You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VIII (Eastern Visayas)
Division of Leyte
BALOCAWEHAY NATIONAL HIGH SCHOOL
Balocawehay, Abuyog, Leyte 6510 School ID: 303344

SEMI- DETALYADONG BANGHAY ARALIN

STUDENT TEACHER ROWELA G. SIABABA MARKAHAN IKATLONG MARKAHAN

ASIGNATURA ESP 7 PETSA MARCH 18, 2024


ORAS (UMAGA) BAITANG & SEKSIYON ORAS (HAPON) BAITANG & SEKSIYON
7:30-8:30 1:00-2:00
8:30-9:30 2:00-3:00 EMERALD
10:00-11:00 3:00-4:00
11:00-12:00 CITRINE

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng pag-aaral bilang
Pangnilalaman paghahanda para sa pagnenegosyo at paghahanapbuhay..
Naisasagawa ng mag-aaral ang plano ng paghahanda para sa minimithing
B. Pamantayan sa Pagganap
kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o hanapbuhay batay sa
pamantayan sa pagbuo ng Career Plan.

PANGKALAHATANG LAYUNIN
Nakapagtatakda ng malinaw at makatotohanang mithiin upang magkaroon ng
tamang direksyon sa buhay at matupad ang mga pangarap, maging ang
pagsaalang-alang sa mga:
a. sariling kalakasan at kahinaan at pagbalangkas ng mga hakbang upang
magamit ang mga kalakasan sa ikabubuti at malagpasan ang mga kahinaan
b. pagtanggap ng kawalan o kakulangan sa mga personal na salik na
C. Mga Kasanayan sa kailangan sa pinaplanong kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o
Pagkatuto hanapbuhay EsP7PB-IVa-13.2

TIYAK NA LAYUNIN

Nakikilala na ang mga


I
pangarap ay batayan ng
pagpupunyagi tungo sa
sulat ang code sa bawat kasanayan.
makabuluhan at
maligayang buhay
Nakikilala na ang mga pangarap ay batayan ng pagpunyagi tungo sa
makabuluhan at maligayang buhay.
I. NILALAMAN: Pangarap at Mithiin
II. KAGAMITAN SA
PANTURO:
A. Sanggunian MELCs, modyul para sa mag-aaral
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Modyul para sa mag-aaral,
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teskbuk 290-316
4. Mga karagdagang
kagamitan mula sa portal na
Learning Resources
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, Visual Aid, Television, Colored Paper, Slide-deck
PANTURO
III. PAMAMARAAN:
Pagbabalik aral sa nakaraang aralin tungkol sa mga salik na kailangang paunlarin
kaugnay ng pagpaplano ng kursong akademiko o teknikal-bokasyonal, negosyo o
hanapbuhay

Panuto. Tukuyin kung anong trabaho ang nababagay sa isang tao batay sa mga
kakayahang taglay nito.

A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin


at/o Pagsisimula ng Bagong
Aralin

Pagbuo ng mga pinagtagpi-tagping larawan at pagtukoy kung ito ba ay pantasya,


B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin panaginip o pangarap

Panuto. Buuin ang mga pinagtagpi-tagping larawan sa loob ng limang


minuto. (pangkatang Gawain)
Pamproseong Tanong

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa 1.Batay sa inyong binuo na mga larawan, sa tingin niyo alin dito ang
sa Bagong Aralin panaginip, pantasya, at pangarap?

2. Sa palagay niyo, ano ang pinagkaiba ng Panaginip, Pangarap, at


Pantasya?

3. Batay sa inyong ginawang gawain, sa tingin niyo ano kaya ang


magiging layunin natin sa araw na ito.

Nakikilala na ang mga pangarap ay batayan ng pagpunyagi tungo sa


PAGLALAHAD SA LAYUNIN
makabuluhan at maligayang buhay.

