You are on page 1of 9

Paaralan Baitang/Antas Ikaapat na Baitang

Guro Asignatura EPP


Daily Lesson Log
Petsa Week 5 Markahan Ikatlong Markahan
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pang-unawa Naipamamalas ang pang-unawa sa Naipamamalas ang pang-unawa sa Naipamamalas ang pang-unawa
sa batayang konsepto ng batayang konsepto ng ‘gawaing batayang konsepto ng ‘gawaing sa batayang konsepto ng
A. Pamantayang Pangnilalaman ‘gawaing pantahanan” at ang pantahanan” at ang maitutulong pantahanan” at ang maitutulong ‘gawaing pantahanan” at ang
maitutulong nito sa pag-unlad ng nito sa pag-unlad ng sarili at nito sa pag-unlad ng sarili at maitutulong nito sa pag-unlad ng
sarili at tahanan tahanan tahanan sarili at tahanan
Naisasagawa ng may kasanayan Naisasagawa ng may kasanayan Naisasagawa ng may kasanayan Naisasagawa ng may kasanayan
ang mga gawaing pantahanan ang mga gawaing pantahanan na ang mga gawaing pantahanan na ang mga gawaing pantahanan na
B. Pamantayan sa Pagganap na makatutulong sa makatutulong sa pangangalaga ng makatutulong sa pangangalaga ng makatutulong sa pangangalaga
pangangalaga ng pansarili at ng pansarili at ng sariling tahanan pansarili at ng sariling tahanan ng pansarili at ng sariling tahanan
sariling tahanan
1.1 Naisasagawa ang wastong 1.1 Naisasagawa ang wastong 1.1 Naisasagawa ang wastong Naisasagawa ang wastong
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
paraan ng paglilinis ng bahay at paraan ng paglilinis ng bahay at paraan ng paglilinis ng bahay at paghihiwalay ng basura sa bahay
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
bakuran EPP4HE-0f-9 (MELC 30) bakuran EPP4HE-0f-9 (MELC 30) bakuran EPP4HE-0f-9 (MELC 30) EPP4HE-0g-10 MELC (31)
Naisasagawa ang wastong Nasusunod ang mga gawaing Naisasagawa ang wastong paraan Maisagawa ang wastong
D. Mga Layunin sa Pagkatuto paraan ng paglilinis ng bahay at nakatakda sa sarili sa mga gawaing ng paglilinis ng bahay at bakuran. paghihiwalay ng basura sa bahay.
bakuran. bahay.
Paglilinis ng Bahay at Bakuran Paglilinis ng Bahay at Bakuran Paglilinis ng Bahay at Bakuran Paglilinis ng Bahay at Bakuran Catch Up Friday
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Module 5 – Ikatlong Markahan Module 5 – Ikatlong Markahan Module 5 – Ikatlong Markahan Module 5 – Ikatlong Markahan
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag- Pahina 1-20 Pahina 1-20 Pahina 1-20 Pahina 1-20
aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Tsart, module, atbp Tsart, module, atbp Tsart, module, atbp Tsart, module, atbp
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Paano ang tamang -Ibigay ang mga pamamaraan ng -Anu-ano ang mga dapat nating Panuto: Sa pamamagitan ng isang
pagsisimula ng bagong aralin pamamaraan ng pagwawalis, paglilinis ng ating mga bakuran. gawin upang maisagawa ang mga dayagram, magbigay ng mga
Mga pangyayri sa buh pag-aalis ng alikabok, -Ano ang kahalagahan ng malinis na nakatakdang gawain sa bahay at pangkalusugan at
paglalampaso at pagbubunot bakuran? maging magaan para sa lahat ng pangkaligtasang gawi sa paglilinis
ng sahig? -Paano natin pangangalaagan ang kasapi ng pamilya? ng bahay at bakuran.
ating mga hayop? -Anu-ano ang mga mungkahing
gawain upang makatulong sa
paglilinis sa bahay o bakuran?

Suriin ang larawan: Panuto: Magbigay ng mga


halimbawa ng iyong ginagawa sa
paglilinis ng inyong tahanan at
bakuran.
Paghambingin ang dalawang
B. Paghahabi ng layunin ng aralin larawan sa ibaba.
__________ Tingnan ang larawan sa ibaba.
Designed by FREEPIK
__________ -Ano ang nasa unang larawan?
-Ano ang masasabi ninyo sa - Ano ang nasa ikalawang
larawan? larawan?

