You are on page 1of 6

GRADES 1 to 12

Paaralan CALANTAS NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/ Antas


DAILY LESSON LOG 7
(Pang-araw-araw na Tala
sa Pagtuturo) Guro Jay Ann Kaye C. Ramos Asignatura FILIPINO

Petsa/ Oras Marso 7,8,9,10 2023 Markahan IKATLONG MARKAHAN

Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Luzon
Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting ) tungkol sa kanilang sariling lugar
B. Pamantayan sa Pagganap

F7PN-IIId-e-14 F7PB-IIId-e-15- Napaghahambing


Natutukoy ang magkakasunod-sunod F7PN-IIId-e-14 ang mga katangian ng F7PB-III-d-e -16- Nasusuri ang
at magkakaugnay na mga pangyayari Natutukoy ang magkakasunod-sunod at mito/alamat/kuwentong bayan batay mga katangian at elemento ng
sa tekstong napakinggan. magkakaugnay na mga pangyayari sa sa paksa, mga tauhan, tagpuan, mito, alamat at kuwentong-
tekstong napakinggan. kaisipan at mga aspetong bayan
pangkultura na nagbibigay hugis sa
panitikan ng Luzon F7PT-III-d-e-14- Nabibigyang
kahulugan ang mga salita sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
F7PB-III-d-e -16- Nasusuri amg mga tindi ng pagpapakahulugan.
katangian at elemento ng mito,
alamat at kuwentong-bayan

F7PT-III-d-e-14- Nabibigyang
kahulugan ang mga salita sa tindi ng
pagpapakahulugan.

Aralin3.2
Panitikan: Mga Elemento ng Mito/ Alamat/ Kwentong-
Bayan
Si Malakas at si Maganda (Kuwentong-
bayan)
Alamat ng Paruparo (Alamat)
II. NILALAMAN Ang Hukuman ni Sinukuan (Mito)

Wika at Gramatika: Mga Pahayag na ginagamit sa


pagsulat ng panimula, gitna at
wakas ng isang akda.

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Rex supplemental Material, Rex supplemental Material, Rex supplemental Material, Rex supplemental Material,
Internet Internet Internet Internet

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Sipi ng akda Sipi ng akda Sipi ng akda Sipi ng akda

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-


Mag-aaral

Page 1 of 5
Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

3. Mga pahina sa Teksbuk Kalinangan 7 pahina 214 Kalinangan 7 pahina 214


Filipino pahina 9 Filipino pahina 9
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN

Pagganyak
Pagganyak Sasabihin ng guro sa mga mag- Pagganyak Pagganyak
Sasabihin ng guro sa mga aaral na umisip ng isang napakalaking Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
mag-aaral na umisip ng isang tanong na mula noong sila ay bata pa ay Kailangang maipakita ng bawat Kailangang maipakita ng bawat
napakalaking tanong na mula noong gustong –gusto na nilang hanapan ng pangkat ang pagkakaiba-iba ng pangkat ang pagkakaiba-iba ng
sila ay bata pa ay gustong –gusto na sagot. kahulugan ng mga salita sa kahulugan ng mga salita sa
nilang hanapan ng sagot. (Isasagawa ito ng katulad ng ginagawa ni pamamagitan ng pagpapakita ng pamamagitan ng pagpapakita ng
(Isasagawa ito ng katulad ng Kuya Kim Atienza sa Matanglawin. isang sitwasyon. isang sitwasyon.
ginagawa ni Kuya Kim Atienza sa 1. Ano-ano ang mga tanong ninyo mula
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Matanglawin. noong kayo ay bata pa? Pangkat 1 Pangkat 1
pagsisimula sa bagong aralin 1. Ano-ano ang mga tanong ninyo 2. Paano ninyo nakuha ang mga Tawag, sigaw, bulyaw, sutsot Tawag, sigaw, bulyaw, sutsot
mula noong kayo ay bata pa? kasagutan dito?
2. Paano ninyo nakuha ang mga Pangkat 2 Pangkat 2
kasagutan dito? Tumayo, bumalikwas, pumihit, Tumayo, bumalikwas, pumihit,
bumangon bumangon

