Karapatan Pantao Revised

You might also like

You are on page 1of 6

COLUMBAN COLLEGE INC.

, OLONGAPO CITY
BASIC EDUCATION DEPARTMENT ASINAN
#1 First St., New Asinan Tel. No.: 222-3329
JHS Loc. 104 SHS Loc. 107

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10


Mga Isyu Sa Karapatan Pantao
Ika-Tatlong markahan
Paaralan Columban College Inc. Antas ng baitang Grade 10

Guro Ginoo Ashley Petacio Oras 1:45PM-2:30PM

Petsa 3/7/2024 Markahan Ika-Tatlo na markahan

Layunin. Sa loob ng 45 na minute, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


 Napapahalagahan ang pag-aaral sa mga isyu sa karapatang pantao.
 Nakapagliliwanag kung paano kahalaga ang Karapatan pantao sa
pamumuhay ng bawat isa.
 Nakapagbubuo ng mabisa na solusyon upang maprotektahan at mabigyan
halaga ang mga Karapatan ng bawat isa sa komunidad.
Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
Pangnilalaman.  kahalagahan ng karapatang pantao sa pagsusulong ng pagkapantay-pantay
at respeto sa tao bilang kasapi ng pamayanan, bansa, at daidig.

Pamantayan sa Ang mga mag- aaral ay:


Ganap.  nakapagpaplano ng symposium na tumatalakay sa kaugnayan ng karapatang
pantao at pagtugon sa responsibilidad bilang mamamayan tungo sa
pagpapanatili ng isang pamayanan at bansa na kumikilala sa karapatang
pantao.
Pamantayan sa  Nakapagmumungkahi ng ng mga pamamaraan sa pangangalaga ng
Pagkatuto. karapatang pantao
Pagsama ng Paksa.  Values Education & Christian Living.
CC Core Values &  Christian Character, Competence & Service.
Values Formation
Paksa Paksang aralin:
Isyu sa Karapatang Pantao
Pinapaksa:
Pagtalakay at mga Pamamaraan sa Pangangalaga ng Karapatang Pantao
Sanggunian MGA ISYU SA KARAPATANG PANTAO. (2023, April 28). Issuu.
https://issuu.com/ricamaedingding/docs/baitang_10_1_
Kagamitan  Powerpoint
 Whiteboard
 Marker
 A piece of paper
Strategy: Cooperative Learning, Formative Assessment, Inquiry-based Instruction, Student-
Based Learning

Pamaraan.

Gawain ng Guro. Gawain ng mga


mag-aaral.
I. Panimulang (Pagka-ayos.)
Gawain. Magandang hapon sa inyong lahat! Bago tayo manalangin (Inayos ang mga
ngayong hapon, magsitayo at paki-ayos muna ang silid, mga upuan at pinulot
COLUMBAN COLLEGE INC., OLONGAPO CITY
BASIC EDUCATION DEPARTMENT ASINAN
#1 First St., New Asinan Tel. No.: 222-3329
JHS Loc. 104 SHS Loc. 107

upuan at pulutin ang mga kalat na nasa sahig.Maraming ang mga kalat)
Salamat! Tayo ay manalangin.

(Nagsimula ang panalangin na pinangunahan ng isang


mag-aaral) Amen!

(Pagtala ng mga lumiban at mga patakaran sa klase)


Ngayon, may mga lumiban ba sa aing klase ngayong hapon?
Wala po, sir!
Mabuti! Palaging tandaan na panatilihin ang katahimikan sa
silid, at magtaas ng kamay kung may sasabihin upang magka Maliwanag po,
unawan tayong lahat, maliwanag ba? sir!

(Introduksyon.)
Dumako na tayo sa ating diskusyon na mayroon kaugnayan
sa isyu sa karapatang pantao. Makinig ang lahat dahil tayo ay Opo sir! Handa
magkakaroon ng maayos na diskusyon kaya inaanyayahan ko na po kaming
kayo na makilahok sa ating diskusyon, handa na ba ang making!
lahat?
COLUMBAN COLLEGE INC., OLONGAPO CITY
BASIC EDUCATION DEPARTMENT ASINAN
#1 First St., New Asinan Tel. No.: 222-3329
JHS Loc. 104 SHS Loc. 107

II. Pagganyak (John Lennon Said…)


Bago tayo mag simula sa ating diskusyunan, maglabas ng ¼
na papel, isulat ang pangalan at baitang.

