You are on page 1of 15

Iloilo State University of

Fisheries Science and Grade 11


Paaralan Technology Antas
Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t ibang Teksto
Guro Asignatura Tungo sa Pananaliksik
Petsa at Oras ng
Ikatlong Markahan
Pagtuturo Markahan

GRADES 11 to 12 SECTIONS
DAILY LESSON PLAN    
(Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
     
         

I. LAYUNIN

Nasusuri ang iba’t- ibang uri ng binasang teksto ayon sa kaugnayan nito sa sarili, pamilya, komunidad, bansa at daigdig.
A. Pamantayang Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Pagganap Nakasusulat ng isang panimulang pananaliksik sa mga ponemang kultural at panlipunan sa bansa.

 Nagagamit ang mabisang paraan sa pagpapahayag; a. kalinawan, b. kaugnayan, c. bisa sa reaksyong papel na
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto isinulat ( F11PU-lllfg-90 ); at
 Nakasusulat ng mga reaksyong papel batay sa binasang teksto ayon sa katangian at kabuluhan nito; a.pamilya
b. komunidad c. bansa d. daigdig. ( F11PU-lllfg-90 ).
Mga tiyak na Layunin:
a. Natutukoy ang kahulugan ng tekstong Argumentatibo
b. Nalalaman ang mga elemento ng tekstong Argumentatibo.
c. Natutukoy ang mga bahagi ng tekstong Argumentatibo
d. Natatalakay ang nilalaman ng tekstong Argumentatibo
e. Nakikibahagi sa klase ng isang debate sa pamamagitan ng tekstong Argumentatibo.
f. Nakakasulat ng isang tekstong Argumentatibo.

II. NILALAMAN
Tekstong Argumentatibo

Powerpoint Presentation, Laptop


III. Kagamitang Panturo

Pinagyamang (Pluma) Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teskto Tungo sa Pananaliksik 


A. Sanggunian

1. Pahina mula sa Gabay ng Guro

Ikalawang Semestre,Ikatlong Kwarter pahina 4-11


2. Pahina ng mula sa Modyul para sa
MAg-aaral

3. Pahina ng Aklat

4.Karagdagan Kagamitan sa
Pagkatuto
IV. Pamamaraan
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A.Balik-Aral/ Pagtuklas/ Pagsisimula sa
Bagong Aralin A.Panimulang gawain:
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagpapatupad ng mga patakaran bago
magsimula ang klase
4. Pagtala ng mga liban at di-liban sa klase
5. Pagbaybay

B. Pagganyak
Laro: Charade
Bumuo ng dalawang pangkat sa pamamagitan ng
paghati sa dalawang grupo:

 Pagpangkatin ang mga babae at mga


lalaki.
 Ang dalawang pangkat ay pipili ng isang (Magpapangkat ang mga mag-aaral)
myembro na bubunot ng papel kung saan
nakasulat ang mga isyung panlipunan
(korapsyon, aborsyon,at iba) na
 maaring maging paksa sa pagsulat ng
tekstong argumentatibo.
 Bawat pangkat ay bibigyan ng isang minuto
upang i-arte ang nabunot na paksa.
 Ang pangkat na may pinakaraming tamang
sagot ay siyang panalo sa laro.
Pagkatapos ng laro tatalakayin ang mga 1.-Polusyon
sumusunod na tanong: -korapsyon
1. Ano-ano ang mga salitang -aborsyon
pinahuhulaan sa laro? -kahirapan
2. Mahalaga ba itong pag-usapan at -edukasyon
-diskriminasyon
bigyang pansin bilang mag-aaral?
Bakit?
2. Oo, dahil nalilinang nito ang kritikal na pag iisip ng mamamayan.
3.Pagpapanatili ng mga lugar o bagay na naisasaayos.

3. Kung ikaw ay nasa kinauukulan,ano-


ano ang maaring gawin sa mga maiinit
na paksang ito?

B. Paglalahad Tekstong Argumentatibo


- Ang tekstong Argumentatibo ay isang uri (Pagtatalakay ng aralin sa mga mag-aaral)
ng teksto na nangangailangan na
ipagtangol ng manunulat ang posisyon sa
isang tiyak na paksa o usapin gamit ang
mga ebidensiya mula sa personal na
karanasan, kaugnay na mga literatura at
pag-aaral, ebidensya ,kasaysayan ar
resultang emperikal na pananaliksik.

