You are on page 1of 6

Paaralan Dumanguena National High School Antas 7

Guro Asignatura FILIPINO


Petsa/Oras Kwarter Ikatlo

K to 12 DAILY LOG
Aralin 3.2
 LINGGO 4 Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
I. LAYUNIN          
A. Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan tulad ng Sanaysay ng Luzon
Pangnilalaman pag-unawa sa mga akdang
pampanitikan ng Luzon

B. Pamantayan sa Naisusulat ang isang talatang naghihinuha ng ilang pangyayari sa teksto


Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang
komprehensibong pagbabalita
(news casting) tungkol sa kanilang
sariling lugar
C. Mga Kasanayan sa F7WG-IIId-e-14 F7PT-IIIf-g-15 F7WG-IIIf-g-15 F7PB-IIIf-g-17 (Mga gawaing
Pagkatuto Nagagamit nang wasto ang angkop Naipaliliwanag ang kahulugan ng Nasusuri ang mga pahayag na ginamit sa Naibubuod ang tekstong binasa sa pang-interbensyon
na mga pahayag sa panimula, gitna salitang nagbibigay ng hinuha paghihinuha ng pangyayari tulong ng pangunahin at mga sa mga mag-aaral
at wakas ng isang akda pantulong na kaisipan na hindi
F7PB-IIId-e-16 F7PN-IIIf-g-15 nakatugon sa
Nakasusulat ng buod ng isang Nahihinuha ang kaalaman at particular na
mito, alamat, kuwentong bayan motibo/pakay ng nagsasalita batay sa kompetensi).
nang may maayos na napakinggan
pagkakaugnay ng mga pangyayari
D. Layunin 1.Natutukoy ang mga  Nabibigyang paliwanag ang Nakapagsusuri ng mga pahayag na Nakabubuo ng buod ng tekstong
pangyayari sa bawat bahagi ng kahulugan ng salitang ginamit sa paghihinuha ng pangyayari binasa sa tulong ng pangunahin at
akda. nagbibigay ng hinuha pantulong na kaisipan
2.Nagagmit ang mga pananda Natutukoy a ng kaalaman at
motibo/pakay ng nagsasalita batay sa
sa pagkakasunod-sunod sa
napakinggan
pagbubuod ng akda.
II. NILALAMAN  Aralin 3.2: Mito/ A. Panitikan:Sanaysay A. Panitikan:Sanaysay A. Panitikan:Sanaysay
Alamat/kuwentong- Bayan “Bakit Ako Magsusulat sa “Bakit Ako Magsusulat sa “Bakit Ako Magsusulat sa
Wikang Filipino?” ni W.M. Wikang Filipino?” ni W.M. Wikang Filipino?” ni
Reyes Reyes W.M. Reyes
B. Retorika at Gramatika: B. Retorika at Gramatika: B. Retorika at Gramatika:
Paghihinuha ng mga Paghihinuha ng mga pangyayari Paghihinuha ng mga
pangyayari C. Uri ng Teksto: Informative pangyayari
C. Uri ng Teksto: Informative C. Uri ng Teksto: Informative
III. KAGAMITANG        
PANTURO
A. Sanggunian        

1. Mga pahina sa
Gabaya ng Guro
2. Mga pahina sa  
Kagamitang Pangmag-
aaral
3. Mga pahina sa          
Teksbuk
4. Karagdagang Rex Interactive Rex Interactive Rex Interactive  Rex Interactive  
Kagamitan mula sa CG 2016 CG 2016 CG 2016 CG 2016
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Sipi ng Panimulang Pagtataya Laptop
Panturo Speaker
IV. PAMAMARAAN          
A. Balik-Aral sa Balik-aral sa nagdaang aralin   Idikit ang poster sa pisara at Balik-aral sa nagdaang aralin  Balik-aral sa nagdaang aralin 
nakaraang aralin at/o hikayatin ang klase na tingnan ito.
pagsisimula ng bagong Ipasusuri sa kanila ang mga Pagpapahalaga sa karagdagang
aralin Nasasariwa ang mga pangyayari sa larawan na nakalimbag rito at Pagpapahalaga sa karagdagang gawain/kasunduan
bawat akdang tinalakay. ipasagot ang sumusunod na mga gawain/kasunduan
tanong:
Para saan ang poster na ito?

Ano ang ibigsabihin nito?


