You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Laguna State Polytechnic University


Province of Laguna

COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 6


IKATLONG MARKAHAN

Ang Mga Pangunahing Suliranin at


Hamong Kinaharap ng mga Pilipino
Mula 1946 Hanggang 1972

By:

Alcantara, Sopia

Balasoto, Irene Mae

Banaag, Allyssa Rose

Coronacion, Arabelle

De Roma, Maica

Guia, Princess

Marasigan, Trina
Sa araling ito ang mga bata ay inaasahang
a) Naiisa-isa ang mga pangunahing suliranin at hamon sa kasarinlan pagkatapos
ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
b) Natatalakay ang naging pagtugon sa mga suliraning pangkabuhayan
I. Layunin
pagkatapos ng digmaan at ang naging pagtugon dito
c) Nasusuri ang mga pangunahing suliranin at hamon sa kasarinlan pagkatapos ng
Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
d) Napahahalagahan ang mga pagsisikap ng mga Pilipino para sa kasarinlan ng
matapos ang ikalawang digmaang pandaigdig.
Nasasabi ang mga pangunahing suliranin at hamong kinaharap ng mga Pilipino
A.Pamantayang Pangnilalaman
mula 1946 hanggang 1972
B.Pamantayan sa Pagganap
Nasusuri ang mga pangunahing suliranin at hamong kinaharap ng mga Pilipino
C.Pinakamahalagang Kasanayan mula 1946 hanggang 1972
sa Pagkatuto (MELC)
(AP6SKH-IIIa-b-1)
Ang Mga Pangunahing Suliranin at Hamong Kinaharap ng mga Pilipino Mula
II.NILALAMAN
1946 Hanggang 1972
III.KAGAMITANG PANTURO

A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
Araling Panlipunan 6
PIVOT BOW R4AQUBE
Curriculum Guide: (p.44) AP6SKH-IIIa-b-1

2.Mga pahina sa kagamitang pang-


mag-aaral Araling Panlipunan 6 Q3 , Ikalawang Linggo- Modyul pahina 11-15

3.Mga pahina sa teksbuk

4.Karagdagang kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource Larawan, video, at power point presentation

B.Iba pang kagamitang panturo

IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Panimulang Gawain 1. Panalangin

2. Pagbati
Magandang umaga sa inyo mga bata!
Magandang umaga din po
mahal naming guro!
3. Pagtala ng Liban

4. Kumustahan

5. Health Check!

Panlinang na Gawain Muli, ating tuklasin ang isa na namang


makabuluhang aralin.
Handa na ba kayo mga bata?

Ano-ano nga ba ang dapat nating tandaan kapag tayo 1. Tumahimik


ay nagkaklase? 2. Maupo nang
maayos at
makinig.
3. Itaas ang kamay
kung nais
sumagot.
Bago tayo magsimula sa panibagong tatalakayin ay
balikan muna natin ang ating nakaraang aralin.
Balik-aral Laro: Sino Ako?

Panuto: Kilalanin ang mga naging pangulo sa ating


bansa na nagkaroon ng malaking responsibilidad sa 1. Manuel Quezon
pagpapatakbo ng administrasyon sa kabila ng mga 2. Jose P. Laurel
sigalot na kinahaharap ng bansa. 3. Emilio Aguinaldo
4. Sergio Osmeňa
1. Siya ang unang pangulo ng Pamahalaang 5. Manuel Roxas
Komonwelt. 6. Elpidio Quirino

LANMLUE ZNEUQO

“Magaling dumako naman tayo ngayon sa


pangalawang larawan.”

2. Kilala siya bilang pinuno ng Puppet


Government.

OSJEPLAULER

“Magaling dumako naman tayo ngayon sa


ikatlong larawan.”

3. Siya ay kilala bilang kauna-unahang pangulo


ng ating bansa.

OILMEIUIGAODLAN

“Magaling ngayon naman ay ipapakita ko ang


pang apat na larawan.”

4. Ipinagpatuloy niya ang Pamahalaang


Komonwelt matapos ang pananakop ng mga
Hapon.

MOSNAERGSOI

“Magaling ngayon naman ay ipapakita ko ang


pang limang larawan.”

5. Siya ang pangulo ng Ikatlong Republika ng


Pilipinas.

LENMAUASXOR
“Magaling ngayon naman ay ipapakita ko ang
pang anim na larawan.”

6. Nagtatag ng agricultural credit and


cooperative financing administration.

PELDIOI UNQNORI

Mahusay mga bata!

Ngayon ay natitiyak ko ng alam na alam na ninyo


ang ating nakalipas na aralin at maaari na tayong
dumako sa panibagong aralin.

