You are on page 1of 7

BAITANG 1 - 12 Paaralan Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras Markahan Ikalawang Markahan

UNANG LINGGO LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . Ang mag-aaral ay. . Ang mag-aaral ay. . Ang mag-aaral ay. .
Napahahalagahan ang Naipakikita ang pagmamahal Naipakikita ang pagmamahal Naipakikita ang Naipakikita ang
pagkakaroon ng at paggalang sa mga at paggalang sa mga pagmamahal at pagmamahal at paggalang
masayang pamilya. magulang. magulang. paggalang sa mga sa mga magulang.
- pagkukuwento magulang.
tungkol sa masayang Naisasagawa ang Naisasagawa ang pagpapakita Naisasagawa ang
karanasan o pagpapakita ng pagmamahal ng pagmamahal at paggalang pagpapakita ng
pangyayari sa araw- at paggalang sa magulang at sa magulang at nakatatanda. Naisasagawa nang may pagmamahal at paggalang
I. LAYUNIN
araw. nakatatanda. -pagsagot ng “Po at Opo” katapatan ang mga kilos sa magulang at
-pagmamano na nagpapakita ng nakatatanda.
disiplina sa sarili sa iba’t - Sumasagot nang
ibang sitwasyon. katamtamang ang
Gumagamit ng boses
magagalang na
pananalita tulad ng “po”
at “Opo”

A. Pamantayang Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . .
Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Naipamamalas ang pag- Naipamamalas ang pag-unawa Naipamamalas ang pag- Naipamamalas ang pag-
unawa sa kahalagahan ng unawa sa kahalagahan ng sa kahalagahan ng wastong unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan ng
wastong pakikitungo sa wastong pakikitungo sa pakikitungo sa ibang kasapi ng ng wastong pakikitungo wastong pakikitungo sa
ibang kasapi ng pamilya
ibang kasapi ng pamilya at pamilya at kapwa tulad ng sa ibang kasapi ng ibang kasapi ng pamilya at
at kapwa tulad ng
pagkilos at pagsasalita ng kapwa tulad ng pagkilos at pagkilos at pagsasalita ng may pamilya at kapwa tulad kapwa tulad ng pagkilos at
may paggalang at pagsasalita ng may paggalang at pagsasabi ng ng pagkilos at pagsasalita ng may
pagsasabi ng katotohanan paggalang at pagsasabi ng katotohanan para sa kabutihan pagsasalita ng may paggalang at pagsasabi ng
para sa kabutihan ng katotohanan para sa ng nakararami. paggalang at pagsasabi katotohanan para sa
nakararami. kabutihan ng nakararami. ng katotohanan para sa kabutihan ng nakararami.
kabutihan ng
nakararami.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . .
Naisasabuhay ang Naisasabuhay ang wastong Naisasabuhay ang wastong Naisasabuhay ang Naisasabuhay ang
wastong pakikitungo sa pakikitungo sa ibang kasapi pakikitungo sa ibang kasapi ng wastong pakikitungo sa wastong pakikitungo sa
ibang kasapi ng pamilya ng pamilya at kapwa sa lahat pamilya at kapwa sa lahat ng ibang kasapi ng pamilya ibang kasapi ng pamilya at
at kapwa sa lahat ng
ng pagkakataon pagkakataon at kapwa sa lahat ng kapwa sa lahat ng
pagkakataon
pagkakataon pagkakataon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . . Ang mag-aaral ay. . .
Isulat ang code ng bawat
EsP1P- IIa-b – 1 EsP1P- IIa-b – 1 EsP1P- IIa-b – 1 EsP1P- IIa-b – 1 EsP1P- IIa-b – 1
kasanayan.
Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng Nakapagpapakita ng
pagmamahal at pagmamahal at paggalang sa pagmamahal at paggalang sa pagmamahal at pagmamahal at paggalang
paggalang sa mga mga magulang mga magulang paggalang sa mga sa mga magulang
magulang magulang
II. NILALAMAN Pagpapakita ng
Pagmamahal at
Paggalang sa Magulang

