You are on page 1of 9

STO.

TOMAS NATIONAL HIGH SCHOOL


Centro Sto. Tomas Isabela
JUNIOR HIGH SCHOOL
Masusing Banghay-Aralin
IKATLONG MARKAHAN
TAONG PANURUAN 2023-2024

PETSA: March 11, 2024


BAITANG: 7
ASIGNATURA: Filipino 7
BILANG NG ORAS: 1 oras / 7:30-8:30

Pamantayang Pangnilalaman: Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang


pampanitikan ng Luzon
Pamantayan sa Pagganap: Naisusulat ang sariling dula sa alinmang anyong tinalakay tungkol
sa pag-ibig sa tao, bayan o kalikasan.
Mga Kasanayang Pampagkatuto:
Napaghahambing ang mga katangian ng mga tauhan sa napakinggang dula. (F7PN-IIIh-i-16)
Nabibigyang-kahhuugan ang mga salita batay sa konteksto ng pangungusap. (F7PST-IIIh-i-16)
I. LAYUNIN
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. Nakapagbabahagi ng damdamin sa napanuod na dula,
b. Natutukoy ang mga elemento ng dula sa napapanood na dula,
c. Nakapagsasagawa ng isang maikling dula-dulaan matatagpuan mula sa eksena sa napanood na
dula.

II. NILALAMAN; DULA


A. MGA SANGGUNIAN;
B. KAGAMITANG PANTURO;
Powerpoint Presentation, Laptop, LCD Projector, Visual Aids

III. PAMAMARAAN
Gawaing guro Gawaing mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
Magandang araw, klas?! Magandang araw rin po guro!

2. Panalangin
Bilang pagsisimula ng ating gawain, Yumuko ang lahat at damhin ang presensya ng
inaanyayahan ko ang bawat isa na tumayo Panginoon. Ama naming kataas-taasan at walang
upang manalangin na pangungunahan sa atin kapantay kami ay dumudulog sa Iyong
ni Victoria. kabanalan upang kami na naman po ay humingi
ng kapatawaran sa aming mga pagkakasala at
pagkukulang sa Iyo Panginoon. Igawad po
Ninyo nawa sa amin ang pagpapatawad.
Maraming salamat Ama sa lahat ng ibinibigay
mong paggpapala na patuloy mong ipinagkaloob
sa amin. Walng hanggang pasasalamat Ama.

Magandang umaga rin po guro!

3. Pagtala ng lumiban

Kumusta naman kayo,klas? Ayos naman po guro!

Nagagalak ako kung ganoon!

Mayroon po bang lumiban sa klase? Mayroon po, guro!


Mangyaring pakitala na lamang kalihim. Sige po, guro!

4. Pagbabalik-aral

Klas, naaalala pa ba ninyo kung ano ang naging


talakayan natin noong huli nating pagkikita?
Opo, guro!
Kung gayon, ano ang naging talakayan natin,
klas? ( magbabahagi ang mag-aaral)

B. Pagganyak
Bago tayo dumako sa ating pinakapaksa sa araw
na ito ay may naihanda akong aktibidad na tiyak
na kagigiliwan ninyo.
Opo, guro!
Handa na ba tayo, klas?

Buuin mo ako!
Mayroon akong naihandang mga larawan dito, MEL_DR_M_
tatawag ako ng ilan sa inyo upang sagutin ang
nakapaloob sa larawan na ito. Kung sino ang mas
maraming nakahula o nakasagot ay magkakaroon
ng puntos.

En__al_do D_l_

(marami pang ibang larawan)

Opo!

TRAHEDYA, MELODRAMA, PARSA,


Nauunawaan ba, klas? DIREKTOR, SCRIPT

Opo, guro!

(maaaring tugon ng mag-aaral)


Base po sa ipinahula kanina, ito po ay maaaring
Kung di pa maunawaan meron ako ditto sa isang dula po!
cartolina ay may mga letra, bubuoin ninyo ang
mga salita na atng pag-aaralan ngayon.(jigsaw
puzzle)

(isasagawa na gawain)

Nagustuhan ninyo ba, klas?