Mga Elemento ng Pangangatwiran

1.Proposisyon- ay ang pahayag na ilalahad upang


pagtalunan o pag-uusapan.
Halimbawa: Dapat na ipasa ang Divorce
Bill upang mabawasan ang karahasan
laban sa kababaihan.
2.Argumentatibo- ito ang paglalatag ng mga
dahilan at ebidensiya upang maging makatuwiran
ang isang panig.
Halimbawa : Dahil sa ginawang pagbibitiw
ni Dr. Sun Yat Sen sa pagka-pangulo, karapat
dapat na kaya siya sa mataas na pagpapahalaga
ng pagkilala hindi lamang ng mga tsino, kundi ng
buong daigdig

Bahagi ng Tekstong Argumentatibo

1.Panimula/ Introduksiyon
 Ang panimula ay kailangang maging
mapanghikayat sa paraang mahusay na
mailahad ang pangkalahatang paksang
tatalakayin at proposisyon.
 Ang kailangang ang bahaging ito ay
mapanghimok at nakakukuha ng interes ng
mambabasa tungkol sa paksa.
 Tinatalakay ang ‘pinanggalingan’ ng may
akda kung bakit niya naisipang bumuo ng
argumento at igiit ang kanyang panig.
 Ang proposisyon ay isang pahayag na
naglalaman ng isang opinion na maaring
pagtalunan.

2. Katawan
 Lahat ng argumento ukol sa inihaing
proposisyon ay kailangan
organisadong maihanay sa katawan ng
tekstong argumentatibo.Dito
tatalakayin ang bawat ebidensiyang
sumusuporta sa argumento.
 Mahalagang may malawak na
kaalaman ang manunulat ukol sa
isyung tinatalakay, nang
 sagayon ay magtaglay ng bigat ang
mga pangangatwiran.

3.Konklusyon
 Sa bahaging ito, inilalatag ng
sumulat ang kabuuang niyang
pananaw ukol sa kaniyang
proposisyon.

 Kinakailangan matibay ang


konklusiyong binuo batay sa mga
patunay na nabanggit sa katawan ng
teksto.

Katangian at Nilalaman ng Mahusay na Tekstong


Argumentatibo

1. Mahalaga at napapanahong paksa.


2. Maikli ngunit malaman at malinaw na pagtukoy
sa tesis sa unang talata ng teksto.
3. Malinaw at lohikal na transisyon sa mga bahagi
ng teksto.
4. Maayos na pagkakasunod-sunod nang talatang
naglalaman ng mga ebidensiya ng argumento.
5. Matibay na ebidensiya para sa argumento.
Halimbawa ng mga sulating o akdang gumagamit
ng tekstong argumentatibo;
a. Tesis
b. Papel na Pananaliksik
c. Posisyong Papel
d. Petisyon
C. Pag- susuri Academic Freeze; Dapat Bang Ipapatupad
Naghahatid ng takot at pangamba sa mga
mamamayan ng Filipino ang Novel Corona Virus o
NCov na pinaniniwalaang nagmula sa pa Wuhan
City sa China. Sa kasalukuyan, ayon sa World
Organization Milyong katao na ang namatay sa
buong daigdig at patuloy na dumarami sa pagdaan
ng mga araw. Kaya naman, naging isang malaking
banta sa ibat-ibang sector ng lipunan ang
nasasabing pandemya lalong-lalo na sa sector ng
edukasyon.
Bunga ng mga pangyayaring ito, maraming
mga grupo ang nagpanukalang magkaroon ng
academic freeze o pansamantalang pagpapaliban
ng klase sa Taong Panuruan 2020-2022. Ito ay sa
kadahilanang hindi bumababa ang kaso ng Covid
sa bansa simula ng ito ay kumalat na sa buong
kapuluan.
Bilang isang mamamayang Pilipino na may
lubos na malasakit sa kahalagahan ng edukasyon
huwag dapat nating ipagpaliban ang mga
pagbubukas ng klase. Ang edukasyon ay hindi
dapat ipagpaliban sapagkat mayroong ibat-ibang
kaparaanan para lamang mailahad ang edukasyon
sa mga batang ang tanging hangad ay matuto. Sa
utos ng Kagawarang Blg. 18 S. 2020, ang
Departamento ng Edukasyon ay nakaisip ng mga
kaparaanan para patuloy na maihatid ang
eduksyon sa pamamagitan ng ibat-ibang learning
modalities nang hindi naisasakripisyo ang
kalusugan ng mga kabataan. Kabilang dito ang
Modular Based Instruction,TV Based Instruction,
Online at Blended learning.
Ang edukasyon ay isang patuloy na proseso
kung kaya hindi dapat maudlot ang pag-aaral ng
mga kabataan.Kagaya ng isang bakal kapag hindi
ito naalagaan at napabayaan ito ay kinakalawag.
Ang isang taong academic freeze ay magdudulot
sa mga bata ng kawalanggana sa pag-aaral at
magiging daan upang malihis ang kanilang
atensyon sa mga di kanais-nais na bagay.

