You are on page 1of 7

Paaralan NICANOR ZABALA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 9

Guro GLEIZA R. DACO Asignatura FILIPINO


K to 12
DAILY LESSON LOG Petsa/Oras Linggo 4 Kwarter Ikalawa

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa sanaysay gamit ang teknolohiya at mga pangatnig upang makapaglahad ng sariling opinion sa
ilang napapanahong isyu.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ang mag-aaral ng mahusay na opinyon/pananaw tungkol sa isang napapanahong isyu.

F9PB-IId-47 F9PD-IId-47 F9PU-IId-49


C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaliliwanag ang mga: Nabibigyang-puna ang paraan Naisusulat ang isang F9EP-IId-17
- kaisipan ng pagsasalita ng taong talumpating naglalalahad ng Nasasaliksik ang ibat ibang halimbawa
- layunin naninindigan sa kanyang mga sariling pananaw tungkol sa ng talumpati
- paksa; at paraan ng pagkaka- buo saloobin o opinyon sa isang napapanahong isyu o paksa F9PS-IId-49
ng sanaysay talumpati F9WG-IId-49 Naipahahayag ang sariling pananaw
F9PT-IId-47 F9PN-IId-47 Nagagamit ang angkop na mga tungkol sa isang napapanahong isyu sa
Naipaliliwanag ang mga salitang di Naipaliliwanag ang pananaw ng pahayag sa pagbibigay ng talumpating nagpapahayag ng matibay
lantad ang kahulugan batay sa may-akda tungkol sa paksa ordinaryong opinyon,matibay na paninindigan
konteksto ng pangungusap batay sa napakinggan na paninindigan at mungkahi

 Nailalahad ang ang kaisipan,  Nailalahad ang pananaw ng  Nakapaglalahad ng sariling


D. Layunin layunin, paksa at paraan ng may-akda batay sa paksang  Nakabubuo ng isang pananaw tungkol sa isang
pagkakabuo ng sanaysay. napakinggan. talumpating naglalahad ng napapanahong isyu
 Nakapag-iinterpret ng mga  Nabibigyang-puna ang sariling pananaw tungkol sa  Nakapagsaliksik ng iba’t ibang
salitang di – lantad ang paraan ng pagsasalita ng napapanahong isyu. halimbawa ng talumpati
kahulugan batay sa konteksto taong naninindigan sa  Nakagagamit ng angkop na
ng pangungusap kanyang opinion sa isang pahayag sa pagbibigay ng
talumpati. opinion.
Aralin 2.3 Aralin 2.3 Aralin 2.3 Aralin 2.3
II. NILALAMAN
Panitikan: Ang Kababaihan ng Panitikan: Ang Kababaihan ng Panitikan: Ang Kababaihan ng
Gramatika/Retorika
Taiwan (Ngayon at Noong Taiwan (Ngayon at Noong Taiwan (Ngayon at Noong Nakalipas
Mga Pangatnig na Nag-uugnay
Nakalipas na 50 Taon) Sanaysay – Nakalipas na 50 Taon) na 50 Taon) Sanaysay – Taiwan
ng Magkatimbang na Yunit
Taiwan Sanaysay – Taiwan Isinalin sa Filipino ni Sheila C. Molino
Isinalin sa Filipino ni Sheila C. Isinalin sa Filipino ni Sheila C. Uri ng Teksto: Naglalahad
Molino Molino Uri ng Teksto: Naglalahad
Uri ng Teksto: Naglalahad Uri ng Teksto: Naglalahad

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian LM Panitikang Asyano 9 LM Panitikang Asyano 9 LM Panitikang Asyano 9 LM Panitikang Asyano 9