D. Pagtatalakay ng Bagong Pagpapakilala sa mga paksang kaugnay ng pangarap at mithiin


Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #1
GAWAIN 2. ARRANGED THE JUMBLED WORD (By pair Activity)
Panuto. Isaayos ang mga pinaghalo-halong mga letra upang makabuo ng salita.

1.MTIHNII
2.APNGAARP
3.OKABSOYN
4. ONGL- TMER GAOL
5. SOHRT -TMER GAOL

1.MITHIIN
2.PANGARAP
3.BOKASYON
4.LONG-TERM GOAL
5.SHORT- TERM GOAL

Pamprosesong Tanong
1.Ano-ano ang mga salita na inyong nabuo?
2. Naging madali ba ang pagbuo ng mga salita?
3. Ano kaya ang tawag sa mga salitang ito?

E. Pagtatalakay ng Bagong Pagpapalalim sa paksa tungkol sa Pangarap at Mithiin


Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #2
“Mas malala pa sa pagiging isang bulag ang may paningin ngunit walang
tinatanaw na kinabukasan.” - Hellen Keller

TANDAAN
✓ Lahat ng tao ay may PANGARAP!
✓ NAG-AARAL KA ngayon para maabot ang mga pangarap mo.
✓ Lahat naman talaga ng tagumpay ay NAGSISIMULA SA
PANGARAP.
PANAGINIP
▪ Ang panaginip ay nangyayari lamang sa iyong isipan habang ikaw
ay natutulog. Kapag nagising ka na, natatapos din ito.
PANTASYA
▪ Ang pantasya ay likha ng malikhaing isip. Ito ay ang pagbuo ng
mga sitwasyon o pangyayari ayon sa iyong kagustuhan.
▪ Ang pagpapantasya ay ginagamit ng marami upang takasan ang
kanilang mga problema

PANGARAP
▪ Mithiin mo sa buhay o nais mong marating sa buhay.

PALATANDAAN NG TAONG MAY PANGARAP


1. Handang kumilos upang maabot ito.
✓ Nagsusumikap, matiyaga, at nagtatrabaho nang lubos.
2. Nadarama ang higit na pagnanasa tungo sa pangarap.
✓ Positibo ang kanyang pananaw.
✓ Hindi nagdududa.
3. Nadarama ang pangangailangang makuha ang mga pangarap.
✓ Ibayong sakripisyo ang ginagawa
4. Naniniwala na magiging totoo ang mga pangarap at kaya niyang
gawing totoo ang mga ito.
✓ paniniwala na matutupad ang mga pangarap

BOKASYON
▪ Ang bokasyon ay kalagayan o gawain na naayon sa plano ng
Diyos sa atin.
MITHIIN
▪ Ang mithiin o “goal” ay ang tunguhin o pakay na iyong nais na
marating o puntahan sa hinaharap. Sa simpleng salita, ito ang nais
mong mangyari sa iyong buhay balang araw.
ANG MGA PAMANTAYAN SA PAGTATAKDA NG MITHIIN
1. TIYAK
✓ Tiyak ang iyong mithiin kung ikaw ay nakasisiguro na ito ang
iyong nais na mangyari sa iyong buhay.
2. NASUSUKAT (MEASURABLE)
✓ Halimbawa: Pagpili ng kurso sa kolehiyo
✓ Una, nasusukat mo ang iyong kakayahang kumuha ng
kursong nais mo. Sapat ba ang iyong mga marka upang
kunin ang kursong ito? Sumunod, sapat ba ang iyong
perang gugulin para sa pagkuha ng kursong ito?
3. NAAABOT (ATTAINABLE)
✓ Ang mithiin ay makatotohanan, maaabot at
mapanghamon.
4. ANGKOP (RELEVANT)
✓ Halimbawa, angkop ba ang iyong mithiing maging isang
doktor? Kung ang iyong layunin ay matugunan ang
pangangailangan sa inyong pamayanan, angkop ito.
Ngunit angkop pa rin ba ito kung ikaw ay panganay at ang
iyong mga magulang at kapatid ay umaasang giginhawa
ang kanilang buhay kung makatapos ka ng pag-aaral?
5. TIME-BOUND
✓ Isipin mo kung gaano katagal mo kayang matupad ang
iyong mithiin.
6. MAY ANGKOP NA KILOS (ACTION-ORIENTED)
✓ Ang pagpapahayag ng mithiin ay kailangang nasa
pangkasalukuyang kilos (present tense).

