You are on page 1of 6

STO.

NINO INTEGRATED
Paaralan: Baitang/Antas: GRADO 8 Markahan: Ikaapat Petsa: May 2-5, 2023
SCHOOL

Guro: SHEINA MAE C. ANOC Asignatura: FILIPINO Linggo: Una Sek: Grade 8 -
Rizal

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang
magagamit sa paglutas ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa
kasalukuyan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto PAG-UNAWA SA PAG-UNAWA SA WIKA AT GRAMATIKA PAGSULAT (PU)


Isulat ang code sa bawat kasanayan (F8PU-IVc-d-36)
NAPAKINGGAN (PN) BINASA (PB) (F8PB-IVc- (WG) (F8WG-IVc-d-36)
(F8PN-IVc-d-34) d-34)
Nagagamit ang ilang (1) Naisusulat sa isang
tayutay at talinhaga sa monologo ang mga
 Nailalahad ang  Nasusuri ang mga isang simpleng tulang pansariling damdamin
tradisyunal na may temang tungkol sa: Pagkapoot,
mahahalagang pangyayari pangunahing kaisipan ng
pag-ibig. Pagkatakot,
sa napakinggang aralin. bawat kabanatang binasa. Pagkatuwa,
Pagkalungkot, at
PAGLINANG NG iba pang damdamin
TALASALITAAN (PT)
(F8PT-IVc-d-34)
 Nabibigyang kahulugan
ang :
-matatalinghagang
ekspresyon
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

- tayutay
- simbolo

II. NILALAMAN

Florante at Laura (SA Florante at Laura (SA Tayutay (Apostrophe, Pagsulat ng Awtput 4.3
BABASA NITO) BABASA NITO) Paglilipat wika)

Tayutay Tayutay

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o POKUS SA SALAMIN WISH KO ‘YAN! AKROSTIK LAYTS, KAMERA,
Pagsisimula ng Bagong Aralin Pahuhulaan kung sinong Bigyang kahulugan o AKSYON!
Isulat sa loob ng salamin ang
mga katanungang nais bigyang mga tao ang may halimbawa ang salitang Pagsasadula ng mag-
linaw at mabigyang kasagutan. kahilingan/tagubilin ng TAYUTAY sa aaral ng eksena sa
mga sumusunod. pamamagitan ng akrostik pelikula, parehas
1. Bakit mahalagang tuparin sa ibaba. niyang i-aarte ang linya
ang tagubilin/kahilingan ng ng tauhan.
kapwa?
2. Paano nakatutulong ang
mga tayutay sa
pagpapaganda ng isang
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

akdang pampanitikan?

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin VIDEOCLIP VIEWING SALAMIN, SALAMIN: Pag-uugnay ng naunang Pagpapanood ng
Pagpapanood sa mga mag- ALIN ANG PARA SA gawain sa aralin. halimbawang
aaral ang “Sa Aking AKIN?  Pagbasa muli ng monologo.
Itambal ang angkop na
Pagtanda: Sulat ni Inay Saknong 1-6 “Sa Babasa
salaming nagtataglay ng
at Tatay tamang kahulugan sa mga Nito”.
mambabasa ng Florante  Pangkatang Gawain
at Laura. Basahin ang mga saknong
sa tula sa masining na
pamamaraan.

C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Bagong 1. Ano-ano ang mga Pagpapanood/Pagbasa 1. Ano ang napansin ninyo Pagbibigay ng input
Aralin sa mga saknong ng tula? at halimbawa ng guro
pangyayari mula sa ng Saknong 1-6 Sa
napanood na akda? Babasa Nito 2. Paano naging mas higit sa pagsulat ng
masining ang tula? monologo.
2. Ilahad ang mga
3. Basahin ang
pangyayari kapag tumatanda nagpapakita ng tayutay at
an gating mga magulang ibigay ang uri nito.
3. Paano daw dapat itrato at
alagaan ang magulang
sangayon sa napanood na
akda/tula?
4. Isa-isahin ang mga
kahilingan ng magulang sa
kanyang anak, kaya mo
bang tuparin ang mga
kahilingang ito? Paano?