Tanong: Tanong: Tanong: Tanong:

1. Sa iyong palagay, paano natin 1. Sino-sino sa ating pamilya ang 1. Ano ang ipinapakita ng larawan? 1. Alin ang iyong pipiliin sa
mapapanatiling malinis at gumagawa ng mga paglilinis sa dalawang larawan? Bakit?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa maayos an gating bakuran? ating bahay at bakuran? 2. Bakit at paano kaya ito nangyari?
bagong aralin. 2.Bakit mahalagang 2. Paano mapapadali at 2. Sa iyong palagay, bakit ganun
(Activity-1) mapanatiling maayos at malinis mapapabilis ang paglilinis sa ating 3. Maiiwasan ba natin ang mga ang nangyari sa unang larawan?
ang ating bakuran o harap ng bahay at bakuran? ganitong aksidente?
ating tahanan? 3. Anong mga pag-uugali ang
dapat taglayin ng bawat miyembro
ng pamilya?
NoD. Pagtalakay ng bagong konsepto Talakayin sa mga mag-aaral: Talakayin sa mga mag-aaral: Talakayin sa mga mag-aaral: Talakayin sa mga mag-aaral:
at paglalahad ng bagong kasanayan
#1 (Activity -2) Narito ang ilang paraan sa Mahalaga ba ang pagganap sa Upang maiwasan ang sakuna at 6 na Paraan ng Tamang
paglilinis ng bakuran: mga nakatakdang gawain sa iba’t-ibang simpleng karamdaman Pagtatapon o Paghihiwalay ng
bahay? Bakit? sa bahay, gawin ang mga Basura
1. Ugaliin ang pagwawalis sa Bawat kasapi ng mag-anak ay sumusunod na panuntunan:
loob at labas ng bakuran. Tapat may kani-kaniyang tungkulin. Kung -Mga Nasusunog na Basura Ang
mo, linis mo. ang bawat isa ay magtutulungan sa 1. Alamin ang mga gawaing mga nasusunog na basura---
2. Diligan ang mga halaman pagganap ng mga nakatakdang gagampanan upang malaman kung basura mula sa kusina, mga goma,
araw-araw. Paminsan-minsan gawain magiging magaan para sa alin ang dpat unahin sa mga ito. mga sanga at dahon, mga papel,
lagyan ito ng patabang organiko atin ang paggawa at maiiwasan (prioritizing things) diaper at iba pa. Tanggalin ang
at bungkalin ang lupa sa paligid ang pagkakaroon ng suliranin sa 2. Mag-umpsa sa simple o payak na anumang tubig o fluid sa mga
ng halaman. pamilya bagkus ito ay magiging gawain bago dumako sa medyo basura mula sa kusina.
3. Gupitan din ang mga halaman maayos at masayang pamilya. mahirap at gawin ang “work”
kung kailangan upang gumanda Bilang isang bata, paano mo simplification technique”. -Recyclable Plastics
ang hugis at haba ng mga sanga nasusunod at nagagawa ang mga 3. Simulang linisin ang bahaging itaas Ang mga basurang plastik na
at maging malusog ang gawaing bahay? ng bahay bago linisin ang sahig maaari pang gamitin ay
halaman. Mayroon tayong sistema sa upang maiwasan ang pagkalat muli kinukolekta para sa recycling.
4. Kung magtatapon ng basura, paggawa sa pamamagitan ng ating ng alikabok.
paghiwalayin ang nabubulok at talatakdaan. Makakabuti ito para sa 4. Ihanda ang lahat ng -Hindi Nasusunog na Basura Ang
hindi nabubulok. Ang mga atin upang lubos nating magawa ng kakailanganing kagamitan sa mga bagay na katulad ng
tuyong dahon ay mga basurang maayos ang mga gawaing- bahay. gagawing pagillinis. ceramic, salamin, mga cup,
nabubulok at maaaring gawing Narito ang mga dapat nating 5. Gumamit ng maginhawa o botelya ng cosmetics, CD
pataba. Ang mga hindi tandaan: angkop na damit panggawa upang cassettes, aluminum foils, at maliliit
nabubulok gaya ng mga bote at 1. Pagpapangkat-pangkatin ang malayang makakilos o na electric appliances ay mga di
plastic ay maaaring ipagbili o mga gawain ayon sa dalas ng makapagtrabaho. nasusunog nabasura o non
gamiting muli (recycle) paggawa nito. Linawin kung paano 6. Takpan ang ilong gamit ang combustible garbage.
5. Kinakailangang takpan ang ito isasagawa upang madaling malinis na panyo upang hindi
mga basurahan upang hindi maisakatuparan. malanghap ang alikabok -Hazardous o Delikadong Basura
pamugaran ng daga, langaw, 2. Bawat kaspi ng pamilya ay namaaaring pagmulan ng simpleng Ito ay mga pang sindi ng sigarilyo
ipis, at iba pang mga insekto. kailangan upang matapos agad karamdaman at talian ang buhok (lighter), dry cells o baterya,
6. Bunutin ang mga damong ang gawain. upang hindi labis na kapitan ng dumi mercury thermometers, fluorescent
ligaw hanggang sa mga ugat 3. Maging bukas sa mga at alikabok. lamps, at iba pa. Ang nickel-
upang hindi kaagad tumubo ang mungkahing maaaring ibibigay ng 7. Pansinin ang tamang tindig at cadmium battery ay kailangang
