You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 7

Paaralan PANOYPOY Baitang/Antas GRADE 7


INTEGRATED SCHOOL
Guro MARY ROSE P. PASACAS Asignatura Araling Panlipunan 7
Petsa/Oras February 21, 2024 Markahan Ikatlong markahan
9:45-10:45
I. LAYUNIN
 Naipaliwanag ang kahulugan ng nasyonalismo
 Naipakita ang pagmamahal sa sariling bayan.
 Nasusuri ang mga salik na nagbigay daan sa pagusbong na nasyonalismo sa kanlurang asya.
 Nakilala ang mga lider ng nasyonalista sa timog at kanlurang asya.
A. Pamantayang Pangnilalaman: Ang mag-aaral ay…naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa
pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon( ika-16 hanggang ika-20 siglo
B. Pamantayan sa Pagganap: Ang mag-aaral ay…nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago,
pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16
hanggang ika-20 siglo)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto:
Nasusuri ang mga salik, pangyayari at kahalagahan ng nasyonalismo sa pagbuo ng mga bansa sa Asya
I. NILALAMAN : NASYONALISMO SA KANLURANG ASYA
A. KAGAMITANG PANTURO
 Sanggunian:
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro: N/A
2.Mga Pahina sa Kagamita ng Pang-Mag-aaral: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba (LM 7)
Pahina: 222-234
3 .Mga PahinasaTeksbuk
4.Karagdagang Kagamitanmulasa portal ng Learning Resource:
5.Iba pang KagamitangPanturo: chalk , Eraser at Pisara
III.PAMAMARAAN
A.Panimulang Gawain
1.Pambungad na Panalangin
2.Pagbati ng Guro
3.Pagtatala ng lumiban sa klase

B. Lunsaran/Pagganyak: Gawain 1: sagutan ang mga sumusunod na mga katanungan


1. Ang pag-aalsa ng mga sundalong Indian sa mga Ingles bilang pagtutol
sa pagtatangi ng lahi o racial discrimination.
2. Ang pagsama ng balong babae sapagsunog sa labi ng kanyang asawa
hanggang mamatay.
3. pagpatay sa mga batangbabae upang hindi magingsuliranin at pabigat
sa mgamagulang pagdating ng panahon na ito’y mag-asawa
4. ang nangunang lider nasyonalista saIndia, ang nagpakita
ngmapayapang paraan sa paghinging kalayaan.
5. Ito ay damdaming makabayan na maipakikita sa
matindingpagmamahal at pagpapahalagasa Inangbayan.
C. Paglinang ng Gawain

1. Pagtatalakay
NASYONALISMO SA KANLURANG ASYA
➢Ang nasyonalismo sa Kanlurang Asya ay hindi katulad ng
nasyonalismongnaipakita ng mga bansa sa Timog Asya.
➢Hindi agad naipakita ng mga bansa saKanlurang Asya angnasyonalismo
dahil karamihan sa mga bansa dito ay hawak ng dating malakas at matatag
na imperyong Ottoman, bago pa man masakop ng mga Kanluraning bansa
noong 1918

 Ang Kuwait ang isa sa mgabansa na unang lumaya saKanlurang


Asya noong 1759.

 Natamo naman ng Lebanon ang kanyang kalayaan mula sa


imperyong Ottoman noong 1770, at noong 1926 ito ay naging
ganap na republika sa ilalim ng mandato ng bansang France.

 Isa ang bansang TURKEY, na humingi ng kalayaan sa pamumuno


ni Mustafa Kemal na nagsulong sapagkakaroon ng isangrepublika.

 Sa pamamagitan ng Kasunduang Lausanne noong 1923 naisilang


ang Republika ng Turkey

 Taong 1926 din ipinahayagni Abdul ang sarili bilanghari ng Al


Hijaz, mataposniyang malipol ang lahatng teritoryo ay
pinangalanan niya itong Saudi Arabia.