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro


Pah. 51 - 56 Pah. 51 - 56 Pah. 51 - 56 Pah. 51 - 56
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral Pah. 117 - 128 Pah. 117 - 128 Pah. 117 - 128 Pah. 117 - 128
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
Sipi ng Panimulang Pagtataya, Laptop, powerpoint presentation,TV
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, TV/projector , sound Laptop, TV/projector atbp. Powerpoint presentation,TV.
system sipi ng awitin atbp.. Video clips.
IV. PAMAMARAAN
 Pagbibigay ng guro ng  Balik-aral sa nagdaang  Balik-aral sa nagdaang  Balik-aral sa nagdaang aralin.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Panimulang Pagtataya tungkol aralin aralin
at/o pagsisimula ng bagong aralin sa sanaysay (1-5 na tanong)  Pagproseso ng guro sagot  Pagpapahalaga sa karagdagang
 Pagproseso sa sagot ng mag-  Pagpapahalaga sa ng mag-aaral. Gawain/kasunduan
aaral sa bahaging Tuklasin. karagdagang  Pagbibigay ng 1-5 na
gawain/kasunduan tanong tungkol sa
Pangatnig.
 Pagproseso sa sagot ng
mag-aaral
 Paglalahad ng guro sa  Paglalahad ng guro ng  Paglalahad ng guro sa  Paglalahad ng guro ng
B. Paghahabi sa layunin ng aralin layunin/tunguhin ng aralin para layunin/tunguhin ng aralin layunin para sa isang oras layunin/tunguhin para sa isang
sa isang oras na pagtalakay para sa isang oras na na pagtalakay oras na gawain
pagtalakay
SURIIN MO! ISIP PAUNLARIN ALAMIN! IULAT MO!
C. Pag-uugnay ng halimbawa sa  Basahin ang maikling talata at  Dugtungang Pagbasa  Pagtalakay ng guro sa  Pipili ng 5 editoryal na iuulat sa
bagong aralin sagutin ang kasunod na  Pagbibigay ng Pangatnig gamit ang power klase ang guro.
Gawain. Kapangyarihan sa point presentation.  Ipababasa ang napiling editorial
? Kababaihang Pilipino sa  Pagpapakita ng larawan sa mag-aaral.
Ano ang pangunahing pamamagitan ng  Bubuo ang mga mag-aaral  Ipoproseso ang naging sagot ng
ideya ng akdang Estadistikang Kasarian ng pangungusap hango sa mga mag-aaral.
binasa  Pangkatang Gawain larawan na ipinakita ng  Magbibigay ang guro ng input
 Sino ang kinakausap ng may- Tugunang Tanong – Sagot guro. tungkol sa pagsulat ng editorial.
akda  Nandiyan Na- ang  Tutukuyin ng mga mag-
 Saan madalas mamasyal ang sagot ay tuwirang aaral ang mga pangatnig na
kabataan noon? nakalahad sa teksto at ginamit.
 Ano ang nais sabihin ng may- nangangailagan ng  Isusulat sa pisara ang mga
akda? simpleng paggunita o nagging sagot ng mag-
 Bakit nagbago ang uri ng pagtukoy sa mga aaral.
pamumuhay ng mga Kabataan? impormasyon galing sa
 Pagproseso sa sagot ng mag- binasa.
aaral  Pag-isipan – mga
 Pagbibigay ng input ng guro. tanong na humahamon
sa kaisipan ng mga
mag-aaral na nasa lebel
na interpretatib
 Sariling Sikap – ang
pagsagot sa mga
tanong manggagaling
sa sariling pananaw,
kaalaman at
kakayahan ng mga
mag-aaral.

Nandiyan Pag- Sariling


Na iisipan sikap

 Pagproseso ng sagot ng
mga mag-aaral
 Pagbibigay ng
feedback/input ng guro sa
presentasyon ng mag-
aaral.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at AWIT AY UNAWAIN Pagtalakay MAGTALA, MAGSURI! SUBUKIN NATIN
paglalahad ng bagong kasanayan #1  Ilahad ang pananaw ng  Pangkatang Gawain  Pagkatang pagsusuri
 Pagpapanood/pagpaparinig ng may-akda sa pagsulat ng  Hatiin ang klase sa 2  Mula sa takdang aralin na ibinigay
guro ng awiting “Dalagang sanaysay. pangkat. ng guro(editorial)
Pilipina”ni Jose Corazon De (Pagbibigay ng Kapangyarihan  Unahan sa pagtatala ng mga  Pipili ang bawat pangkat ng 1
Jesus sa Kababaihang Pilipino sa pangatnig na ginamit sa paksa
 Pagsagot sa gabay na tanong: pamamagitan ng Estadistikang talataan.  Magbibigay ang bawat miyembro
1. Ilarawan ang dalagang Kasarian)  Tukuyin kung ito ay ng pangkat ng kani-kanilang
Pilipina pangatnig na pananaw ukol dito gamit ang
2. Patunayan na karapat- magkatimbang o di- pangatnig na magkatimbang o di-
dapat ang dalagang magkatimbang. magkatimbang.
Pilipina sa tunay na  Pagsasama-samahin upang
pagtatangi. makabuo ng isang editorial
 Iuulat sa klase

E. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo SANAYSAY AY UNAWAIN PANOORIN MO! MAGSANAY SA IHANAY MO!
sa Formative Assessment)  Pagtatanong ng guro kung ano  Ang video ay inihanda ng PAGSULAT Pangkatang Gawain
ang ideya ng mga mag-aaral guro Opinyon Mo’y Ipahayag!  Ihahanay/ilalagay sa pisara ang
kung ano ang sanaysay.  Ang video ng talumpati ay  Pangkatang Gawain halimbawa ng talumpating
 Pag-usapan ang katuturan ng ipanonood ng guro sa mga  Pagpapakita ng mga nasaliksik ng bawat pangkat.
sanaysay gamit ang inihandang mag-aaral. larawan. (Halimbawa ng talumpati:
presentation ng guro.  Bibigyang - puna ang paraan  Bubuo ang mga mag-aaral a. Nanlilibang
 Pagbasa ng mag-aaral ng ng pagsasalita ng taong ng mga pangungusap na b. Naghihikayat
sanaysay Ang Kababaihan ng naninindigan sa kanyang nagpapahayag ng opinion at c. Nagbibigay Kabatiran
Taiwan (Ngayon at Noong saloobin at opinion gayundin pananaw tungkol sa d. Nagbibigay Galang
Nakalipas na 50 Taon) ang kanyang pananaw tungkol larawan e. Nang-aakit
 Paglinang ng Talasalitaan sa isyung tinalakay.  Gumamit ng angkop na f. Pumupuri atbp.)
Pagsusuri ng kahulugan ng mga  Pagproseso sa sagot ng mga pangatnig sa  Iuulat/Ipaliliwanag ng lider ang
salitang may salungguhit batay sa mag-aaral. paglalahad/pagbibigay ng bawat halimbawa na kanilang
pagkakagamit nito sa sanaysay.(LM  Pagbibigay ng karagdagang opinyon nasaliksik.
ph 122)indibidwal na gawain input ng guro.  Pagbibigay ng feedback /input ng
guro
 Pangkatang Pagsusuri
 Masining na presentasyon ng
gawain(10min)
 Pangkat 1 – Sagutin ang ss.na
tanong:a. Ano ang paksa ng Opinyon:
binasang sanaysay? _____________________
b.Ano ang layunin ng
may-akda sa pagsulat nito.
(Talk Show)
 Pangkat 2 – Ipaliwanag ang
ss. na kaisipan:(LM ph.123)
(TPS-Think-Pair-Share)
 Pangkat 3 – Ilahad ang
pagkakabuo ng sanaysay Opinyon:
(Grapikong presentasyon) _____________________
 Pangkat 4 – Sagutin ang
gabay na tanong sa (LMph
122)
Grapiko ng Talakayan
 Presentasyon ng Gawain
 Pagbibigay ng feedback sa
gawain
 Pagbibigay ng input ng guro. Opinyon:
_____________________
 Presentasyon ng
gawain
 Pagproseso ng sagot ng
mag-aaral
 Pagbibigay ng
karagdagang input ng
guro

SAGUTIN NATIN! PAGNILAYAN at  Pagtatanong ng guro tungkol sa


F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Paano masasalamin sa sanaysay ang UNAWAIN kahalagahan ng sanaysay sa pang
araw na buhay kalagayang panlipunan at kultura Paano masasalamin sa sanaysay – araw – araw na buhay ng tao.
ng Silangang Asya? ang kalagayang panlipunan at
kultura ng Silangang Asya?
PALAGAY MO, IPAHAYAG! Ano ang masasabi mo sa  Paano mabisang ILAHAD MO.
G. Paglalahat ng Aralin  Pagtatanong guro tungkol sa pagkakabuo ng mga maipahahayag ang iyong Paglalahad ng mga mag-aaral ng
sanaysay halimbawang sanaysay na mga opinion at pananaw natutunan sa pagsulat ng sanaysay
tinalakay? gamit ang mga pangatnig? gamit ang pangatnig..
 Ilahad ang mga natutunan
sa aralin
SUBUKIN MO! KAYANG KAYA! ISULAT MO! MASUBOK NGA!
H. Pagtataya ng Aralin  Pangkatang Gawain Pagsulat:  Ibibigay ng guro ang rubric sa  Pamantayan sa pagsulat ng
 Pagsusuri ng mga mag-aaral sa  Ibibigay ng guro ang pagsulat. editorial
sanaysay na inihanda ng guro pamantayan sa pagsulat  Bumuo ng isang  Mapanghikayat 20%
na masasagot/mailalahad ang  Pumili ng isang isyung sanaysay/talumpati na  Makatotohanan 25%
mga ss. panlipunan na kinakaharap naglalahad ng sariling  Kaangkupan sa Paksa 30%
1. Pananaw ng may akda ng ating bansa sikaping pananaw tungkol sa  Kawastuhan sa balangkas 25%
2. Kaisipan malinaw na maipahayag napapanahong isyu.(Ang  Panuto: Sumulat ng isang editorial
3. Layunin ang opinion/ pananaw paksa ng sulatin ay ibibigay na naglalahad ng kanilang
4. Paksa tungkol sa napiling paksa. ng guro) opinion/pananaw tungkol sa
 Pagbibigay ng pamantayan ng 1. Kahirapan  Pagbibigay ng panahon sa napapanahong isyu sa bansa.
guro sa pagmamarka, 2. Child labor mag-aaral upang G – Gagawa ka ng isang editorial sa
3. Droga makapagsulat. napapanahong isyu sa bansa sa Asya
4. Diskriminasyon  Pagbasa ng ilang talumpating R – Editor sa isang pahayagan
5. Cyber crime nasimulan A – Mambabasa ng pahayagan
 Pagbibigay ng input/feedback S – Kailangang makasulat ka ng
ng guro. editorial na magtatampok sa
napapanahong isyu sa alinmang bansa
sa Silangang Asya.
P – Pagsulat ng editorial
S – Mapanghikayat
Makatotohanan
Kaangkupan sa paksa
Kawastuhan ng balangkas
IHAMBING MO AKO KASUNDUAN  Gumupit mula sa pahayagan
I. Karagdagang Gawain para sa Maghanap ng iba pang sanaysay ng ng isang editorial at idikit sa
takdang-aralin at remediation alinmang bansa sa Silangang Asya short bondpaper.
at ihambing ito sa isa’t isa.  Basahin at unawain ang
nilalaman nito.
 Iulat sa klase

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyonan sa tulong ng
aking punong-guro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

You might also like