A. Introduction (Panimula) Pagganyak

Ang larawang ito ay kuha mula sa naganap na


Ikalawang Digmaang Pandaigdig.
Ang sagot ng mga mag-
Ano sa palagay mo ang mga naging suliranin ng mga aaral ay maaaring
Pilipino pagkatapos ng ikalawang digmaang magkaiba-iba.
pandaigdig? Maaaring kasagutan:
1. Nahirapang makabawi
at makabangon ang mga
tao pagkatapos ng
Ikalawang Digmaang
Pandaigdig.
2. Nahirapan silang ibalik
ang kani-kanilang mga
kabuhayan at ang normal
nilang pamumuhay.

Mahusay!

Tunay na malaki ang naging Malaki ang epekto ng


nasabing digmaan sa buhay ng mga Pilipino, lalo na
at sa panahong iyon ay bago pa lamang tayo
naghahanda sa pagsasarili matapos ang pananakop
ng mga Espanyol at Estados Unidos. Isang malaking
hamon sa bagong pamahalaan ang kalagayan ng
bansa matapos ang digmaan. Tiyaga at katatagan ng
loob ang kinakailanagan upang muling isaayos ang
mga bayan at lungsod na sinira ng labanan

Ang Mga Pangunahing Suliranin at Hamong


Kinaharap ng mga Pilipino Mula 1946 Hanggang
1972
1. Pagbagsak ng Ekonomiya
2. Kapayapaan at Kaayusan
3. Suliraning Panlipunan
4. Kakapusan ng Pananalapi
B. Development Talakayan
(Pagpapaunlad)
C. Engagement
(Pakikipagpalihan) Panuto: Suriing mabuti ang mga pangungusap. Isulat Inaasahanng kasagutan:
ang T kung tama, kung mali, isulat ang M. Isulat ang
iyong sagot sa sagutang papel. 1. T
__________1. Tumaas ang halaga ng mga bilihin 2. M
dahil sa kakulangan ng paninda at salapi. 3. T
__________2. Naging maayos ang ekonomiya, 4. T
madaming hanapbuhay ang nagbukas sa mga tao. 5. M
__________3. Lumaganap ang nakawan dahil sa
kakulangan ng pagkakakitaan. __________4. Buy
and sell ang naging pangunahing hanapbuhay ng
mga mamamayan matapos ang Ikalawang Digmaang
Pandaigdig.
__________5. Naging madali sa pamahalaan ang
makalikom ng buwis sapagkat maraming
mamamayan ang may hanapbuhay

Pangkatang Gawain
(Hahatiin sa apat (4) na grupo ang mga bat ana may
tig-aapat na miyembro bawat pangkat.)

Ngunit bago tayo dumako sa ating pangkatang


gawain nais kong isa isahin natin ang mga
pamantayan na ating sinusunod kapag tayo ay
nagpapangkatang gawain.
Maaari nyo bang banggitin sa akin kung ano-ano ang 1. Gumawa ng tahimik.
mga ito? 2. Magsalita ng
mahinahon.
3. Basahing mabuti ang
panuto
4. Makilahok sa
pangkatang gawain.
5. Tapusin ang gawain
sa itinakdang oras.
(Ang mga sagot ng mag-
aaral ay maaring
magkakaiba.)

Iuulat ng mga mag-aaral


ang kanilang gawain.

Pag-uulat:
A. Assimilation
(Paglalapat) Napag-aralan natin at natutuhan ang mga suliranin at
ang mga naging tugon ng pamahalaan dito. Pumili
ng suliranin noon na maaring nararanasan sa
panahon ngayon, bilang isang mag-aaral paano ka
tutulong sa pamahalaan o sa komunidad na iyong
kinabibilangan?

Pagtataya Inaasahanng kasagutan:


Para sa pangwakas na pagsusulit.
Panuto: Isulat ang SP kung ang pahayag ay 1. SP
nagpapakita ng suliraning pangkabuhayan at T 2. T
kung tugon sa suliranin. Isulat ang iyong sagot sa 3. T
sagutang papel. 4. SP
______1. Pagkatapos ng digmaan, dumanas ng 5. T
krisis sa pananalapi ang pamahalaan.
______2. Nagsimula ang Hukbalahap bilang
samahang gerilya noong panahonng mga Hapones
. 1.
______3. Buy-and-sell ng anumang bagay ang
naging pangunahing hanapbuhay ng mga
mamamayan.
______4. Dumanas ng krisis sa pananalapi ang
pamahalaan.
______5. Lumikha rin ng mga hanapbuhay ang
pamahalaan upang magkaroon ng pagkakakitaan
ang mga tao.
J.Karagdagang Gawain para sa Matapos mapagdaanan ang maraming pagsubok na
takdang aralin at remediation humamon sa kakayanan upang maging ganap ang
pagkatuto at kabatiran tungkol sa tinalakay na aralin
ngayon ay magagawa mo ng ihayag ng buong
pagmamalaki.

Panuto: Gumawa ng kahawig na graphic organizer sa


iyong sagutang papel at ilahad dito ang iyong
natutuhan at kahalagahan nito.

You might also like