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa MELC pah. 62

2. Mga pahina sa Kagamitang


pah.
Pang-mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk Sulo ng Buhay pah. 134 Wastong Pag-uugali sa


Makabagong Panahon
pah.119
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, mga larawan tsart, mga larawan, bidyo ng tsart, mga larawan, bidyo ng tsart, mga larawan tsart, mga larawan
awit awit
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Paano mo maiiwasang Pag tsi tsek ng kanilang Paano ka nagpapalam sa iyong Paano ka makipag-usap Anong magagalang na
at/o pagsisimula ng bagong masaktan ang damdamin takdang aralin. magulang? sa matanda sa iyo? pananalita ang ginagamit
aralin. ng iyong kasambahay? Tanong: sa pakikipag-usap sa
Paano mo siya dapat Sino ang inyong iginuhit?
nakatatanda?
tratuhin? Kaano-ano mo sila?
B. Paghahabi sa layunin ng Awit: Awit: Awit: Awit: Awit:
aralin Aking Ama at Aking Ina (39) BATANG MAGALANG (39) Po at Opo | Little Juan's (39) Po at Opo | Little (39) BATANG MAGALANG
(Tono: Manang Biday) Music Video with lyrics and Playlist - YouTube Juan's Playlist - YouTube Music Video with lyrics
vocals - YouTube and vocals - YouTube
Aking ama at aking ina Batang Magalang Batang Magalang
Sa trabaho ay tulong sila Ang Batang magalang, Ang Batang magalang,
Nagluluto at naglalaba ay kinagigiliwan ay kinagigiliwan
Pumapasok sa opisina. nang lahat ng taong nang lahat ng taong
Si kuya at si ate naman kanyang kausap. kanyang kausap.
Ako ay inaalagaan Lalo sa matatanda, Lalo sa matatanda,
Pamilya nami’y maliit siya ay nagpipitagan siya ay nagpipitagan
man Saan pa man, Saan pa man,
Masaya at Kanino man Kanino man
nagmamahalan. sa lahat ng oras sa lahat ng oras

C. Pag-uugnay ng mga Itanong: Tanong: Tanong: Tanong: Tanong:


halimbawa sa bagong aralin. Anong uri ng pamilya 1. Ano ang pamagat ng ating 1.Ano ang pamagat ng ating Anong mga salita ang Bakit kailangan nating
ang nabanggit sa awit? inawit? inawit? dapat mong gamitin sa ipakita ang paggalang sa
Masaya rin ba ang inyong 2.Tungkol saan ang ating 2. Ano ang itinuro ng ating pakikipag-usap sa mga ating mga magulang at
pamilya? inawit? magulang bilang paggalang sa matatanda? matatanda sa atin?
3.Sino ang natutuwa sa mga mga matatanda? Bakit?
batang magalang? 3.Ano anong mga salita ang
4.Kailangan bang maging ating ginagamit?
magalang ang isang batang 4.Ikaw, ginagamot mo din ba
katulad mo? Bakit? ang salitang “po” at “opo”?
D. Pagtalakay ng bagong Pag-usapan ang mga Makinig sa babasahing Pakinggan ang tula. Iparinig ang maikling Iparinig ang maikling
konsepto at paglalahad ng masasayang karanasan ng kuwento ng iyong guro. kwento: kwento:
bagong kasanayan #1 mga bata sa kani- Isang umaga, Nasa kasarapan ang
kanilang pamilya. Maagang gumising si nagpunta si Aling Cely pakikipaglaro ni Jay sa
Lino. Naghahanda na siya sa sa bahay nina Liza. kanyang mga kaibigan.
pagpasok sa paaralan. “Tuloy po kayo, Aling Maya-maya’y…
Pagkatapos, magbihis, ay Cely, “paanyayang wika Jay! Jay! Nasaan ka?
kumain na siya at nagpaalam ni Liza. “Salamat, Liza. Kailangan kita rito,
sa kanyang nanay. Nagmano Nariyan ba ang nanay ”Tumakbo siyang pauwi.
siya bago umalis at mo?” tanong ni Aling Nakita niya ang kanyang
humahalik ng pagbati sa Cely. inang abalang-abala.
kanyang pag-uwi. “Opo, naroroon po sa Sinabi niya,
kusina at nagluluto. “Pasensiya na po, Inay,
Sandali lamang po at tutulungan ko na po kayo,
tatawagin ko,” ang sabi “magalang na sabi ni Jay.
ni Liza.
“Inay! Inay! May bisita
po kayo. Narito po si
Aling Cely,” ang sabi ni
Liza.