1. Ano ang pangunahing paksa ng 1. Ang pangunahing paksa ay tungkol sa Novel Corona Virus
binabasang teksto o NCOV.
2. Batay sa tekstong binasa , ano-anong mga 2. Huwag nating ipagpaliban ang pagbubukas ng klase.
mahahalagang punto o argumento ang
inilahad dito.
3. Ang layunin ng teksto na sa kabila ng pandemya dapat na
3. Ano ang pangunahing layunin ng teksto ng
ang edukasyon ay hindi dapat ipagpaliban bagkus
binasang teksto? ipagpatuloy ito gamit ang ibat- ibang blending of modality
para hindi maudlot ang pag-aaral ng mga bata.

4. Ang isang taong academic freeze ay magdudulot sa mga


bata ng kawalang gana sa pag-aaral at magiging daan
upang malihis ang kanilang atensyon sa mga di kanais
4. Ano-ano ang pangunahing pamatnubay na nais na bagay.
nakapaloob sa teksto? Makakatulong ito para mahikayat ang isang indibidwal
Paano ito makakatulong para mahikayat para ito ay paniwalaan sapagkat nagsasabi ito ng tamang
ang isang indibidwal para ito ay ideya at sitwasyon na magiging makatotohanan.
paniwalaan?
D. Paglalapat Pangkatang Gawain
Bago tayo magsimula, magkakaroon tayo ng isang RUBRIK SA PAGTATALO O DEBATE
aktibidadis. Pamantayan 1 2 3 Sarili Pang
kat
Magkakaroon tayo ng debate at pipili kayo ng Paksa/ Walang mainam May Lubhang malinaw at
kaisipan na kaisipang naipapahayag na maayos ang kaisipang
paksa sa ibaba at gawan ng mga pahayag at ipinapahayag 2 hanggang 3 na naipahayag. May 4 o
dedepensahan ninyo ito. tungkol sa paksa. kaisipan ang
nabanggit sa
higit pang kaisipan ang
nabanggit.
Bumuo ng apat na grupo at ang bawat grupo ay paksa.

pipili ng paksa sa ibaba. Panga ngatwi Walang sapat na Walang gaanong May sa sapat na
ran katibayan ang naiharap na katibayang inihaharap
pangangatwiran. pangangatwira sa pangangatwiran.
PANUTO Mahina at hindi Mahina ang Maayos na maayos ang
Depensahan ang pahayag sa loob ng isang Pagpapahay
mauunawaan ang
sinasabi.
pagkakapahayag
ngunit may pang-
pagkakapahayag na
may pang-aakit sa
minuto. Gumamit ng mga pruweba o ebidensya ag/ pagsasa
lita
aakit sa nakikinig nakikinig ang boses o
ang boses o pagsasalita.
kung maari. pagsasalita.
Pagtutu ligsa Walang May isa o May 3 o sapat at
naipahayag dalawang malinaw malinaw na pahayag
 Fake news tungkol sa
sinasabi.
na pahayag
tungkol sa
tungkol sa ipinahayag
ng kabilang panig.
 Teen age pregnancy ipinapahayag ng
kanilang panig.
 Diborsyo Tiwala sa Hindi maayos ang May mahinang Lubusang
sarili pagsasalita dahil pagpapahayag naipapahayag nang
 Same sex marriage sa kaba kayat dahil naibabatid malinaw at
nabubulol. nang kaunti ang naipapabatid ang
layunin ng panig. katanggagp tanggap na
layunin ng panig.
( Malayang debatehan )