ANG PANGMADALIANG MITHIIN (SHORT-TERM GOAL)


▪ ay maaaring makamit sa loob ng isang araw, isang linggo, o ilang
buwan lamang.
ANG PANGMATAGALANG MITHIIN (LONG-TERM GOAL)
▪ Ay maaring makamit sa loob ng isang semestre, isang taon,
limang taon o sampung taon.

GABAY NA TANONG

1.Bakit mahalaga na ang bawat tao ay may pangarap?


2.Paano mo malalaman kung ang isang tao ay may pangarap sa
buhay?
3. Paano mo makakamit ang iyong pangarap?
F. Paglinang sa Kabihasaan Paglapat ng mga akmang salita upang mabuo ang konsepto ng
(Tungo sa Formative aralin (pangdalawahang gawain)
Assessment)
GAWAIN 3. Supply the missing word
Panuto. Gamit ang mga salitang nasa kahon sa ibaba, buuin ang mahalagang
kaisipan ng aralin.

Ang “goal” o __________ ay ang tunguhin o pakay na iyong nais na


marating o puntahan sa hinaharap. Sa simpleng salita, ito ang nais mong
mangyari sa iyong ____________ balang araw. Samakatuwid, ang mithiin
ang magbibigay ng ____________ sa iyong buhay. Ang pagkamit nito ang
magbibigay ng saysay sa iyong buhay. Kaya mahalaga ang pagiging
_____________ sa pagpili ng iyong mithiin. Kailangang isaalang-alang ang
kahihinatnan nito para sa iyong sarili at sa iyong kapwa.
Maging _____________ ang iyong mithiin upang ang kahihinatnan nito ay
lubos na kaligayahan. Huwag mong kalilimutan na ang hangad ng Diyos
para sa iyo ay maging mabuting tao ka at kasiya-siya sa kanyang
paningin.

Direksyon Buhay Mapanagutan


Mithiin Positibo Kahihinatnan
Paglalapat ng kahalagahan ng pangarap ay batayan ng pagpunyagi tungo sa
makabuluhan at maligayang buhay.
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- 1.Ano ang pangarap mo?
Araw-Araw na Buhay 2.Ano ang iyong panandalian at pangmatagalang mithiin?
3. Bilang isang mag-aaral, ano ang iyong magiging hakbang upang matupad ang
iyong mga pangarap o mithiin sa buhay.

Paglalahat ng mga tinalakay sa araw na ito.

1.Ano ang Mithiin?


H. Paglalahat ng Aralin 2.Ano ang bokasyon?
3. Ano ang dalawang uri ng Mithiin?
4. Ano ang pamantayan sa pagtatakda ng mithiin?
5. Ano ang mga palatandaan ng taong may pangarap?
PAGTATAYA!
I. Pagtataya ng Aralin

Panuto: Basahin at unawain ang mga sumusunod na tanong. Piliin ang titik ng
wastong sagot.

