You are on page 1of 4

Paaralan: Baitang / Antas: Grade – 9

GRADES 1 to 12 Guro: Asignatura: Filipino


DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa
Pagtuturo) Petsa / Oras: Linggo 4 Markahan: Ikalawa
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
I. LAYUNIN mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa sanaysay gamit ang teknolohiya at mga pangatnig upang makapaglahad ng sariling opinyon sa ilang napapanahong isyu

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ang mag-aaral ng mahusay na opinyon/pananaw tungkol sa isang napapanahong isyu

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pag-unawa sa Napakinggan (PN) Pag-unawa sa Binasa (PB) Pagsasalita (PS) Pagsasalita (PU)
Isulat ang code sa bawat kasanayan F9PN-IId-47 F9PB-IId-47 F9PS-IId-49 F9PU-IId-49
Naipaliliwanag ang pananaw ng Naipaliliwanag ang mga: Naipapahayag ang sariling Naisusulat ang isang talumpating
may-akda tungkol sa paksa batay -kaisipan pananaw tungkol sa isang naglalahad ng sariling pananaw
sa napakinggan -layunin napapanahong isyu sa tungkol sa napapanahong isyu o
-paksa; at paraan ng talumpating nagpapahayag ng paksa
pagkakabuo ng sanaysay matibay na paninindigan
Wika at Gramatika (WG)
Paglinang ng Talasalitaan (PT) F9WG-IIc-48
F9PT-IId-47 Nagagamit ang iba’t ibang ekspreyon
Naipaliliwanag ang mga salitang sa pagpapahayag ng damdamin
di lantad ang kahulugan batay s
konteksto ng pangungusap

Ang nilalaman ay ang mgaaralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng Guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
II. NILALAMAN
Ang Kababaihan ng Taiwan: Ang Kababaihan ng Taiwan:
Ngayon at Noong Nakalipas na 50 Ngayon at Noong Nakalipas na 50 Mga Pangatnig na Nag-uugnay
Paksang-Aralin Pagsulat ng Editoryal ICL
Taon Taon ng Magkatimbang na Yunit
(Sanaysay ng Taiwan) (Sanaysay ng Taiwan)
Kaugnay na Paksa
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro p.55-57 p.58 p.59 p.59-60

2. Katangian ng mga tao Mga Pahina sa p.118-119 pp. 120-122 p.123-125 p.126-128
Kagamitang Pang-Mag-aaral
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sipi ng aralin Sipi ng aralin Sipi ng aralin Sipi ng aralin
Laptop Laptop Sagutang papel
Projector Projector
Grapikong presentasyon

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin at/o  Balik-aral sa malikhaing  Pagbibigay katuturan at  Balik-aral sa natapos na  Pag-usapan kung ano ang
Pagsisimula ng Bagong Aralin pagsulat pagtalakay sa aralin noong nakaraang ibig sabihin ng
 Tuklasin (LM p.118) kahulugan ng sanaysay pagkaklase opinyon/pananaw

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin  Pagbabasa sa maikling  Pag-usapan ang  Pagbabasa sa akda  Pagpapakita ng mga
talata at pagsagot ng sanaysay at ang mga larawan at inaatasan ang
mga katanungan dapat isaalang-alang mga mag-aaral na bumuo ng
bilang isang pangungusap na
mananaysay nagpapakita ng kanilang
 Gawain 3: Paglinang ng opinyon/pananaw
Talasalitaan
(LM p. 122)

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa  Tatawag ng ilang pares  Basahin at unawain  Gawain 6: Grapikong  Pagbabahagi ng mga mag-
Bagong Aralin ng mag-aaral upang nang mabuti ang Tanong Sagot aaral sa kanilang nabuong
iahagi sa klase ang sanaysay upang (LM p. 124) pangungusap
nabuong sagot malaman kung paano
masasalamin ang
kalagayang panlipunan
at kultura ng Silangang
Asya
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at  Input ng guro:  Pagsasanib ng  Pahapyaw na pagtalakay sa
Paglalahad ng Bagong Kasanayan  Pagbabasa ng ilang Nagbago na ang Gramatika at Retorika isasagawang performance
bahagi ng awitna kalagayan at may mga  Mahalaga na talakayin task (pagsulat ng isang
“Dalagang Pilipina” na bago ng batas para sa ito dahil makatutulong editorial na naglalahad ng
sinulat ni Jose Corazon pangangalaga ng mga ito sa isasagawang kanilang opinyon/pananaw
de Jesus at sa musika ni kababaihan performance task ng tungkol sa napapanahong
Jose G. Santos mga mag-aaral isyu ng bansa)
 Ang isasagawang pagganap
ay batay sa GRASPS

E. Paglinang sa Kabiihasaan  Pagsagot sa mga gabay  Gawain 4: Grapiko ng  Pagpapabasa sa mga


(Tungo saFormative Assessment) tanong batay sa Talakayan mag-aaral ng ng talata
binasang ilang bahagi ( at mula rito ay itatala
ng awit ang mga pangatnig na
ginamit

F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw  Ipasagot ang  Pagsusuri sa sanaysay  Input ng guro:


na pamumuhay sumusunod na tanong: at paglalapat sa totoong  Pagpapalalim sa Nararapat na alam natin ang
Paano mo maipakikita buhay ang natutuhan kasanayang mga panibagong isyu sa
sa iyong kapwa ang mula rito panggramatika sa ating lipunan upang hindi
isang tunay na dalagang paggamit ng pangatnig tayo mapag-iwanan ng
Pilipina? sa pagbibigay ng panahon
sariling opinyon o
pananaw

G. Paglalahat ng Aralin  Ipasagot ang  Masasalamin sa  Input ng guro:


sumusunod na tanong: sanaysay na ang  Input ng guro: Ang pagkakaroon ng sariling
Anong mabuting aral karapatan ng Napakahalaga ang pananaw/opinyo ay isang
ang mapupulot mula sa kababaihan ay gamit ng mga pangatnig karapatan. Huwag lamang
aralin? umuunlad na upang mabisang itong abusuhin upang hindi
maipapahayag ang makasakit sa kapwa
opiyon/pananaw

H. Pagtataya ng Aralin  Pagwawasto sa mga  Pagwawasto sa Grapiko  Pagbibigay ng angkop  Katumbas na iskor:
gawain at pagbibigay ng ng Talakayan na puntos sa mga 5 – Pinakamahusay
marka gawain 4 – Mahusay
3 – Katamtaman ang husay
2 – Hindi mahusay
1 – kailangan pang linangin
ang kakayahan
I. Karagdagang Gawain/Kasunduan  Hanapin at pag-aralan  Patuloy na pagbabasa  Paghahanda sa pagbuo  Alamin ang kahulugan ng
ang kahulugan ng sa isa pang teksto na ng pangungusap na Maikling Kuwento
sanaysay “Pagbibigay nagpapahayag ng
Kapangyarihan sa sariling
Kababaihang Pilipino sa opinyon/pananaw
pamamagitan ng
Estadistikang Kasarian”

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pangtulong ang maaari mong gawin
VII. PAGNINILAY upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation
C. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like