MGA SALIK NA NAGBIBIGAY DAAN SA PAG-USBONG


NG NASYONALISMO SA KANLURANG ASYA

1. HOLOCAUST
ito ang sistematiko at malawakang pagpatay ng mga Nazi German
sa mga Jew o Israelite.

2. SISTEMANG MANDATO
nangangahuluganito na ang isang bansa nanaghahanda upang
magingisang malaya at nagsasarilingbansa ay ipapasailalim
muna sa patnubay ng isang a bansang Europe.

3. ZIONISM
Ang pag-uwi sa lupain ng Palestine ng mgaJew mula sa iba’t ibang
panig ng daigdig.

Mga Nasyonalista sa Timog at Kanlurang Asya

➢ Sa pagpapakita ng nasyonalismo sa mga bansa sa Timog at Kanlurang


Asya, nakilala ang mga lider nasyonalista na nagsilbing inspirasyon
ng mga Asyano sa kanilang pamumuha.

Kilalanin natin ang mga nasabing lider ng nasyonalista:

MOHANDAS KARAMCHAD GANDHI


 Nangunang Lider Nasyonalista sa INDIA
 Nagpakita ng mapayapang paraan sa paghingi ng Kalayaan.
 Naniniwala sa ahimsa at satyagraha
 sinimulan ang civil disobedience o hindi pagsunodsa pamahalaan sa
mapayapang pamamaraan.
MOHAMED ALI JINNAH

 Ama ng Pakistan
 Isang abogado at pandaigdigang lider
 namuno sa Muslim League noong 190

 namuno upangmapalaya ang PAKISTAN mula sa India

 Itinanghal na kauna-unahang gobernadora heneral ng Pakistan

MUSTAFA KEMAL ATATURK


 nagbigay-daan sa kalayaan ng TURKEY sa kabila na ang bansang
ito ay binalak paghati-hatian ng mga Kanluraning bansa tulad ng
France, mGreat Britain, Greece, at Armenia.

AYATOLLAH ROUHOLLAH MOUSARI KHOMEINI


 kinilala bilang isa sa mga malupit na lider noong ika-20 siglo sa
bansang IRAN.
 kasama sa mga pagkilos at pagbatikos sa mga karahasang
isinasagawa ng kanilang Shah sammamamayan.

IBN SAUD

 Kauna-unahang hari ng Saudi Arabia


 nagpangalan ng Saudi Arabia sa kanyang bansa

 naging neutral sa panahon ng ikalawangdigmaang pandaigdig


 pinatunayan na ang pagmimina ng langis sa bansa ang
pinakamayaman sa daigdig na nakatulong upang ito ay magkaroon
ng pambansang pag-unlad.

2..Paglalapat Gawain 2: sagutang ang mga sumusunod na mga katanungan.


1. Sino sa mga naging pinunong nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya ang nais mong tularan? Bakit?
2. Anong gawain ng isang karaniwang mamamayan na katulad mo sa
kasalukuyan, ang maaaring magpamalas ng pagmamahal sa bansa ?
Ipaliwanag ang iyong sagot.
3. Sino sa mga lider sa Timog at Kanlurang Asya sa kasalukuyan ang
4. kakikitaan natin ng pagiging makabayan sa kabila ng mga
naranasang kaguluhan sa kanilang bansa? Bakit?

3. Pagtataya Panuto: sagutan ang mga sumosunod na katanungan.


1. Para sa iyo, ano ang ibig sabihin ng nasyonalismo?
2. Ano ano ang mga dahilan na nagbigay daan sa pag usbong ng
nasyonalismo sa kanlurang asya?

6.Taldang Aralin
IV.MGA TALA
V.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B.Bilang ng mag-aaral
nanangangailangan ng iba pang
Gawain parasa remediation.
C.Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral nanakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtutroang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni:

MARY ROSE P. PASACAS SHERYL JEAN M. GARCIA


SST 1 Ulong Guro

You might also like