You are on page 1of 7

Paaralan Mc Arthur S.

Madani Baitang 10
LESSON Integrated School
PLAN Guro Janen Joy T. Baniel Markahan 4
Petsa Hunyo 8,2023 Asignatura Araling Panlipunan
BANGHAY ARALIN para sa PAKITANG-TURO sa
Araling Panlipunan 10

I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay naipamalas ang pag-unawa sa
A. Pamantayang Pangnilalaman kahalagahan ng pagsulong at pangangalaga sa karapatang
pantao sa pagtugon sa mga isyu at hamong panlipunan
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng kritikal na
pagsusuri sa kahalagahan ng pagsulong at pangangalaga sa
B. Pamantayan sa Pagganap
karapatang pantao sa pagtugon sa mga isyu at hamong
panlipunan
 Natutukoy ang iba’t ibang karapatang pantao
 Nasusuri ang kahalagahan ng pagsulong at pangangalaga
C. Mga Kasanayan sa sa karapatang pantao sa pagtugon sa mga isyu at hamong
Pagkakatuto panlipunan
Isulat ang code ng bawat (AP10MELC-2)
kasanayan  Natatalakay ang kahalagahan ng pagsulong at
pangangalaga sa karapatang pantao sa pagtugon sa mga
isyu at hamong panlipunan
II. NILALAMAN
KARAPATANG PANTAO

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Most Essential Learning Competencies (MELCs) p. 58
Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
Self-Learning Module pp 10-14
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource

Visual Aids, Laptop, DepEd Smart TV, Power point


B. Iba Pang Kagamitang Panturo Presentation, Activity Sheets, Marker, Color

IV. PAMAMARAAN Panimulang Gawain


1. Pagdarasal
(Ang guro ang pipili kung sino ang RPMS COT
mamumuno sa pagdarasal). Indicator 4:
Establish safe and secure
2. Pagbati learning environment to
3. Pagtatala ng liban sa klasi enhance learning through
the consistent
4. Pagbibigay ng alituntunin sa klasi implementation of
policies, guidelines and
procedures.

Indicator 5: Managed
learner behavior
constructively by
applying positive and
non -violent discipline
to ensure learning
focused environment

Paggamit ng Laro “Piliin Mo”


Panuto: Tukuyin ang isinasaad ng bawat pangungusap.
Piliin ang titik ng iyong sagot mula sa kahon at isulat ito sa
sagutang papel.
Indicator 3: Applied a
range of teaching
A. Government C. Woman and E. Social Relations strategies to develop
Development Analysis critical and creative
B. Gender Roles D. Gender and F. Philippine thinking, as well as
other higher order
Development Development Plan thinking skills.
for 1995-2025

____1. Isang pambansang plano na tumutugon at naglalayon ng


pagkakapantay-pantay at kaunlaran para sa kalalakiha at kababaihan.

Elicit ____2. Ito ay nakatuon sa pagbuo ng mga pakakakilanlan sa lipunan at


ang pagiging patas ng lalaki at babae sa pagkukunan ng kabuhayan.

____3. Ito ang naglalaan ng 5 porsiyentong badget upang higit na


mapagbuti ang mga polisiya at patakaran ukol sa pagpapaunlad ng
kasarian.

____4. Isang pag-aaral na lipunang kinatatayuan ng kalalakihan at


kababaihan sa lipunan.

____5. Isang pananaw at proseso ng pag-unlad na mayroong


pakikilahok ng lalaki at babae upang itaguyod ang paggalang at
pagkakapantay-pantay ng lalaki at babae
sa lipunan.

Engage Activity: Panonood ng Video Presentation . Ang mga mag-


aaral ay
manonood sa
video
presentation at
sasagutin ang
mga sumsunod
na katanungan.

RPMS COT
Indicator 3:
Use effective verbal and
non-verbal classroom
communication strategies
to support learner
understanding,
participation, engagement
https://www.youtube.com/watch?v=8gMmNypiSpM and achievement.

Katanungan:
- Tungkol saan ang video presentation na iyong
pinanood?
- Ano-anong mga batas at programa sa nagdaang RPMS COT
administrasyon ang nakatulong sa iyo at sa iyong Indicator 1:
Apply knowledge of
pamilya? content within and
- Ano-ano naman ang hindi? across curriculum
- Sa iyong palagay naging maayos ba ang nagdaang teaching areas
administrasyon? (Magbigay ng paliwanag)
- Kung hindi, ano-ano ang mga naging kakulangan
ng nagdaang administrasyon?
Magaling mga bata!

Explore Activity: Pagpapakita ng Larawan


RPMS COT
Indicator 3:
Use effective verbal and
non-verbal classroom
communication strategies
to support learner
understanding,
participation, engagement
and achievement.