OPLAN WIFI 2035

Pagpoproseso sa sagot ng mga mag-


aaral
B. Paghahabi sa layunin  Paglalahad ng guro ng  Paglalahad ng guro sa  Paglalahad ng guro ng  Paglalahad ng guro sa layunin
ng aralin layunin/tunguhin ng aralin layunin/tunguhin ng aralin para sa layunin/tunguhin ng aralin para sa para sa isang oras na pagtalakay
para sa isang oras na isang oras na pagtalakay isang oras na pagtalakay
pagtalakay

C. Pag-uugnay ng Ipasulat ang buod ng akdang Paghawan ng balakid Tukuyin Mo. Buuin Mo.
halimbawa sa bagong “Isang Matandang Kuba sa Gabi Tukuyin mo kung alin sa mga sumusunod
aralin ng Canao Bigyan ng paliwanag sa pamamagitan ang salitang may kaugnayan sa sanaysay. Itatala sa pisara ang mga ideya
ng tatlong pangungusap ang salitang kaugnay ng binasang sanaysay.
Ipaliliwanag ang mga dapat sa hinuha Simula pataas na aksyon
pagsulat ng buod. Pormal gitna
Di pormal tugma sukat
talinghaga
hinuha

Pagbibigay ng input ng guro tungkol dito.


D. Pagtalakay ng bagong Pagpapasulat ng buod Ipabasa sa mag-aaral ang teksto.  Piliin Mo, Suriin Mo Piliin Mo.
konsepto at paglalahad ( Indibidwal o tahimik na pagbasa) Mula sa mga itinalang ideya, piliin
ng bagong kasanayan “Bakit Ako Magsusulat sa Wikang Itala ang mga pahayag na ginamit sa ang pangunahing kaisipan at mga
#1 Filipino?” ni W.M. Reyes paghihinuha ng pangyayari sa pantulong na kaisipan.
binasang sanaysay.Suriin ito batay sa
sariling point of view.

Pagpoproseso ng guro sa ginawa ng


mga mag-aaral
F. Paglinang sa Pagpapatuloy ng pagsulat ng  Subukin Mo Ang Iyong Pahayag Niya, Unawain Mo Magsanay Ka.
Kabihasaan (Tungo sa buod Sarili “Kung magsusulat lang ang lahat ng Pangkatin sa 4 ang klase. Sa tulong
Pinoy sa ibayong dagat sa sariling ng mga ideyang itinala, bumuo ang
Formative Assessment) Bakit magsusulat ang may akda sa wika at ilalathala nila kung saan man bawat pangkat ng buod ng binasang
wikang Filipino? Isa-isahin ang sila nakatirik, mas dadami pa ang sanaysay.
kanyang mga dahilan. mga librong Pilipino abroad.”

Ano ang naging inspirasyon niya para Batay sa pahayag ng may akda,ano
magsulat? ang mahihinuha mong motibo ng
nagsasalita?
Ipaliwanag ang sinabi ni Rizal na
“Nasa wika ang pag-iisip ng bayan at Pagpoproseso sa sagot ng mga mag-
dapat linangin at palaganapin, aaral.
pangalagaan ang sariling pag-iisip ng
bayan”.

Pagpoproseso sa sagot ng mga mag-


aaral
G. Paglalapat ng aralin Pagpapatuloy ng pagsulat MAGTAPATAN TAYO. Paano mo mahihikayat ang iyong kamag- Paano mo isasabuhay ang mensahe
sa pang-araw-araw na Paano nakatutulong sa iyo ang aral na gamitin ang wikang Filipino sa ng binasang sanaysay?
buhay paggamit ng sariling wika sa kanyang pang-araw-araw na
pakikipagtalastasan? pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Pagpapatuloy ng pagsulat Sa kabuuang nilalaman ng sanaysay, Kaya na ba ng mga Filipinong Ano ang kaibahan ng pangunahing
ano ang mensahe nito sa iyo? makipagsabayan sa buong mundo sa kaisipan sa pantulong na kaisipan?
larangan ng pagsulat?Patunayan.
I. Pagtataya ng Aralin Tatayain ang sinulat na buod sa Tukuyin Mo. Pangkatang Gawain Ibalita Mo.
pamamagitan ng paggamit ng Balikan ang binasang sanaysay. Humalaw ng limang pangungusap mula Sa paraan ng pagbabalita,iulat sa
rubric Hanapin ang mga salitang nagbibigay sa binasang sanaysay na maaaring klase ang nabuong buod ng bawat
Kaayusan ---------- 40% ng hinuha at ipaliwanag ang kinapalooban ng mga hinuhang maaaring pangkat.
Angkop na salitang kahulugan nito. mangyari sa Wikang Pambansa.
Ginamit ------------10%
Nilalaman -----------30% Suriin ang implikasyon ng mga pahayag
Mekaniks ------------20% na ito sa kasalukuyang sitwasyon ng
100% wika.Gawin ito sa masining na
pamamaraan.

Pagbibigay ng feedback

Tatayahin ang ginawa sa pamamagitan ng


rubric

J. Karagdagang Gawain  
para sa takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA          

V. PAGNINILAY          

A. Bilang ng mag-aaral          
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral          
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang          
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral          
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga          
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang          
aking naranasan na
solusyonan sa tulong ng
aking punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang          
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Paalaala: Maaari ninyong palitan ang mga akda/tekstong lunsaran at ibang gawainna umaangkop naman sa mga kasanayang pagkatuto.

You might also like