Ako ay may ipapakita na isang music video, at isulat sa papel Opo, maliwanag
ang mga verses o lyrics na inyong nagustuhan o napansin. po!
Pakinggan ng maiigi ang kanta at ang mensahe nito.
Maliwanag ba ang aking direksyon?

Sinimulan ang bidyo.

(Imagine By John Lennon)


Naiitindihan po!
Inyo bang naitindihan ang music bidyo na inyong napanood?

May nailagay na ba kayo sa papel ng nagustuhan na lyrics na


Meron po.
galing sa kanta na inyo na napakinggan?

Mabuti! Pakipasa sa akin ang inyong mga papel at babasahin


natin ang mga nilagay Ninyo na nagustuhan ninyong lyrics sa
music bidyo na inyong napanood.

Magtatawag ko ng mga kalahok upang sabihin ang kanilang


nagustuhan na berso at ipaliwanag kung bakit Ninyo
nagustuhan at maari din ibigay ang impretasyon ng berso sa
base sa inyong pag itindi dito. Maliwanag ba?
Maliwanag po.

(Inilahad ng mga
mag-aaral ang
kanilang mga
nagustuhan na
berso at ang
kanilang pag-
itindi sa kanilang
napanood)
Mahusay! Magaling! Nakakatuwa na naitindihan Ninyo ang
bidyo na inyong napanood na at nabibigyan Ninyo ng
kahalagahan ang ating aktibidad. Palakpakan ang bawat isa!

Base sa inyong mga nilahad na sagot at


III. Pagtalakay ng Konsepto. pagkakaitindi sa kanta na inyong napakinggan, ito ay
kanta ay isang daan upang isulong ang
pagpapahalaga sa karapatan pantao.
COLUMBAN COLLEGE INC., OLONGAPO CITY
BASIC EDUCATION DEPARTMENT ASINAN
#1 First St., New Asinan Tel. No.: 222-3329
JHS Loc. 104 SHS Loc. 107

“Imagine all the people


Livin' life in peace
You”

Tulad ng ipinapahiwatig ng mang-aawit sa kanyang


kanta, isipin natin kung lahat ng tao ay pantay-pantay
ang pagtingin sa bawat isa na pwede mag resulta sa
kaginhawaan ng lahat.

Ngunit, sa kasulukuyan na panahon, ano ang mga Mga panlabag


salik na nakakaapekto sa ating mga Karapatan? May pantao po
mga paglabag ba na pangtao kayong napapansin? tulad ng pag-
aabuso na
nakakaapekto
sa pag-iisip ng
isang tao.

Mahusay! Tama ang inyong mga nilahad! At base sa


inyong mga sagot, may tatlong anyo sa paglabag sa
Karapatan pantao, ito ay:

1. Pisikal na Paglabag
2. Sikolohikal at Emosyonal na Paglabag
3. Estruktural o Sistematikong Paglabag

Ang mga sumusunod ang mga anyo na lumalabag sa


ating Karapatan pantao. Sa madaling salita, ang ano
man bagay, verbal man or pisikal, basta ikaw ay
nakakasakit sa iyong kapwa, ito ay lumalabag sa
Karapatan pantao.

Bilang isang indibidwal, kayo ba ay may kakayanan


na tukuyin ang kilos na lumalabag sa Karapatan
pantao sa isang sitwasyon? Tignan natin.

(“Right” ba ang sitwasyon?)


Para sa ating unang aktibidad, bumuo ng tatlong
grupo. May ipapakita akong mga sitwasyon at bilang
grupo ibigay inyong mga saloobin sa mga sitwasyon
na ito. Kayo ay may dalawang minute upang Maliwanag po!
pagdiskuyunan ang sitwasyon at magtaas lamang ng
kamay upang sabihin ang saloobin ng kanilang
grupo, paunahan sa pagtaas ng kamay, maliwanag ba
ang direksyon?

