You are on page 1of 2

Republic of the Philippines

Region IX, Zamboanga Peninsula


Division of Zamboanga City
Don Alfaro St. Tetuan, Zamboanga City

Banghay Aralin sa Pagbasa at Pagsulat tungo sa Pananaliksik

February 20, 2024 – Martes


I- Mga Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang punto ng kasanayan sa mapanuring pagbasa – bago bumasa.
b. Nakapagbibigay ng iba’t ibang gawain bago bumasa.

II- Nilalaman
a. Paksa: Mga Kasanayan sa Mapanuring Pagbasa – Bago Magbasa
b. Sanggunian: De Laza, C. 2016. Pagbasa at Pagsulat ng Iba’t ibang Teksto tungo sa
Pananaliksik. Pah. 18-19. Manila: Rex Book Store, Inc.
c. Mga Kagamitan: Notebook, Panulat, Laptop, TV/Projector

III- Pamamaraan

A. Panimulang Gawain
 Panalangin
 Pagbati sa klase.
 Pagtsek ng Atendans
 Pagtala ng Liban/Huli sa klase
 Pagpuna sa kaayusan/Kalinisan sa klase

B. Aktibity
 PANGKATAN
 Magbibigay ng tigtatatlong (3) metacards sa bawat pangkat, saka punan ito ng mga
paghahanda na isinasagawa bago bumasa. Ipapaskil ito sa pisara.

MGA
PAGHAHAND
A BAGO
BUMASA

C. Analisis
 Ibabahagi sa klase ang mga naisulat sa metacards.
D. Abstraksyon
 INDIBIDWAL NA PAGBASA
 Sinisimulan ang pagbasa sa pagsisiyasat ng tekstong babasahin. Ang pagsusuri ng
panlabas na katangian ng teksto ay mahalaga upang malaman ang tamang estratehiyasa
pagabsa batay sa uri at genre ng teksto o kung kinakailangan ba ito ayon sa itinakdang
layunin ng pagbasa.
 Kinapapalooban ito ng previewing o surveying ng isang teksto sa pamamagitan ng
mabilisang pagtinigin sa mga larawan, pamagat, at pangalawang pamagat sa loob ng
aklat. Sa bahaging ito, iniuugnay sa inisyal na pagsisiyasat ang mga imbak at kaligirang
kaalaman upang lubusang msuri kung anong uri ng teksto ang babasahin.
 Nakabubuo ng mga tanong at matalinong prediksyon kung tungkol saan ang isang
teksto batay sa isinasagawang pagsisiyasat. Ito ang pagsisimula ng kognitibong proseso.

E. Aplikasyon
 Lagyan ng tsek () ang patlang bago ang bilang kung ang tinutukoy ng pahayag ay
mga gawain bago bumasa. Lagyan naman ekis () kung hindi.

___________ 1. Pagkuha ng kahulugan mula sa konteksto.


___________ 2. Pagsuri ng panlabas na katangian upang masuri ang uri o genre ng teksto.
___________ 3. Pagsuri ng panlabas na katangian upang masuri ang uri o genre ng teksto.
___________ 4. Pagtatasa ng komprehensyon
___________ 5. Pagbubuod.
___________ 6. Pagsisiyasat ng tekstong babasahin kung kinakailangan ito ayon sa layunin ng
Pagbasa.
___________ 7. Ebalwasyon.
___________ 8. Pagtantiya sa bilis ng pagbasa.
___________ 9. Paghihinuha/pagkakaroon ng previewing o survey (mabilis na pagtingin sa mga
larawan, pamagat at pangalawang pamagat.
___________ 10. Pagbuo ng matalinong prediksyon kung tungkol saan ang teksto.

IV- Takdang Aralin


 Pag-aralan at basahin ang kasunod na paksa – Mga Kasanayan sa Mapanuring Pagbasa –
Habang Nagbabasa.

Inihanda ni:
Sandralyn P. Martinez
SST – III

You might also like