mga ito. Isama sa compost ang nakatatandang kapatid o kaya ng tamang paraan sa pagbubuhat ibalik sa tindahang pinagbilhan.
mga binunot o ibaon sa lupa mga magulang. habang naglilinis o gumagawa. Ilagay ang mga mercury
upang maging pataba. 4. Ipadama ang pagmamalasakit at 8. Takpan ang mga pagkain sa thermometer at dry cells sa isang
7. Siguraduhing ang mga kanal o pagmamahal sa bawat kasapi ng kusina bago maglinis. hiwalay na sisidlan. Ang mga
daluyan ng tubig ay dumadaloy pamilya habang isinasagawa ang 9.Iwasang tumuntong sa silya kung fluorescent lamp ay maaaring
nang tuloy-tuloy upang hindi nakaatang na gawain. mag-aagiw sa halip gumamit ng ilagay sa loob ng kahong
pamahayan ng mga lamok 5. Ugaliing sumunod sa walis na may mahabang hawakan. pinaglagyan ng pinagpalitan.
upang makaiwas sa sakit na napagkasunduan at sa ginawang 10. Hindi gaanong pinadudulas ang
dengue. talatakdaan. sahig dahil ito ay maaaring -Recyclable Items Mga diyaryo,
magdulot ng sakuna o magasin, libro, karton, papel at
pagkadisgrasya. tela ay maaring i-recycle.
11. Tiyaking tuyo ang kamay bago Pagsamahinang bawat uri ng
tanggalin ang saket o plug ng mga basura at itali sa pamamagitan ng
kagamitang de-kuryente bago ito lubid o tali. Mga lata (sa asulna
gamitin o linisin. basket), mga bote (dilaw na
12. Iayos ang mga kasangkapan at basket), mga delikadong basura
iba pang kagamitan sa bawat silid tulad ng mga bombilya fluorescent
upang lumuwag at maiwasan ang light (sa tabi ng dilaw na basket) at
disgrasya. Iligpit ang mga matututlis pet bottles (sa asul na net bag).
na bagay tulad ng kutsilyo sa ligtas Alisin ang mga takip at ilagay ang
na lugar. Ang mga nakalalasong mga steel caps at plastic caps sa
likido tulad ng Lysol, muriatic acid, at plastic bag.
pampatay peste ay itago sa hindi
maaabot ng bata. -Malalaking Basura Ang mga
13. Ohiwalay ang nabubulok sa hindi kagamitan sa bahay, electric
nabubulok na basura. Maglaan ng appliances (maliban sa apat na
magkawihalay na basurahan para gamit na nakasaad sa appliance
rito. recycling law at personal
14. Itapon nang maayos ang mga computer), futon, bisekleta,
basura at i-recycle ang mga bagay videodecks, lutuan o gas ranges
na maaaring magamit pa o na may dalawang burner, at iba
maaaring ipagbili. pa.
15. Iwasang magsunog ng basura.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Paano ang mga alagang Naririto ang mga mungkahing Panuto: Punan ang mga Kawalan ng Disiplina ang Sanhi ng
paglalahad ng bagong kasanayan #2 hayop? Ang mga alagang gawain upang makatulong sa nawawalang titik upang mabuo ang Basura
(Activity-3) hayop ay nangagailangan din paglilinis sa bahay o bakuran. wastong sagot sa bawat bilang.
ng malinis na tahanan! Ang iyong Habang dumarami ang tao at
alagang hayop ay nakatira ⮚ Maglaan ng oras para sa lumalaki ang pangangailangan ng
kasama mo. Ang alagang hayop pagkain, dumarami rin ang basura
paglilinis ng bakuran o ng
ay maaring magkasakit kung ang at dumi na itinatapon ng bawat
bahay. Maaaring gawin ito
kanilang tirahan ay hindi malinis pamilya. Dahil sa may kakulangan
bago papasok o pagkauwi
at maayos. Importante na ang sa pondo, pananalapi o di-
mula sa paaralan, gawin ng
iyong gamit na panlinis ng mabisang pamamaraan, hindi
isang beses sa isang araw ang
sambahayan ay ligtas para sa lahat ng mga basura at dumi ay
paglilinis. Maaaring gawin sa
iyong alagang hayop. Suka at nakokolekta at nadadala sa
umaga o sa hapon depende sa
baking soda ay ligtas. Upang hantungang tambakan nito.
pamuwag na iskedyul sa
panatilihin na ikaw at ang iyong Nagiging sanhi ito ng mga
paaralan.
alagang hayop ay malusog: problema sa kalusugan at
⮚ Alamin ang bahagi ng bahay o kapaligiran.
∙ Panatilihing magkahiwalay ang bakuran na nakatakdang linisin Sa kabila ng babala ng DENR,
pagkain mo at ang pagkain ng araw-araw. patuloy pa rin ang mga taong
iyong alagang hayop. ⮚ Linisin ang bahagi ng bahay o "pasaway" sa walang pakialam na
bakuran na nakatakdang linisin. pagtatapon ng basura kung saan
∙ Itago ang mga kagamitang – saan. Wala silang pakialam kung
⮚ Magsabi sa kasapi ng mag-
para sa pagkain ng iyong mapuno man ang ilog, estero,
alagang hayop ng anak kung hind kayang linisin kanal at kalupaan ng basura na
magkahiwalay. ang bahaging nakatakdang tumutuloy ang kabuuan sa Manila
linisin. Bay na kung saan kapag
∙ Palaging maghugas ng kamay nagkaroon ng paglaki ang dagat