E. Pagtalakay ng bagong Anu-anong mga Tanong: Tanong: Tanong: Tanong:


konsepto at paglalahad ng pangyayari ang dapat 1.Sino ang bata sa kuwento? 1.Ano ang pamagat ng tula? 1.Sino ang pinatuloy ni 1.Ano ang ginagawa ni
bagong kasanayan #2 natin pag-usapan upang 2.Anong uri ng bata si Lino? 2.Ano ang bilin ng ama’t-ina? Liza? Jay nang tawagin ng
maging Masaya ang ating 3.Ano ang kanyang 3.Anong ugali ang ang 2.Sino ang kailangan nanay niya?
pamilya? ginagawa bago umalis ng ipinapahayg sa tula? niya? 2.Bakit siya tinatawag ng
bahay? 4.Bakit kailangan natin 3.Ano ang ginawa ni nanay?
4.Sa kanyang pag-uwi, igalang ang ating magulang? Liza? 3.Ano ang ginawa ni Jay?
paano niya binabati ang 5.Ano-anong paraan natin 4.Anu-anong
4.Tama ba ang ginawa ni
kanyang ina? maipapakita ang paggalang sa magagalang na salita ang
5.Ikaw, paano ka nagpapa ating mga magulang? Jay? Bakit?
ginamit ni Liza?
alam at bumabati sa iyong
5.Gayon ka rin ba kapag
pag-uwi?
nakikipag-usap?
6.Ano ang iyong
nadarama?
7.Ano kaya ang
madarama ng iyong
kausap?
F. Paglinang sa Kabihasaan Mahalaga ba ang Basahin ang kasabihan. Basahin ang berso sa biblia? Sa paanong paraan mo Paano mo ipakikita ang
(Tungo sa Formative pagkakaroon ng Exodo 20:12 maipapakita ang iyong paggalang sa iyong
Assessment)
masayang pamilya? paggalang sa iyong mga magulang? Paano ka
Bakit? magulang at matatanda
sasagot sa tawag?
“Igalang mo ang iyong ama at sa iyo?
ang iyong ina: upang ang
iyong mga araw ay tumagal sa
ibabaw ng lupa na ibibigay sa
Ano kaya ang ibig sabihin iyo ng Panginoon mong
ng kasabihang ito? Diyos.”

Ano ang iyong masasabi mo


dito?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Lutasin: Tignan ang dalawang Tignan ang dalawang larawan. Ipagbigkas sa Tula, ng Alin sa mga larawan ang
araw- larawan. Alin sa mga ito ang Inutusan ka ng iyong nanay, pangkatan. nagpapakita ng paggalang
Habang kumakain ang nagpapakita ng paggalang? alinsa mga ito ang dapat mong Ang Po at Opo sa matatanda?
araw na buhay mag-anak, nagkwento si Bakit? ipakita? Bakit?
Dina tungkol sa pag- Ang bilin sa akin ng
aaway nila ng kaklase ama’t ina ko
niya. Maging magalangin
Tama ba iyon? Bakit? mamumupo ako.
Kapag kinakausap ng
matandang tao
Sa lahat ng lugar sa lahat
ng dako.