Sitwasyon 1
Si Nami ay isang empleyado sa isang malaking
kumpanya. Kahit na nagtratrabaho siya ng Mabuti at
tumutupad sa kanyang mga responsibilidad, hindi
siya pinapansin ng kanyang boss at binibigyan ng (Ibinigay ng
mga trabahong hindi kasing-importante ng mga isang grupo
kasamahan niya. ang kanilang
a. Ano ang anyo ng paglabag sa Karapatan mga saloobin)
pantao ang nararanasan ni Nami? (Sagot:
COLUMBAN COLLEGE INC., OLONGAPO CITY
BASIC EDUCATION DEPARTMENT ASINAN
#1 First St., New Asinan Tel. No.: 222-3329
JHS Loc. 104 SHS Loc. 107

Sistematikong Paglabag)
b. Paano ito maaring Makaapekto sa
indibidwal o kumunidad?
Sitwasyon 2
Si Roger ay isang aktibista na naglalaban para sa
mga karapatang pantao ng mga magsasaka sa
kanyang lugar. Noong isang gabi, nakatanggap siya
ng mga death threats mula sa isang grupo ng mga tao
na hindi sang-ayon sa kanyang mga adhikain.
a. Ano ang anyo ng paglabag sa Karapatan
pantao ang nararanasan ni Jin? (Sagot:
Sikolohikal at Emosyonal na Paglabag)
b. Paano ito maaring Makaapekto sa
indibidwal o kumunidad?
Sitwasyon 3
Si Jimbei ay isang bata na laging napagbubuhatan ng
kamay ng kaniyang ama. Tuwing may nagagawang
kamalian si Jimbei, kadalasan itong nakakarinig ng
masasakit na salita galing sa kaniyang magulang na
nagreresulta sa pananakit nito sa kanya.
a. Ano ang anyo ng paglabag sa Karapatan
pantao ang nararanasan ni Jin?
(Sagot:Pisikal na Paglabag)
b. Paano ito maaring Makaapekto sa
indibidwal o kumunidad?

Salamat sa mga grupo na nakilahok sa ating


diskusyon!

(Tukuyin at Alamin)
Sa ating panghuling Gawain,Tukuyin naman natin (Mga maaring
ang mga bagay na nakaka-apekto sa paglabag ng isagot ng mga
Karapatan pantao at mga halimbawa ng paglabag ng mag aaral:
Karapatan pantao. Paglaganap ng
Takot,
Gamit ang KKK(Kahon ng Karunungan at Pagsidhi ng
Kamalayan), dalawang miyembro ng bawat grupo ay galit ng mga
maatasan na bumunot ng kanilang sasagutan sa mamamayan
kahon. Isang miyembro ay maaatasan sa mga lalo na ang
nakaka-apekto sa paglabag at isang miyembro ay mga biktima at
maaatasan sa halimbawa ng paglabag sa Karapatan kanilang mga
pantao. Idikit sa whiteboard ang mga sagot. May kaanak,
isang minuto ang bawat grupo upang sagutan ito. Pagkakaroon
ng epektong
sikolohikal sa
mga tao,
Pagkakaroon
ng negatibong
epekto sa
ekonomiya,
Pagkadamay
ng inosente)

(Para sa
halimbawa ng
COLUMBAN COLLEGE INC., OLONGAPO CITY
BASIC EDUCATION DEPARTMENT ASINAN
#1 First St., New Asinan Tel. No.: 222-3329
JHS Loc. 104 SHS Loc. 107

paglabag sa
Karapatan
pantao:
Genocide,
Digmaan,
Women
Trafficking,
Torture
Pampulitikang
pang-aapi)

Mahusay ang lahat sa kanilang pag-sagot! Opo, sir!


Nakakatuwa ang mga ideya na inyong naipapasok sa
ating talakayan. Maliwanag na ba ang ating
diskusyon?
IV. Paglalapat ng Aralin. Sa tatlong grupo, bumuo o gumawa ng isang
“mini-action campaign”na ang tema ay
tumatalakay sa pagpapahalaga ng Karapatan
pantao. Ang bawat grupo ay dapat magawa ang
mga sumusunod:
- Pamagat ng Kampanya
- Mga Layunin
- Mga aksyon/strategy
- Saklaw(Scope)

Bibigyan ng 5 minuto ang bawat grupo upang


ipresenta ang kanilang mga nagawang kampanya
sa pagsulong ng paghahalaga ng karapatan
pantao.
Rubrics:
Pag presenta ng ideya 15
Layunin ng kampanya 10
Pagkamalikhain 5
Total: 30
V. Paglalahat ng Aralin. Base sa inyong mga natutunan, sa inyong palagay, (Nilahad ng
gaano kahalaga ang pag-aalaga sa Karapatan pantao? mga-aaral ang
kanilang mga
saloobin)

Mahusay ang lahat sa kanilang pagsagot! At sana


isabuhay natin ang mga natutunan at nakalap natin
na impormasyon ngayon hapon. Eka nga ng sabi ni
John Lennon sa kanyang kanta…

“I hope someday you’ll join us


And the world will live as one”

You might also like