pagkatapos hawakan ang iyong dahil sa bagyo ay bumabalik at
alagang hayop, ang kanilang nagkalat ang walang katapusang
pagkain, laruan, kulungan, litter basura.
boxes at pagkatapos kunin ang Plastik man ito o papel kung sa
kanilang dumi. tamang paraan at kaayusan
ilalagay at itatapon ay
∙ Linisin ang litter boxes araw- makikinabang at mapabubuti ang
araw kung ikaw ay may alagang paraan sa pagdispatsa at higit sa
pusa. Gumamit ng plastic bag sa lahat walang magbabarang
pagdampot at pagtapon ng kanal, estero, ilog na nagiging
dumi sa basurahan kung ikaw ay sanhi ng pagbaha at
may alagang aso. kapahamakan ng lahat.
Kung nais natin may malinis na
kapaligiran, dapat maisapuso ang
3R's – Reduce, Reused at Recycle.
Putulin na ang katigasan ng ulo at
pagwawalang bahala sa mga
nangyayari, "Tulungan natin ang
pamahalaan na magkaroon ng
malinis na kapaligiran at higit sa
lahat ang tamang pamamaraan
sa pagtapon ng basura".
Panuto: Basahin ang mga Panuto: Sagutin ng Tama o Mali ang Panuto: Basahin ang mga Panuto: Sagutin ng TAMA ang
sumusunod na pahayag. Lagyan mga sumusunod na pangungusap. sumusunod na pahayag. Iguhit ang katanungan kung ikaw ay
ng tsek (√) ang patlang kung ang Isulat ang sagot sa patlang. masayang mukha kung ito ay sangayon at MALI naman kung
isinasaad ng pangungusap ay nagpapakita ng wastong gawi sa hindi. Isulat ito sa iyong kwaderno.
wastong paraan ng paglilinis ng _____1. Ang pagganap ng tungkulin paglilinis ng bahay at bakuran at
bakuran at ekis (x) naman kung ay dapat ginagawa ng bukal sa malungkot naman kung hindi. 1. Ang mga basurang plastik na
hindi. kalooban. maaari pang gamitin ay
_____2. Dapat ikaw lang ang ____1. Inuunang nililinis ni Lisa ang kinukolekta para sa recycling.
1. Ang mga nabubulok na basura gagawa sa nakatakdang gawain. itaas na bahagi ng kanilang bahay 2. Ang mga batirya ay nabibilang
ay pampataba sa mga halaman. _____3. Magiging maayos at masaya bago ang kanilang sahig upang sa mga hazardous na basura.
2. Linisin ang daanan ng tubig o ang pamilyang nagtutulungan ng maiwasan ang pagkalat ng 3. Ang kawalan ng disiplina sa
kanal upang maiwasan ang mga gawain. alikabok. pagtatapon ng basura ay
pamamahay ng mga daga at _____4. Upang maiwasan ang ____2. Gumagamit si Lina ng nagiging sanhi ng mga sakuna.
F. Paglinang sa Kabihasnan
iba pang mga hayop. suliranin, sumunod sa masisikip at magagarangdamit 4. Ang mabuting gawi upang
(Tungo sa Formative Assessment)
3. Ang bakurang marumi ay napagkasunduang gawain. tuwing siya ay naglilinis ng kanilang maiwasan ang pagdami ng
(Analysis)
nakatutulong sa pagkakaroon ng _____5. Tumulong sa ibang kasapi ng tahanan. basura ay ipunin at ipagbili ang
malinis na pamayanan. pamilya pagkatapos gawin ang ____3. Hayaang nakatiwangwang pakikinabangan pa.
4. Gamitin ang pandakot kung nakatakdang gawain. ang mga pagkain sa hapagkainan 5. Ang mga patapong baldeng
ilalagay ang mga tuyong dahon habang naglilinis ng tahanan. basag o lata ng biskwit ay
sa basurahan. ____4. Hindi gaanong pnadudulas ni maaaring gawing taniman.
5. Ang mga basurang nabubulok Rico ang sahig tuwing nagbubunot
ay kailangang ilagay sa compost dahil alam niya ito ay maaaring
pit. magdulot ng sakuna o
pagkadisgrasya.
____5. Itinapon ni Larry ang kanilang
mga basura at inihiwalay niya ang
mga nabubulok sa mga hindi
nabubulok.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Panuto: Magbigay ng mga Panuto: Magtala ng mga bahagi ng Tanong: Panuto: Anu-anong basura ang
araw na buhay halimbawa ng iyong ginagawa tahanan na dapat nating nililinis iyong nakukuha sa iyong tahanan.
(Application) sa paglilinis ng inyong bakuran. ayon sa tamang oras ng pagganap -Bilang kasapi ng pamilya, ppaano Isulat ito sa iyong kwaderno.
nito. mo maisasakatuparan ang I-grupo ang mga basurang
pagsunod sa mga panuntunang naitala batay sa kanilang
MGA BAHAGI NG TAHANAN NA DAPAT NILILINIS
pangkalusugan at pangkaligtasan sa klasipikasyon. Isulat ito sa iyong
ARAW-ARAW LINGGUHAN PAMINSAN-
MINSAN paglilinis ng tahanan at bakuran? kwaderno.
1. 1. 1.
____________________________________ Nabubul Di- Recyclab
2. 2. 2.
3. 3. 3. ____________________________________ ok Nabubul le
____________________________________ ok
____________________________________
____________________________________
Itanong sa mga mag-aaral: Itanong sa mga mag-aaral: Itanong sa mga mag-aaral: Itanong sa mga mag-aaral:

-Ibigay ang mga pamamaraan -Anu-ano ang mga dapat nating -Magbigay ng ilang halimbawa ng - Ano ang 6 na paraan ng tamang
ng paglilinis ng ating mga gawin upang maisagawa ang mga mga wastong gawi sa paglilinis ng pagtatapon o paghihiwalay ng
bakuran. nakatakdang gawain sa bahay at bahay at bakuran. basura?
-Ano ang kahalagahan ng maging magaan para sa lahat ng -Bakit mahalagang sundin ang mga - Ano ang mga maaaring
H. Paglalahat ng Aralin
malinis na bakuran? kasapi ng pamilya? panuntunang pangkalusugan at mangyayari kung walang disiplina
(Abstraction))
-Paano natin pangangalaagan -Anu-ano ang mga mungkahing pangkaligtasan sa paglilinis ng ang mga tao sa pagtatapon ng
ang ating mga hayop? gawain upang makatulong sa tahanan at bakuran? mga basura?
paglilinis sa bahay o bakuran? -Paano ipapakita ang muling
paggamit sa mga patapong
bagay o gamit?

I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Pangkatang Gawain: Panuto: Suriin ang talaan. Lagyan ng Panuto: Basahin ang mga Panuto: Sagutin ng TAMA ang
Pangkatang Gawain tsek (√) kung kelan ang tamang sumusunod na pahayag. Isulat ang katanungan kung ikaw ay
Pangkat 1 – Gumuhit ng mga pagganap mo ng mga gawaing titik ng tamang sagot sa patlang. sangayon at MALI naman kung
gawain sa paglilinis sa bahay. bahay. 1. Kung mag-aagiw ka ng kisame, hindi. Isulat ito sa iyong kwaderno.
Pangkat 2 – Gumawa ng slogan ano ang dapat gagawin?
tungkol sa paglilinis ng bahay at a. Tumayo sa malapit sa bintana. 1. Ang mga hayup na alaga sa
Gawain Araw- Lingguhan Ayon sa
araw pangang