RPMS COT
Indicator 2:

Display proficient use


of Mother Tongue,
Filipino and English to
Katanungan: facilitate teaching and
- Ano ang mga katangian ng isang responsableng learning.
mamayan ang pinapakita sa larawan?
- Gaano kahalaga ang pagiging aktibong
mamamayan sa kasalukuyang panahon ng
pandemya sa ating bansa?

Magaling mga bata!


Explain ABSTRACTION
Ang mga mag-
A. Panuto: Basahin ang mga sumusunod na aaral ay
pangungusap. Tukuyin kung anong karapatang sasagutin ang
pantao ang tinutukoy ng bawat sitwasyon. mga gawaing
may kinalaman
1. Nais ni Ana na lumipat ng relihiyon dahil nais niyang sa araling
sundan ang relihiyon ng kaniyang mapapangasawa. tinalakay.
2. Nagpamigay ng relief goods ang gobyerno sa mga taong
nasalanta ng bagyo.
3. Bumili si Roy ng isang ektaryang lupa upang magkaroon
RPMS Cot Indicator
ng sarili niyang sakahan. 7:
4. Si Ruben ay napagdesisyunang magpunta sa Maynila Apply a range of
upang makahanap ng mapapasukang trabaho. successful strategies
5. Si Maria ay nakipag-isang dibdib sa kaniyang nobyo na that maintain learning
environments that
si Pilo. motivate learners to
work productively by
B. Panuto: Basahin at unawain ng mabuti ang bawat assuming
responsibility for their
pangungusap. Isulat ang salitang TAMA kung ang own learning.
pangungusap ay nagsasaad sa kahulugan at katangian ng
Karapatang Pantao, MALI kung hindi.

1. Tumutukoy sa mga pamantayan na naglalayon na


mapangalagaan ang mga tao mula sa mga political, legal,
at panlipunang pang-aabuso.
2. Tumutukoy sa mga pangkalahatan at legal na garantiya
na dapat matamasa ng lahat.
3. Ito ang nagbibigay ng proteksyon sa mga
makapangyarihan at mayayamang indibidwal at pangkat na
mapangalagaan at mapanatili ang kanilang personal na
interes.
4. Ito ay pangkalahatan at hindi maaaring ipagkait,
magkakaugnay, at pantay.
5. Taglay ng bawat tao na nakabatay sa prinsipyo ng
paggalang sa isang indibidwal.

Mahusay mga bata!

Elaborate Ang mga mag-


SITWASYON NA PAANO MO aaral ay
NALABAG ANG IYONG MAIPAGLABAN ANG maglalahad ng
KARAPATAN KARAPATANG ITO KUNG kanilang
ITO AY NANGANGANIB karanasan ukol
NA MAABUSO? sa isang
karapatang
nalabag at kung
paano ito
maipaglalaban.
RPMS COT Indicator
9:
Adapt and use culturally
APLIKASYON appropriate teaching
strategies to address the
Panuto: Maglahad ng karanasan kung saan ang iyong needs of learners from
indigenous groups
karapatan ay nalabag. Pagkatapos, isulat kung paano ito
maipaglaban kung ito muli ay nanganganib na maabuso. RPMS COT Indicator 6:
USED
Sundin ang gabay sa ibaba. DIFFERENTIATED,
DEVELOPMENTALLY
APPROPRIATE
LEARNING EXPERIENCE
TO ADDRESS LEARNERS’
GENDER NEEDS,
UNANG PANGKAT: PAGSASADULA STRENGTHS, INTERESTS
AND EXPERIENCES
PANGALAWANG PANGKAT: TALK SHOW .
TATLONG PANGKAT: PAG-UULAT (NEWS CASTING)

Mahusay mga bata! Nailapatan ninyo ang iyong natutuhan!


Binabati ko kayong lahat!

Evaluate A. Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot. RPMS COT Indicator
1. Ito ay tumutukoy sa mga pamantayan na naglalayon na 7:
mapangalagaan ang mga tao mula sa mga political, legal, Apply a range of
successful strategies that
at panlipunang pang-aabuso. maintain learning
a. Karapatang sibil environments that
b. karapatang politikal motivate learners to work
productively by assuming
c. karapatang pantao responsibility for their
d. karapatang sosyo-ekonomiko own learning
2. Ito ang pinakamataas sa antas ng mga karapatan dahil
kung wala ito, hindi mapakikinabangan ng tao ang ibang
karapatan.
a. Karapatan sa buhay.
b. Karapatan sa pribadong ari-arian.
c. Karapatang magpakasal.
d. Karapatang pumunta sa ibang lugar.