Tanong: 1. Ang Tekstong Argumentatibo ay isang uri ng teksto na


nangangailan na ipagtanggol ng manunulat ang posisyon
1. Ano ang tekstong argumentatibo? sa isang tiyak na paksa upang gamitin ang mga
makatotohanang detalye.
2. Dahil ang Tekstong Argumentatibo ay kung saan mo
2. Bakit sinabing hindi nagkakalayo ang inilalahad na tama ang iyong mga pinaglalaban. Ang
tekstong argumentatubo at tekstong tekstong persuweysib naman ay hinihikayat mo yong
E. Paglalahat
persuweysib? tinutukoy mo sa pamamagitan ng pagsabi/pagsulat ng
mga magagandang aspeto.
3. Mahalaga ang Tekstong Argumentatibo sa mga usaping
3. Bakit mahalaga ang mga tekstong panlipunan dahil sa maaring dulot nito sa mambabasa.
argumentatibo sa mga usaping panlipunan. Karaniwan sa ganitong uri ng teksto ay humihingi ng
reaksiyon o opinion mula sa mambabasa at hinuhubog dito
ang kakayahan mo sa reasoning at matalinong opinion sa
isang uri ng usapin.
F. Pagtataya GAWAIN
PANUTO
Basahing mabuti ang mga
paahayag sa ibaba at tukuyin kung anong
konsepto ng tekstong argumentatibo ang
tinutukoy. Isulat lamang ang titik ng tamang
sagot.

A. Proposisyon D. Katawan H. Layunin


B. Argumentatibo E. Konklusyon
C. Introduksiyon G. Ebidensya
------------1. Mahikayat ang mga
mambabasang tanggapin ang argumento.
------------2. Pagtatanggol ng manunulat sa
isang posisyon sa isang tiyak na paksa.
------------3. Pahayag na ilalahad upang 1. H
pagtalunan o pag- uusapan. 2. B
------------4. Paglalatag ng ebidensya upang 3. A
4. G
maging makatwiran ang isang panig.
5. C
------------5. Mapanghimok at nakakukuha ng
6. E
interes ng mambabasa ang bahaging ito. 7. D
------------6. Inilalatag ng sumulat ang kabuuan 8. C
niyang ukol sa kanyang proposisyon. 9. E
------------7. Tinatalakay ang bawat 10. F
ebidensyang sumusuporta sa argumento.
------------8. Tinatalakay ang pinanggalingan ng
may- akda kung bakit niya naisipang bumuo
ng argumento at igiit ang kanyang panig.
9. Matibay ang bahaging ito batay sa
mga patunay na nabanggit sa katawan.
-----------10. Mahalagang patunay sa
argumento o proposisyon.

Mangalap sa mga lumang diyaryo na may mga


G. Karagdagang gawain para sa tekstong argumentatibo at basahin ito sa susunod
takdang-aralin na pagkikita.

V. MGA TALA  
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng  
80% na pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na  
nangangailangan ng interbensyon
C. Nakatutulong ba ang remedial?  
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
D. Bilang ng mga mag-aaral na  
magpapatuloy sa remedial
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo o  
nakatutulong ng lubos. Paano?

Leyenda:
1. Applies knowledge of content within and across curriculum teaching area.
2. Uses a range of teaching strategies that enhance learner achievement in literacy and numeracy skills.
3. Applies a range of teaching strategies to develop critical and creative thinking as well as other higher-order thinking skills.
4. Manage classroom structure to engage learners, individually or in groups. In meaningful exploration, discovery and hands on activities within a range of
physical learning environment.
5. Manages learner behavior constructively by applying positive and non-violent discipline to ensure learning-focused environment.
6. Uses differentiated, developmentally appropriate learning experience to address learners’ gender, needs, strength, interests and experiences.
7. Plans, manages and implements developmentally sequence teaching and learning processes to meet curriculum requirements and varied teaching contexts.
8. Selects, develops, organizes, and uses appropriate teaching and learning resources, including ICT, to address learning goals.
9. Design, select, organizes and uses diagnostic, formative and summative assessment strategies consistent with curriculum requirements.

Anotasyon: Ang pangkatang gawain ay nasa ikaapat na indicator na kung saan ang mga mag-aaral ay magpapangkat-pangkat at bibigyan ng karampatang
gawain na nakabatay sa rubrik.

INIHANDA NINA:
EMIE MHAR AGUILAR
LORIBEL BANARES
ERICA DELLO
IRISH ESPINA
JEAN ROSE LAUD
JONABEL PALOMO
REALYN PAMONAG
MARIA CRISTINA PULGADO
JINKY MAE SIVERO
BSED 3- FILIPINO

PINUNA NI:
MICHELLE B. MAYO
INSTRUKTOR

You might also like