- 4. Hindi na binubuksan ni ate ang
linis ng aming silid-aralan. aircon kapag malamig ang
(tumutulong, natutulog, umiiwas) panahon.
5. Iniipon ni tatay ang tubig-ulan
panlinis ng sasakyan.

2. Ipinagmamalaki ko na binigyan
ako ng ________ para ako
makilala.
(bag, pangalan, damit)

3. Ako ay niyayakap ni nanay


tanda ng kanyang
______________.
(pagmamahal, galit, pagbabawal)

4. Ang mag-anak na sama-


samang ___________ ay tanda
ng
pagpapasalamat sa Diyos.
(kumakain, natutulog,
nananalangin)

5. Bilang pasasalamat,
___________ si Lito nang mabuti.
(naglalaro, natutulog, nag-aaral)
J. Karagdagang Gawain para Iguhit kung paano ka
sa takdang-aralin at nagpapasalamat sa karapatang
remediation iyong natatamasa.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like