Pangkat 3 Pangkat 3
Ipinagkalat, ibinunyag, isiniwalat, Ipinagkalat, ibinunyag, isiniwalat,
ibinulong ibinulong

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paglalahad ng Aralin Paglalahad ng Aralin


Aralin 3.2: Aralin 3.2: Mga tanong: Mga tanong:
A. Mga Elemento ng Mito/ Alamat/ A. Mga Elemento ng Mito/ Alamat/ 1. Ano ang inyong napansin sa mga 1. Ano ang inyong napansin sa
Kwentong-Bayan Kwentong-Bayan salita? mga salita?
“Bakit Tumitilaok ang Manok sa “Bakit Tumitilaok ang Manok sa 2. Bakit mahalagang gumamit ng 2. Bakit mahalagang gumamit
Madaling Araw” Madaling Araw” angkop na salita? ng angkop na salita?
B. Mga Pahayag na ginagamit sa B. Mga Pahayag na ginagamit sa pagsulat
pagsulat ng panimula, ng panimula,
gitna at wakas ng isang akda. gitna at wakas ng isang akda.

Mahalagang Tanong Mahalagang Tanong


1. Bakit mahalagang matukoy ang 1. Bakit mahalagang matukoy ang
pagkakasunod-sunod pagkakasunod-sunod
at pagkakaugnay ng mga at pagkakaugnay ng mga pangyayari
pangyayari sa akdang sa akdang
napakinggan? napakinggan?
2. Paano nakaapekto ang mga mito, 2. Paano nakaapekto ang mga mito,
alamat at alamat at
kwentong-bayan sa pamumuhay kwentong-bayan sa pamumuhay ng
ng mga Pilipino? mga Pilipino?

Inaasahang Pagganap Inaasahang Pagganap


Sa pagtatapos ng araling ito, Sa pagtatapos ng araling ito, inaasahan na
inaasahan na makasusulat ng isang makasusulat ng isang buod ng mito/
buod ng mito/ alamat/ kwentong alamat/ kwentong bayan nang may

Page 4 of 5
Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
bayan nang may maayos na maayos na pagkakaugnay ng mga
pagkakaugnay ng mga pangyayari. pangyayari.
Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
Ipapabasa sa mga mag-aaral ang Ipapabasa sa mga mag-aaral
tatlong iba’t ibang akda. ang tatlong iba’t ibang akda.
Kailangang alamin ng mga mag- Kailangang alamin ng mga mag-
aaral ang katangian ng binasa ayon aaral ang katangian ng binasa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa sa paksa, tauhan, tagpuan, kaisipan ayon sa paksa, tauhan, tagpuan,
bagong aralin at aspetong pangkultura kaisipan at aspetong
Si Malakas at si Maganda pangkultura
(Kuwentong-bayan) Si Malakas at si Maganda
Alamat ng Paruparo (Alamat) (Kuwentong-bayan)
Ang Hukuman ni Sinukuan Alamat ng Paruparo (Alamat)
Ang Hukuman ni Sinukuan
Ipasuri ang binasang akda ayon sa Ipasuri ang binasang akda ayon
hinihingi ng talahanayan. sa hinihingi ng talahanayan.

