You are on page 1of 5

DAILY LESSON PLAN School: PIAT NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level: 10

Teacher: ROVELYN B. BOSI Learning Area: Araling Panlipunan 9


Teaching Dates and
FEBRUARY 26 & 29, 2024 Quarter: 3rd
Time:

I.LAYUNIN MONDAY THURSDAY FRIDAY


A. Pamantayang Ang mag-aaral ay… CATCH UP
Pangnilalaman naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa FRIDAY
pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay… nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pagganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
C. Pamantayan sa *Nasusuri ang pamamaraan at kahalagahan ng pagsukat ng
Pagkatuto pambansang kita
D. Layunin a. nasusuri ang paraan ng pagsukat ng pambansang kita,
d. nasusukat ang pambansang kita batay sa mgaparaan ng
pagsukat nito.

II. NILALAMAN Paraan ng pagsukat ng GNI


III. KAGAMITANG
PANTURO
A. References
1. Teacher’s Guide
pages
2. Learner’s Materials Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral, Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-
aaral,
3. Textbook Pages
4. Additional Materials MELC, Guidebook, Internet MELC, Guidebook, Internet
from Learning
Resource Portal
B. Other Learning Laptap, PowerPoint Presentation, Pantulong Biswal Laptap, PowerPoint Presentation, Pantulong Biswal
Resources
IV. PAMAMARAAN
Panimulang gawain Panalangin Panalangin
Pagbati Pagbati
Pagtsitsek ng lumiban sa klase Pagtsitsek ng lumiban sa klase
A. Panlinang na Anu-ano ang mga paraan sa pagsukat ng Pambansang Kita? BALITAKTAKAN!
Gawain/Balik aral Pag-uulat sa klase. Ibabahagi ng mga mag-aaral ang mga
Isa-isahin ang mga ito.
balita na kanilang napanuod na may kinalaman sa presyo
ng mga bilihin.
B. Pagsusuri Suriin kung ang sumusunod ay kabilang sa Gross National Gawain 1: Balik- tanaw
Income o Gross Domestic Product. Isulat ang sagot na GNI o
GDP. Bumuo ng tatlong(6) grupo at punan ang hinihingi sa
______1. Jojo, call center agent sa Singapore = GNI talahanayan. Ibahagi ang sa klase ang natipong
______2. Korean Hotspring Resort sa Laguna = GDP impormasyon.
______3. Pilipinong guro sa Amerika =GNI
______4. Computer Shop ni Mr. Cruz sa Quezon City =GNI Produkto Presyo ng Presyo ng
______5. Grocery Store ng isang Chinese sa Roxas = GDP Produkto (Noon) Produkto
(Ngayon)
1pc.
Mongol
(Lapis) 2
1 pc. Coke
mismo
1 kl. bigas
1 pad whole
paper
1pc. Fried
chicken
Pamprosesong Tanong:
1.Ano ang napansin mo sa presyo ng mga produkto ayon
sa panahon noon at ngayon?
2. Sa iyong palagay, bakit nagkakaroon ng pagbabago sa
presyo ng produkto?
Batay sa ginawa natin na gawain. Ano sa palagay niyo
ang ating tatalakayin?
C. Paghahalaw at Pagkokompyut sa GNP/GNI sa paraang Expenditure, Value Batay sa ginawang aktibiti, anu kaya ang kahulugan ng
Pagahahambing added Approach at Income Approach. Batay sa aking binigay implasyon?
na takdang aralin.
Expenditure Value Added Income
Approach Approach Approach
C= 3,773,325 Agriculture= CE= 168 million
G= 524,361 1,284,162 NOS= 120
I= 846,671 Industriya= million
X= 2,496,563 3,686,332 IT= 90 million
M= 2,533,872 Service= S= 159 million
NFIFA= 416,400 6,891029 D= 162 million
GNI=? GDP=? GNP?
GDP=?
SAGOT NG
MAG-
AARAL

IMPLASYON

D. Paglalapat Gawain: Implasyon-komiks


Kompyutin ang GNP/GNI sa paraang Expenditure, Value
Gumawa ng maikling komiks na nagpapakita ng
Added Approach at Income Approach. Batay sa Hypothetical
na datos. manipestasyon ng implasyon.
1. Expenditure Approach
C=1,833,768
I=1,200,345
G=3,785, 201
X=2,634,009
M=2,265,898
NFIFA= 21,123,892
GDP=
GNI=

2. VALUE ADDED APPROACH


Agriculture= 4,282,675
Industriya=1,657,892
Service=4,442,858
GNI=

3. INCOME APPROACH
CE=3,365,893
NOS=8,354,678
IT=2,278,231
S= 1,236,267
D=5,467,892
GNP=?
Rubrik sa pagmamarka:
Kaangkupan sa paksa: 5
Kalinisan at kaayusan: 5
Pagkamalikhain:5
Orihinalidad: 5
Partisipasyon/kooperasyon: 5
E. PAGLALAHAT  Ano ang formula sa pagkuwenta ng Gross National Gawain 4: Info-lasyon
Income sa pamamaraan batay sa paggasta o Itala ang depinisyon na nakapaloob dito sa graphic
expenditure approach? organizer.
 Ano ang formula sa pagkuwenta ng Gross National
Income sa pamamaraan batay sa pinagmulang Mga Uri ng
Industriya? Implasyon
 Ano ang formula sa pagkuwenta ng Gross National Demand
Income sa pamamaraan batay sa Kita? Structural Pull
 Bakit kailangan sukatin ang pambansang kita?

Cost-
push

V. PAGTATAYA Sukatin ang GNP/GNI sa paraang Expenditure Approach Panuto: Sagutin ang sumusunod na tanong sa sagutang
1. Expenditure Approach papel(1/4 paper)
C= 123,890 1. Isang uri ng implasyon kapag mas mataas ang demand
G= 356,864 kaysa sa supply
I= 1,673,890 2. Isa sa mga dahilan ng pagtaas ng presyo ng mga
X=5,678,908 bilihin
M= 3,989,999 3. Ekonomista na nagsabi na ang labis na money supply
NFIFA= 485,890 ay dahilan ng pagtaas ng demand ng bawat sektor
GDP=?
4. Ang patuloy na pagtaas ng pangkalahatang presyo ng
GNI=?
mga bilihin
5. Isang uri ng implasyon kung saan mataas ang
gastusin sa produksiyon
VI. Karagdagang Manuod ng balita tungkol sa presyo ng mga bilihin ngayon.
Gawain
Iulat ito a klase sa susunod na miting.
VII. MGA TALA
VIII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa Remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakakaunawa sa
aralin

D. Bilang ngmag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Inihanda ni: Iwinasto ni: Itinala ni:
ROVELN B. BOSI ROSALI R. PASCUA ALELI M. BAYADOG, PH.D.
Social Science Teacher Master Teacher I School Principal II

You might also like