C. Paglalahad

Ngayon, Klas, mula sa ating ginawa kanina, ano


ang nahihinuha ninyo na maaaring maging paksa
natin sa araw na ito?

Maraming salamat sa iyong kasagutan. Tumpak!

Ang ating pag-aaralan ngayon ay pumapaksa sa


Dula.
a. Nakabubuo ng iskrip para sa isang dula,
Bago natin simulan ang talakayan ay akin b. Nakapagbabahagi n damdamin sa napanuod
munang babasahin ang mga layuning dapat natin na dula,
c. Nailalahad ang tema ng dula-dulaan,
matamo pagkatapos ng talakayan.
d. Nakapagsasagawa ng isang dula-dulaan sa
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay loob ng silid-aralin.
inaasahang;

Gabay na Tanong
Narito naman ang mga gabay na tanong na ating
sasagutin mamaya.

1) Ano ang dula?

2) Ano ano ang mga elemento ng dula?

3) Ano ang limang uri ng dula?

4) Sa mga uri ng dula, ano ang naglalarawan


ng layunin nito ay nagpapatawa at ito’y sa
pamamagitan ng mga pananalitang
katatawanan.
5) Ang dula ba ay parang buhay natin?
Bakit?
y isang akdang
pampanitikan na
ang layunin ay
itanghal sa
pamamagitan
ng pananalita ,
kilos at galaw ang
kaisipan ng may
akda. Opo guro

- ito`y itina ito’y itinatanghal s ibabaw ng entablado o


tanghalan

D. Pagtatalakay ito po ang (magbabahagi ang mag-aaral)


DULA
-Ay isang akdang pampanitikan na ang layunin ay
itanghal sa pamamagitan ng pananalita, kilos at opo, sapangkat naipapakita ditto na may
galaw ang kaisipan ng may akda. kapareho sa kaganapan sa buhay po natin
- ito’y itinatanghal s ibabaw ng entablado o
tanghalan, at sa bawat yugto ay maraming tagpo.

MGA URI NG DULA


1. Trahedya- Nag-wawakas sa pagkasawi o
pagkamatay ng pangunahing tauhan.
2. Komedya- ang wakas ay kasiya-siya sa
mga manonood dahil nagtatapos na
masaya sapakat ang mga tauhan ay
magkakasundo.
3. Melodrama- kasiya-siya din ang wakas
nito bagamat ang uring ito’y may
malulungkot na bahagi.
4. Parsa- ang layunin nito’y magpatawa at
ito’y sa pamamagitan ng mga
pananalitang katatawa.
5. Saynete-mga karaniwang ugali ang
pinapaksa ditto.

ELEMENTO NG DULA
Iskrip o nakasulat na dula- ito ang
pinakakaluluwa ng isang dula.
Gumaganap o actor- ang mga actor o
gumaganap ang nagsasabuhay sa mga tauhan sa
iskrip.
Tanghalan- anumang pook na pinagpasyahang
pagtanhalan ng isang dula ay tinatawag na
tanghalan.
Tagadirehe o direktor- ang director ang
nagpapakahulugan sa isang iskrip.
Manonood- hindi matuturing na dula ang isang
binansagang pangtahal kung hindi ito napapanood
ng ibang tao.

(nagbigay ng sariling input ang guro)

Naunawaan ba klas?

Kung ganon ano muli ang dula?

Anu ano ang nga elemento?


Ibahagi ng isa-isa

Sa tingin nyo, nagagawa ba natin ang mga uri nay


an sa totoong buhay?

Napakahusay nyo naman at talagang kayo’y


nakikinig sa akin.
E. Paglalapat
BUHAY MO! GANAP KO!
Panuto:Papangkatin ko kayo sa apat na grupo at
bubunot kayo sa loob ng kahon ng isang uri ng
dula na naihanda ko dito at isasagawa ito sa harap Opo guro!
sa loob lamang ng 3-5 minuto.

Mga Uri ng Dula Opo, guro!