3. May karapatan ang taong bumuo ng pamilya sa


pamamagitan ng kasal.
a. Karapatan sa buhay.
b. Karapatan sa pribadong ari-arian.
c. Karapatang magpakasal.
d. Karapatang pumunta sa ibang lugar.

4. Hindi maaalis sa tao ang karapatang ito dahil kailangan


niya ang mga ari-arian upang mabuhay nang maayos at
makapagtrabaho nang produktibo at nakikibahagi sa
lipunan.
a. Karapatan sa buhay.
b. Karapatan sa pribadong ari-arian.
c. Karapatang magpakasal.
d. Karapatang pumunta sa ibang lugar.

5. Kasama sa karapatang ito ang karapatang lumipat o


tumira sa ibang lugar na may oportunidad tulad ng trabaho
o komportableng buhay o ligtas sa anumang panganib,
tulad ng paglikas ng mga taga-Syria upang takasan ang
kamatayan o pananakot sa kamay ng Islamic State.
a. Karapatan sa buhay.
b. Karapatan sa pribadong ari-arian.
c. Karapatang magpakasal.
d. Karapatang pumunta sa ibang lugar.

B. Panuto. Basahin, unawain, at sagutin ng mabuti ang


bawat pangungusap. Bawat bilang ay mayroong dalawa o
higit pang tamang sagot. Piliin ang mga letra ng pinaka
tamang sagot.
1. Ang mga batas na “Bayanihan to Heal as One Act” at
“Bayanihan to Recover as One Act” ay agad naipasa
upang labanan ang kasalukuyan suliranin sa Covid19
pandemic. Ano ang mga Karapatang Pantao na ibinatay sa
mga batas na ito upang ito ay ipatupad?
A. Karapatang Mabuhay
B. Kalayaan sa Pangkatawang Panganib
C. Karapatan sa Pangunahing Pangangailangan
D. Karapatan Pumunta sa Ibang Lugar
E. Karapatang Magpakasal

2. Ang “Operation Tokhang” ng kapulisan ng PNP ay


naglalayong pakiusapan ang mga gumagamit ng ilegal na
droga na patigilin at sumuko ng kusa sa mga awtoridad.
Bagama’t mabuti ang layunin ng pamamaraang ito, madali
itong abusuhin ng mga mapagsamantala sa kapulisan. Ano
ang ang mga karapatang pantao ang maaaring maabuso
sa pamamaraang ito?
A. Karapatang magkaroon ng ari-arian
B. Walang sino mang pahihirapan o lalapatan ng malupit,
at di-makataong parusa.
C. Walang sino mang isasailalim sa di-makatwirang
pagdakip o pagpigil.
D. Ang bawat taong pinararatangan ng pagkakasala ay
may karapatang ituring na walang-sala hanggang di-
napatutunayang nagkasala

3. Ang hidwaan ng Tsina at Pilipinas tungkol sa pag-


aagawan ng teritoryo sa West Philippine Sea ay hindi pa
rin nalulutas sa kabila ng pagkakaroon ng Internasyonal na
batas sa karagatan. Sa kabila ng hidwaan, patuloy na
pinapalawak ng Tsina ang kanilang sakop sa West
Philippine Sea sa pamamagitan ng pagbuo ng mga
imprastraktura dito at pagkakaroon ng mga presensya ng
mga Chinese vessels sa karagatan. Alin sa mga
sumusunod na kilos ang magpapakita ng pagsusulong sa
karapatan ng bansang Pilipinas?
A. Patuloy na makipagnegosasyon sa Tsina ukol sa mga
hidwaan.
B. Pagsampa ng deplomatikong protesta sa International
Court.
C. Hayaan ang Tsina sa kanilang mga ginagawa dahil sila
ay isang malakas na bansa at hindi kaya ng Pilipinas na
kalabanin ito.
D. Ibigay ang teritoryo na nais ng Tsina upang matigil ang
hidwaan sa karagatan.
E. Iparamdam sa Tsina na matindi ang pagtutol at
pagkokondena ng Pilipinas sa mga ginagawang kilos ng
Tsina sa West Philippine Sea.
Extend Panuto: Gumawa ng repleksyon sa pamamagitan ng RPMS COT Indicator
8:
pagtala ng graphic organizer sa pagkakatulad at Design, adapt and
pagkakaiba ng mga karapatang pantao batay sa UDHR, implement teaching
Bill of Rights, at Children’s Rights. Gamitin ang rubrik strategies that are
responsive to learners
bilang gabay sa pagsagot. with disabilities,
giftedness and talents,

A. Bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 75% sa
pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
Inihanda ni:

JANEN JOY T. BANIEL – T-I


Ratee

Checked & Observed:

EDSEL D. QUINONES – T-II/TIC


School Head - Rater

You might also like