bakuran. b. Gumamit ng mesa at doon loob ng tahanan ay kailangang


ailangan
1. Paglilinis ng

Pangkat 3 – Lumikha ng tula kisame.


2. Pagwawalis ng
tumuntong. laging paliguan upang hindi
tungkol sa kahalagahan ng sahig.
3. Paglilinis ng
c. Timuntong sa silya para maalis ang magkaroon ng masangsang na
pagiging malinis sa tahanan. muwebles.
4. Paglilinis ng
agiw. amoy ang loob ng bahay.
Pangkat 4 – Lumikha ng isang palikuran.
5. Pagpapalit ng
d. Gumamit ng walis na may 2. Ang mga batirya ay nabibilang
maikling awit tungkol sa kurtina. mahabang hawakan. sa mga hazardous na basura.
6. Paghihiwalay ng
pagpapanatiling malinis ng basura.
7. Pagdidilig ng
tahanan. halaman. 2. Ano ang iyong gagawin upang 3. Ang kawalan ng disiplina sa
8. Pag-aayos ng
bawat silid- hindi malanghap ang alikabok pagtatapon ng basura ay
tahanan.
9. Pagwawalis ng habang naglilinis? nagiging sanhi ng mga sakuna.
bakuran. a. Gumamit ng apron
b. Magdamit ng maluwang 4. Ang mga basurang plastik ay
10.
Pagpapakintab/pa

c. Takpan ang ilong maaaring ihalo sa compost pit


gbubunot ng sahig
sa salas

Rubrik d. Takpan ang tenga upang maging pataba.


Mga 5 3 1
Batayan

3. Ano ang dapat tandaan sa 5. Kung nais natin may malinis na


Nilalam Naibibig May Marami paggamit ng de-kuryenteng kapaligiran, dapat maisapuso ang
an ay ng kauntin ng
buong g kakulan kagamitan upang maiwasan ang 3R's – Reduce, Reused at Recycle.
husay kakulan gan sa
ang
hinihingi
gan
ang
nilalama
n na sakuna?
ng nilalama ipinakita
takdang
paksa
n na
ipinakita
sa
Pangkat
a. Tanggalinsa saksakan ang kawad.
b. Hayaan itong nakabukas
sa sa ang
Pangkat Pangkat Gawain
ang ang
Gawain Gawain
pagkatapos gamitin.
Present Buong Naisadul Di- c. Basahin ang panuto kung paano
asyon husay at a ang gaanon
malikhai
ng
Pangkat
ang
g
naisadul
ito gagamitin.
d. Tiyaking tuyo ang kamay bago
naisadul gawain a ang
a ang sa klase Pangkat
Pangkat ang
ang
gawain
gawain
sa klase. isaksak o tanggalin ang saket at
sa klase