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Pagbibigay ng Input ng Pangkatang Gawain Pagbibigay ng Input ng Pagtalakay sa Awtput
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 Guro sa tulong ng GRASPS
Guro
Presentasyon ng bawat
pangkat.
 Pagbibigay ng
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

feedback ng guro at
mag-aaral.
 Pagbibigay ng iskor at
pagkilala sa natatanging
pangkat na nagpakita ng
kahusayan sa ginawang
pangkatan batay sa
rubriks na ibinigay ng
guro.

E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at ALAM MO BA NA… 1. Ano-anong habilin ang BAYONG NG Pagbibigay ng Input
Paglalahad ng Bagong Kasanayan #2 nakapaloob sa mga KARUNUNGAN ng Guro
saknong ng “Sa Babasa Pagsunod-sunurin ang
nito”? bayong upang mabuo ang
2. Bakit isa sa mga tamang konsepto ng
inihabilin ni Balagtas na araling tinalakay.
huwag baguhin ang berso
ng kanyang tula?
Nararapat bang igalang at
hindi baguhin ang
akda ng may-akda?
3. Ano kaya ang
sinisimbolo ng salitang
Sigesmundo sa saknong
bilang 6?
4. Maiuugnay ba sa mga
saknong ng aralin ang
salawikaing “Huwag
mong husgahan ang aklat
sa kanyang pamagat”?
Ipaliwanag.
F. Paglinang sa Kabihasaan GENIE IN A BOTTLE PIC-CONNECT Pagkuha ng mga
(Tungo sa Formative Assessment) awtput na ginawa ng
Hanapin kung aling Genie Buuin ang konsepto o
ang nagtataglay ng mga ideya ng aralin tinalakay bawat mag-aaral.
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

salitang may kaugnayan sa gamit ang mga larawan.


aralin pagkatapos ay bumuo
ng konsepto gamit ang
mga salitang napili mo.

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw- I-TANAGA MO SA PUSO VIA AIR MAIL ON MY OWN


araw na Buhay KO A. Magbigay ng
Sumulat ng isang liham
Sumulat ng tanaga kahilingan sa isang pangungusap gamit ang
nagpapakita ng pagsunod tayutay na apostrophe at
politiko hinggil sa
mo sa tagubilin ng iyong paglilipat wika.
mga magulang. isyung pangkalinisan / B. Sumulat ng isang tula
pangkapayapaan sa na may temang pag-ibig
inyong barangay gamit ang mga
tayutay o talinhagang
napagtalakayan.
Bakit mahalagang sundín Paano mo maipakikita ang Muling magsanay sa Ano-anong mga
H. Paglalahat ng Aralin ang kahilingan hindi lamang pag-aaruga kapag damdamin ang
pagkatha ng tula gamit ang
ng mga magulang kundi ng dumating na ang panahon tayutay na apostrophe at namayani sa iyo
kapwa? na ang ating magulang ay habang sumusulat
paglilipat wika na may
hindi na makatulong sa ka ng isang monologo?
mga gawain? temang pagmamahal sa Nakatulong ba ito
magulang. upang
makapagpahayag
ka ng iyong sarili?
I. Pagtataya ng Aralin Sumulat ng limang tagubilin ng Panuto: Hanapin at Kilalanin kung ang mga
inyong mga magulang.. bilugan sa loob ng sumusunod na saknong
pangungusap ang mula sa tula ay:
A. Apostrophe o pagtawag
kasingkahulugan ng
B. Paglilipat wika
salitang may
salungguhit.

J. Karagdagang Gawain para sa Basahin ang Saknong 1-6 ng Magsaliksik sa kahulugan Muling balikan ang
Takdang-Aralin at Remediation
Florante at Laura, humanda ng tayutay, magtala ng tig- Talambuhay ni
satalakayan sa klase. tatatlong halimbawa nito. Francisco Baltazar, sino
ang naging inspirasyon
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

niya upang isulat ang


Florante at Laura?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni: Binigyang Pansin ni:

SHEINA MAE C. ANOC MELCHOR A. ABSUELO JR.


Guro Punong Guro

You might also like