1. Ano ang kaibahan ng panaginip sa pangarap?


a. Ang panaginip ay natatapos din kung ikaw ay magising
b. Ang panaginip ay nangyayari lang sa isip habang natutulog
c. a at b
d. wala sa nabanggit
2. Ano ang kaibahan ng pagpapantasya sa pangarap?
a. Ang pagpapantasya ay likha ng malikhaing isip
b. Ang pagpapantasya ay pananaginip ng gising
c. Ang pagpapantasya ay ginagawa ayon sa kagustuhan ng
nagpapantasya
d. a at b
3. Ito ay pinaka tunguhin o pinakapakay na iyong nais na marating o
puntahan sa hinaharap
a. Pangarap
b. Mithiin
c. Panaginip
d. Pantasya
4. Anu-ano ang dalawang hangganan ng pagtatakda ng mithiin?
a. Pangmatagalan at Panghabambuhay
b. Pangmatagalan at Pangmadalian
c. Pangmadalian at Panghabambuhay
d. Pangngayon at Pangkinabukasan
5. Ano ang kahulugan ng bokasyon?
a. Ang bokasyon ay higit sa trabaho o propesyon o negosyo
b. Ang bokasyon ay kalagayan o gawain na naayon sa plano ng
Diyos sa atin
c. Ito ay tumutukoy sa mga gawaing hindi nangangailangan ng
kapalit na sweldo o pasahod.
d. a at b

SUSI SA PAGWAWASTO

1.C
2.D
3.B
4.B
5. B
TAKDANG ARALIN!

Panuto. Gumawa ng isang simpleng tula o spoken poetry na nagpapakita ng pagkilala na


ang mga pangarap ang batayan ng mga pagpupunyagi tungo sa makabuluhan at
maligayang buhay. Gawing batayan ang rubrik sa ibaba at isulat ito sa iyong sagutang
papel.

Rubriks sa Paggawa ng Tula

Pamantayan ng Mahusay Maayos Kailangan ng


Kasanayan Pag-unlad
Ang gawa ay:
1. nagpapakita ng
pagkilala na
J. Karagdagang Gawain para ang mga pangarap
sa Takdang Aralin at ang batayan
Remediation ng mga
pagpupunyagi
tungo sa
makabuluhan at
maligayang
buhay.(10)
2. nagkapagbibigay
ng malinaw
na mensahe.(5)
3. nagpapakita ng
pagkamalikhain.(5)

.
BERYL CITRINE DIAMOND EMERALD
ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE
F- F- F- F-
M- M- M- M-
T- T- T- T-

IV. MGA TALA CPL- CPL- CPL- CPL-


5- 5- 5- 5-
4- 4- 4- 4-
3- 3- 3- 3-
2- 2- 2- 2-
1- 1- 1- 1-
0- 0- 0- 0-
_____Natapos ang aralin/ gawain at maaari nang magpatuloy sa mga sumusunod na
aralin.
_____Hindi natapos ang aralin/ gawain dahil sa kakulangan sa oras.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga
V. PAGNINILAY pangyayari.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa napakaraming ideya ang gusting ibahagi ng mga
mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan.
_____Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/ pagsuspindi sa mga kase dulot ng
mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mga-aaral na
nakaunawa sa ralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy pa sa
remediayion?
___Sama-samang pagkatuto___Think-Pair-Share___KWL Techinque
___Maiit na pangkatang talakayan___Malayang Talakayan___Realias/ models
___Inquiry-based learning___Replektibong Pagkatuto___Paggawa ng Poster
___Pagpapakita ng video___Powerpoint Presentation___Quiz Bee
___Integrative learning (integrating current issues)___Games
___Pagrereport/ gallery walk___Probem-based learning___Peer Learning
E. Alin sa istratehiyang pagtuturo Iba pang istratehiya sa pagtuturo:____________________________
ang nakatulong ng lubos?
Paani ito nakatulong?
Paano ito nakatulong?
_____Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin.
_____Naganyak ang mga mag-aaral gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral.
_____Pinaaktibo nito ang klase.
Iba pang dahilan:___________________________________________
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasulosyunan sa
tulong ng aking punong-guro at
superior?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa aking kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni: Iniwasto ni:

ROWELA G. SIABABA RAYMUND P. MATIVO VILMA G. MORA


Student Teacher Cooperating Teacher MAPEH-DHD

ORLANDO A. CABANTOC
PRINCIPAL

You might also like