Si Malakas Ang
at si Paruparo Hukuman
Maganda ni
Sinukuan
Paksa
Tagpuan
Bakit tumitilaok ang Manok sa Umaga Bakit tumitilaok ang Manok sa Umaga Tauhan
D.Pagtalakay ng bagong konsepto at Kaisipan
paglalahad ng bagong kasanayan Aspetong
Kalakip 1. Kalakip 1.
Pangkultur
a
Malakas at Paruparo
Maganda
Paksa
Tagpuan
Tauhan
Kaisipan
Aspeto ng
Pangkultura
E.Paglinang sa Kabihasnan Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative Assessment) Pangkat 1-4 Pangkat 1-4 1.Batay sa pagsusuri, paano
Ilahad ang pagkakasunod-sunod ng Ilahad ang pagkakasunod-sunod ng mga nagkakaiba-iba ang tatlong akda? 1.Batay sa pagsusuri, paano
mga pangyayari sa kuwentong pangyayari sa kuwentong napakinggan. 2. Ano ang ipinapakita ng mga nagkakaiba-iba ang tatlong
napakinggan. ganitong uri ng mga akda? akda?
3. Nararapat pa bang ipagpatuloy 2. Ano ang ipinapakita ng mga
ang ganitong mga uri ng akda sa ganitong uri ng mga akda?
kasalukuyan? Bakit? 3. Nararapat pa bang
ipagpatuloy ang ganitong mga
uri ng akda sa kasalukuyan?
Bakit?

1. Ano ang nakatulong upang


1. Ano ang nakatulong upang matukoy ang

Page 5 of 5
Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
matukoy ang pagkakasunod-sunod ng pangyayari sa
pagkakasunod-sunod ng pinakinggang
pangyayari sa pinakinggang teksto?
teksto? 2. Bakit mahalaga ang wastong
2. Bakit mahalaga ang wastong pagkakasunod-sunod
pagkakasunod-sunod ng pangyayari?
ng pangyayari?

Dugtungan ang pahayag. Dugtungan ang pahayag. Bumuo ng kaisapan sa mga Bumuo ng kaisapan sa mga
Ang kwentong napakinggan ko ay Ang kwentong napakinggan ko ay may sumusunod na mga salita. sumusunod na mga salita.
may katangiang ________________. katangiang ________________.
F.Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na
alamat mito kuwentong-bayan alamat mito kuwentong-
buhay
pamumuhay sinaunang Pilipino bayan pamumuhay
pinagmulan masasalamin sinaunang Pilipino pinagmulan
kultura masasalamin kultura
Sumulat ng buod ng isang kwentong Sumulat ng buod ng isang kwentong di Pumili ng isang alamat,
di makatotohanan na iyong nabasa. makatotohanan na iyong nabasa. Pumili ng isang alamat, kuwentong- kuwentong-bayan o mito na
Pamantayan ng Pagmamarka Pamantayan ng Pagmamarka bayan o mito na nabasa na, suriin ito nabasa na, suriin ito ayon sa
Maliwanag na Pagkakabuod: Maliwanag na Pagkakabuod: 10 ayon sa mga sumusunod. mga sumusunod.
10 puntos puntos
Kawastuan ng materyal: 5 Kawastuan ng materyal: 5 puntos
puntos Pamagat
Katangian
Elemento
 Tagpuan
 Banghay
G.Paglalahat ng Aralin  Tauhan
 Tema
 Aral
Katangian/Elemento Pamagat
Tagpuan
Banghay
Tauhaan
Tema
Aral