Pag ang kausap ko’y


matanda sa akin,
Na dapat igalang at dapat
pupuin
Natutuwa ako na bigkas-
bigkasin
Ang po at Opo ng buong
paggiliw.

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:


Masaya ang batang Ang batang magalang ay Ang batang magalang ay Ang batang magalang ay
kabilang sa masayang dangal ng magulang. dangal ng magulang. dangal ng magulang. Sumagot sa
pamilya. Ang paggalang at Ang paggalang at Ang paggalang at katamtamang boses kapag
Mapapasaya natin ang pagmamahal sa mga pagmamahal sa mga pagmamahal sa mga
tinatawag o inuutusan.
ating mga kaanak sa nakatatanda ay isang nakatatanda ay isang nakatatanda ay isang
pamamagitan ng magandang asal na dapat magandang asal na dapat magandang asal na dapat
pagkukuwento ng mong isagawa sa lahat ng mong isagawa sa lahat ng oras mong isagawa sa lahat
masasayang karanasan sa oras at pagkakataon. at pagkakataon. ng oras at pagkakataon.
araw-araw.

Iguhit ang 😊 kung


I. Pagtataya ng Aralin Sagutin: Tama o Mali Basahin ang mga pahayag sa Lagyan ng / kung ang Isulat ang letra ng
____1. Masarap ang ibaba. Piliin at isulat ang pangungusap ay nagpapakita tamang sagot.
pakiramdam ng mga letra ng pahahayag na ng paggalang at X naman __1. “ Kumain ka na ba ginagawa mo ang sinasabi
kasapi ng masayang mag- nagpapakita ng paggalang sa kung hindi. Kevin,” ang tanong ng
ng pangungusap at ☹
anak. magulang at matatanda. __1. Nagmamano ako lolo.
____2. Nag-aaway araw- pagdating sa bahay. a. hindi pa bakit?
araw ang tatay at nanay. A.”Mano po, itay.” __2.Lagi akong gumagamit ng b. Opo naman kung hindi.
____3. Sama-samang B.”Bakit ako na naman? “Po” at “opo” sa pagsagot at c. oo, kakain ko lang __1.Sumasali ako sa
namamasyal tuwing Andyan na po sila ate?” pakikipag-usap sa matanda. __2. Sa iyo ba ang usapan ng matatanda kahit
Linggo ang pamilya ni C.”Andito na po ako, nay!” __3.Magpaalam bago lumabas payong na ito, Jilliane? hindi ako kinakausap.
Ben. D.”Naku, si nanay! ng bahay. a. Akin yan. __2.Iniiwasan kong
_____4. Masyadong Magtatago ako, para __4.Sigawan si lolo kasi b. Oo nga magsalita kapag may
abala ang tatay sa makapaglaro muna bago mahina ang tenga niya. c. Opo, akin yan sumasagot na.
barkada kaya nanay na umuwi.” __5.Hindi ako saumasali sa __3. May kapatid ka ba, __3.Kinukwentuhan ko si
lamang ang magpapasyal E.”tay, ito na po ang tubig usapan ng matatanda. Ben? lolo ng mga masasayang
sa mga anak. mo po.” a. wala b. Meron po. nangyari sa paaralan.
____5. Sabay-sabay c Bakit mo tinatanong? __4.Nagmamano ako at
kumakain ang buong __4. Ikaw ba ang humahalik sa aking mga
mag-anak. nagtapon ng basura? magulang bago ako umalis
a. Opo at pag uwi sa bahay.
b. Hindi __5.Magkunwaring hindi
c. Ako nga, bakit? narinig ang tawag ni tatay.
__5. Tapos na ba
kayong kumopya sa
pisara? Tanong ng guro.
a. Hindi pa, Ma’am
b. Oo, tapos na
c. Opo, Ma’am.
J. Karagdagang Gawain para sa Magdikit ng larawan ng
takdang-aralin at remediation
iyong pamilya sa notbuk.
Isulat sa ibaba.
Ang Aking Masayang
Pamilya
V. Mga Tala

VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation.

You might also like