plug.
Kooper Naipam Naipam Naipam
asyon alas ng alas ng alas ang
buong halos pagkak
miyemb
ro ang
lahat ng
miyemb
aisa ng
iilang
4. Nagkalat ang basura sa inyong
bahay, ano ang iyong gagawin?
pagkak ro ang miyemb
aisa sa pagkak ro sa
pagga aisa pagga
wa ng
Pangkat
sapagg
awa ng
wa ng
pangkat a. Ipunin lahat ang basura at ibalot
ang pangkat ang
Gawain ang
Gawain
Gawain sa plastic.
b. Paghalu-haluin ang mga basura
at sunugin ang mga ito.
T Natapos Natapos ang Di
a ang pangkatang natapos
k pangkata gawain ang
d
a
ng
gawain
ngunit
lumampas sa
pangkat
ang c. Ilagay sa basurahan at hintayin
n nang takdang oras Gawain
g buong
husay sa
ang trak na kukuha nito.
d. Ihiwalay ang nabubulok sa hindi
O loob ng
r itinakdan
a g oras
s
nabubulok at ibaon sa compost pit
ang nabubulok.

5. Ang pangkalusugan at
pangkaligtasang gawi sa paglilinis
ng bahay at bakuran ay dapat
sundin upang ____________.
a. makaiwas sa iba pang gawain.
b. maiwasan ang anumang sakuna
c. maisagawa ng mga nakatakdang
gawain.
d. makapaglaro agad pagkatapos
ng gawain.
Panuto: Markahan ng tsek (√) Panuto: Sa tulong ng iyong mga Panuto: Sa iyong kwaderno, sumulat Panuto: Buohin ang mga
kung naisasagawa ang ilan sa kasama sa bahay, gumawa ng ng isang talata (10 pangungusap) sumusunod na salita.
mga pamamaraan ng paglilinis talaan o schedule kung sino ang tungkol sa iyong mga natutunan sa
ng bakuran. gagawa ng bawat gawain sa bawat paglilinis ng inyong bahay at 1. R E _ S _
araw. bakuran.
J. Karagdagang Gawain para sa
2. R _ D U _ E
Takdang Aralin at Remediation
Gawain Miyembro Araw ____________________________________
1. Pagwawalis Ate araw-araw
sa sala
____________________________________ 3. R _ C Y _ L _
2. ____________________________________
3.
4. D I S _ P _ I _ A

5. C _ M P _ S T
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
ng 80% sa pagtataya. nakakuha ng 80% pataas ng 80% pataas ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng
para sa remediation karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o gawain karagdagang pagsasanay o gawain karagdagang pagsasanay o karagdagang
gawain para remediation para remediation para remediation gawain para remediation pagsasanay o gawain
para remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
aralin. __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng karagdagang magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng
karagdagang pagsasanay sa pagsasanay sa remediation pagsasanay sa remediation karagdagang pagsasanay sa karagdagang
remediation remediation pagsasanay sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon gamitin:
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Koaborasyon
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __Pangkatang Gawain
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __ANA / KWL
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Sanhi at Bunga
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __Paint Me A Picture
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __I –Search
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Discussion
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Think-Pair-Share
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Role Playing/Drama
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Discovery Method
__Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking
na nasolusyunan sa tulong ng aking __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong naranasan:
punungguro at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Kakulangan sa
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng makabagong
mga bata. mga bata. mga bata. mga bata. kagamitang panturo.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Di-magandang pag-
mga bata bata bata bata uugali ng mga bata.
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Mapanupil/mapang-
mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. aping mga bata
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan sa
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya kaalaman ng makabagong Kahandaan ng mga bata
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya lalo na sa pagbabasa.
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kakulangan ng guro sa
kaalaman ng
makabagong teknolohiya
__Kamalayang
makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation presentation presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na
material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

Punong-guro IV

You might also like