H.Pagtataya ng Aralin Pagsunod-sunudin ang mga Pagsunod-sunudin ang mga pangyayari sa Tukuyin kung ang mga sumusunod Tukuyin kung ang mga
pangyayari sa pinakinggang akda. pinakinggang akda. ay katangian ng alamat, kuwentong- sumusunod ay katangian ng
____1. Noon pa man ay marami nang ____1. Noon pa man ay marami nang bayan o mito. alamat, kuwentong-bayan o
sigalutan sa iba’t sigalutan sa iba’t ________1. Salaysay hinggil sa mito.
ibang lahi dahil sa ibang lahi dahil sa pagpapalawak mga likhang-isip na mga tauhan na ________1. Salaysay hinggil sa
pagpapalawak ng teritoryo. ng teritoryo. kumakatawan sa mga uri ng mga likhang-isip na mga tauhan
____2. Kailangan ng matamang ____2. Kailangan ng matamang paglilimi mamamayan na kumakatawan sa mga uri ng
paglilimi sa mga isyung sa mga isyung ________2. Ang mga diyos at mamamayan
kinakaharap ng Diyos ng kinakaharap ng Diyos ng Digma nagbibigay ng mga paliwanag ________2. Ang mga diyos at
Digma kaya kailangan kaya kailangan hinggil sa mga likas na kaganapan nagbibigay ng mga paliwanag
niya ng sapat na panahon niya ng sapat na panahon bago ________3. Tungkol sa mga hinggil sa mga likas na
bago magpasya. magpasya. pinagmulan ng mga bagay-bagay sa kaganapan
____3. Minarapat ni Sidapa na ____3. Minarapat ni Sidapa na daigdig ________3. Tungkol sa mga
magpagising sa kawal. magpagising sa kawal. ________4. Nagsasalaysay pinagmulan ng mga bagay-
____4. Isiniwalat ng sugo ang lihim ____4. Isiniwalat ng sugo ang lihim ng ang mga ito ng mga pangyayari bagay sa daigdig
ng kanilang kanilang hinggil sa tunay na mga tao at pook, ________4. Nagsasalaysay
kaharian. kaharian. at mayroong pinagbatayan sa ang mga ito ng mga pangyayari

Page 4 of 5
Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
____5. Nagulantang ang kawal sa ____5. Nagulantang ang kawal sa kasaysayan hinggil sa tunay na mga tao at
malakas na tinig ng malakas na tinig ng ________5. ipinakikita rin nito ang pook, at mayroong pinagbatayan
Diyos ng Digma. Diyos ng Digma. tradisyon ng isang lahi sa kasaysayan
____6. Gumagamit ang mga ____6. Gumagamit ang mga mandirigma ________5. ipinakikita rin nito
mandirigma noon ng noon ng ang tradisyon ng isang lahi
kampilan sa pakikidigma at kampilan sa pakikidigma at hindi
hindi tulad ngayon na tulad ngayon na
matataas na kalibre ng matataas na kalibre ng sandata
sandata ang ginagamit. ang ginagamit.
____7. Ang kawal ay nanikluhod sa ____7. Ang kawal ay nanikluhod sa harap
harap ng Diyos ng ng Diyos ng
Digma upang sya’y kaawaan. Digma upang sya’y kaawaan.
____8. Bumalikwas si Sidapa nang ____8. Bumalikwas si Sidapa nang
magmulat at magmulat at
makitang mataas na ang makitang mataas na ang araw.
araw. ____9. Natuklasan ni Sidapa ang
____9. Natuklasan ni Sidapa ang kadalahiraan ng
kadalahiraan ng kanyang kawal.
kanyang kawal. ____10. Sinigawan ni Sidapa ang suwail
____10. Sinigawan ni Sidapa ang na kawal
suwail na kawal

Balikan ang isa sa tatlong uri ng Balikan ang isa sa tatlong uri ng
1. Batay sa pinakinggang akda, 1. Batay sa pinakinggang akda, ilarawan akdang tinalakay, suriin ang paraan akdang tinalakay, suriin ang
ilarawan ang mga sumusunod: ang mga sumusunod: kung paano ito sinimulan at paraan kung paano ito sinimulan
a. paksa a. paksa winakasan ng sumulat. at winakasan ng sumulat.
b. mga tauhan b. mga tauhan
I.Karagdagang Gawain para sa takdang c. tagpuan c. tagpuan
aralin at remediation d. kaisipan d. kaisipan

2. Ano ang mito? Paano ito naiba sa 2. Ano ang mito? Paano ito naiba sa
alamat? alamat?

Pagpapatuloy ng aralin sa susunod na


IV. Mga Tala araw.

V. Pagninilay
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
ibang pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

Page 5 of 5
Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ang aking
panungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ng aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Binigyang Pansin: Inihanda ni :


LENY D. CAMPAÑA
Teacher-In-Charge Jay Ann Kaye C. Ramos
Guro sa Filipino (Substitute)

Page 4 of 5

You might also like