 Trahedya
 Komedya
 Melodrama
 Parsa
 Saynete Ang kahalagahan po ng dula ay ang patukoy sa
mga ilang kaganapan sa buhay natin isa sa
halimbawa nito.
Mga pamantayan:
Kahusayan sa paghatid ng salita-------------30%
Pagsasaulo ng mga linyo----------------------15% Para po sakin guro, ito ay bigyang ng
Pagsasatao ng karakter------------------------30% kahalagahan at patuloy pain bigyan ng respeto,
Mensahe ng dula-------------------------------15% sapagkat ito ang nagging unang tanghalan natin
Dating sa madla--------------------------------10% bago pa ang iba ngayon, ditto ay matutunghayan
ang mas kaaya-aya at tunay na kaganapan na
KABUUAN-----------------------------------100% ating mmakikita mismo.

Nagustuhan at naintindihan niyo ba ang nabasa,


klas?

Mabuti naman kung ganun. Ngayon naman ay


masusukat ang inyong mga natutuhan sa
pamamagitan ng pagsagot ng mga katanungang
aking inihanda. Naintindihan ba klas? Guro! Ang dula po ay isang layunin ay tinanghal
sa pamamagitan ng pananalita, kilos at galaw
Pagtalakay Pangkaisipan ang kaisipan ng may akda,at mga uri ng dula ito
po ay ang trahedya, melodrama, parsa, saynete at
Ersam, base sa inyong naisagawang pangkatang komedya, naririto din po ang elemento ng dula
gawain, gaano kahalaga ang isang dula? ito ay ang iskrip, tnghalan, director at manonood.
Tama, napakagaling at napakalinaw ang ibinigay Ito po ay isang pagtatanghal
mong kasagutan.
Ito ang skrip, director, manonood at ipa ba.
Ikaw naman Joshua, bilang isang mamayang
Pilipino, paano mo mapapahalagahan ang isang
dula? Melodrama, komedya, trahedya, parsa at saynete

Parsa po

Mahusay! Talagang kayo ay nakinig! Ang


tangahalan noon ay naiiba sa ngayon, at masasabi
Opo, dahil pinapakita ditto ang mga kaganap sa
nai na ang dula ay maihahantulad sa buhay natin
din. buhay kadalasan po.

F. Paglalahat
Nasisiguro kong lubos na ninyong naunawaan
ang ating naging talakayan sa araw na ito.
Sino ang makapagbubuod nito?

1) Ano ang dula?

2) Ano ano ang mga elemento ng dula?

3) Ano ang limang uri ng dula?

4) Sa mga uri ng dula, ano ang naglalarawan


ng layunin nito ay nagpapatawa at ito’y sa
pamamagitan ng mga pananalitang
katatawanan.
5) Ang dula ba ay parang buhay natin?
Bakit?
Tama! Napakagaling naman at talagang kayo ay
nakikinig sa ating tinalakay ngayon!

G. Pgtataya
Panuto: ilagay kung anong elemento ang
nasa bilang sa baba.
1. _____ Mamamalas ditto ang tagpuan,
tauhan at sulyap sa suliranin.
2. _____Matatagpuan ang sa ang mgasglit na
kasiglahan, ang tunggalian at ang
kaunkdulan.
3. _____Matatagpuan naan ditto ang
kakalasan at kalutasan.
4. ____Panahon at kung saan nagana pang
mga angyayaring isinaad sa dula.
5. _____ Sa bahaging ito, nalulutas,
nawawaksi, at naatapos ang mga suliranin
at tunggalan sa dula.

J. Kasunduan / Takdang Aralin


Sa bawat pangkat, gumawa kayo ng sariling dula ayon
sa tema
Unang PANGKAT- Droga
Ikalawang Pangkat- Pandemya
Ikatlong Pangkat- Katatakutan
Ikaapat Pangkat- Trahedya
Ikalimang Pangkat- Batas Militar

Inihanda ni: Iwinasto ni:

ANGELICA S. CERVANTES ELIZABETH G. COLUMBANO


Gurong nagsasanay Gurong Tagapagsanay

You might also like