You are on page 1of 11

Paaralan Baitang/Antas IKAAPAT

Daily Lesson Log Guro Asignatura ESP


Petsa WEEK 5 Markahan IKATLO
Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


CATCH UP FRIDAY
I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling disiplina para sa bansa tungo sa pandaigdigang pagkakaisa
A. Pamantayang Pangnilalaman

Naisasabuhay ang patuloy na pagninilay para makapagpasya nang wasto tungkol sa epekto ng tulong-tulong na pangangalaga ng kapaligiran para sa kaligtasan ng bansa at
B. Pamantayan sa Pagganap
daigdig.
Nakasusunod sa mga batas/panuntunang pinaiiral tungkol sa pangangalaga ng kapaligiran kahit walang nakakakita
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP4PPP-IIIe-f-21
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) MELC 11
Natutukoy ang mga panuntunan na pinaiiral tungkol sa pangangalaga ng kapaligiran.
D. Mga Layunin sa Pagkatuto Nakasususunod sa mga batas/panuntunang pinaiiral tungkol sa pangangalaga ng kapaligiran.
Napahahalagahan ang mga batas/panuntunang pinaiiral tungkol sa pangangalaga ng kapaligiran.
Sariling Disiplina sa Pagsunod sa mga Batas
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro pp. 136-147
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral pp. 219-238
3. Mga Pahina ng Teksbuk Edukasyon sa Pagpapakatao 4 pp. 137-146
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ESP 4 ADM Modyul 2 at Modyul 4
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PPT, tarpapel, activity cards, mga larawan, atbp.
IV. PAMAMARAAN
Gumawa ng Web Organizer para Ano-ano ang mga pangkat etniko nak Basahin ang mga sumusunod na Bilang isang mag-aaral, kaya mo bang
maipakita ang sumusunod na ilala mo? sitwasyon. Isulat sa katapat ng bawat makiisa sa pagpapanatili ng kalinisan sa
katanungan. Gawin ito sa iyong Bakit dapat nating igalang ang ating bilang kung paano maiiwasan ang kapaligiran? Paano?
kwaderno. kapuwa kahit pa iba ang kanilang mga ganitong sitwasyon.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o gawi at paniniwala?
pagsisimula ng bagong aralin Bakit kaya mahalagang malaman at
Mga pangyayri sa buh pahalagahan ang iba’t ibang kultura ng
mga pangkat etniko ng ating bansa?

Tingnan ang mga larawan. Ano ang Tingnan ang mga larawan. Ano ang May mga tao na gumagawa lamang ng Kung bibigyan ka ng pagkakataon ng
nais ipahiwatig nito? Pangatwiran. nais ipahiwatig nito? Pangatwiran. mabuti dahil alam nila na may ibang tao Diyos na ayusin ang suliranin na
B. Paghahabi ng layunin ng aralin
na nakakakita sa kanila. Ano ang masasabi kasalukuyang kinakaharap ng mundo ukol
mo sa mga taong ganoon? sa kapaligiran, anong suliranin ang
gagawan mo ng solusyon? Bakit ito ang
napili mo? Ano-ano kaya ang maaaring
mangyari kung magkakaisa ang lahat para
sa pinapangarap na mundo? Anoano ang
naidudulot ng kalinisan at kaayusan sa
buhay ng mga mamamayan?

Basahin at unawain ang kuwento sa Basahin ang kuwento. Tingnan ang larawan. Anong suliranin ang Ano nga ba ang katangian ng isang taong
ibaba. “Kahit Walang Nakakakita, Gumawa kinakaharap ng ating mundo? disiplinado? Kailan dapat ipakita ang
ng Tama” pagiging disiplinado? Basahin at unawain
ang akrostik sa ibaba.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong


aralin.
(Activity-1)

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Sagutin ang mga sumusunod na Sagutin ang mga tanong. Ang mga larawan ay ilan lamang sa mga Sagutin ang mga sumusunod na sitwasyon.
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity tanong. Isulat ang sagot sa iyong 1.Anong mabuting asal ang ipinakita suliranin na kinakaharap ng mundo na 1. Ibahagi ang mensaheng nais iparating ng
-2) kuwaderno. ni Dante sa kuwento nan ais niyang may kinalaman sa ating kapaligiran. Kung tula.
1. Ibahagi ang mensaheng nais ipagaya rin sa kanyang mga kaklase? bibigyan ka ng pagkakataon ng Diyos na 2. Sa panahon ngayon, anong suliranin ng
iparating ng kuwento. 2.Tulad ni Dante, bakit kailangan ayusin ang suliranin na kasalukuyang kalikasan ang pumupukaw sa iyong
2. Anong mabuting asal ang ipinakita nating gumawa ng kabutihan sa kinakaharap ng mundo ukol sa damdamin?
ni Bea sa kuwento na nais niyang kapaligiran kahit walang nakakakita? kapaligiran, ano ang maaari mong ibigay 3. Anong solusyon ang naiisip mong gawin
tularan din sa kaniya ng kanyang mga 3. Paano natin magaganyak ang ating na sanhi nito at kung paano ito para sa suliranin na pumukaw sa iyong
kamag-aral? mga kamag-aral, mga kapamilya, at mabibigyan ng solusyon. damdamin?
3. Paano mo maipapakita ang mga kapwa Pilipino na magkaroon ng 4. Ano sa iyong palagay ang mangyayari
pakikiisa at disiplina sa pangangalaga disiplina para sa kapaligiran? kapag nagkaisa ang lahat para sa pangarap
sa ating kapaligiran? 4. Bakit kaya naganyak ang ilang na mundo?
4. Tulad ni Bea, bakit kailangan natin magulang na tumulong at sumuporta 5. Bilang isang mag-aaral sa ikaapat na
gumawa ng kabutihan sa kapaligiran sa mga programa ng paaralan? baitang, paano mo mahihikayat ang iyong
kahit walang nakakakita? 5. Kung ikaw ay isang lider ng inyong kamag-aral, mga kapamilya, at mga kapwa
5. Bilang isang mag-aaral sa ikaapat pamayanan, paano mo mapasusunod Pilipino na makamit ang mundong maayos
na baitang, paano natin magaganyak ang mga mamamayan para sa inyong at malinis?
ang ating mga kamag-aral, kapamilya, mga proyektong ukol sa kapaligiran?
at kapwa Pilipino na magkaroon ng
disiplina para sa kapaligiran?
Suriin ang mga sitwasyon at lagyan Suriin ang mga sitwasyon at lagyan ng A. Suriin ang mga sitwasyon at iguhit ang A. Suriin ang mga sitwasyon at iguhit ang
ng tsek (  ) kung ito ay nagsasabi ng tsek (  ) kung ito ay nagsasabi ng masayang mukha kung ang isinasaad na masayang mukha kung ang isinasaad na
wastong disiplina sa pagpapanatili ng wastong disiplina sa pagpapanatili ng sitwasyon ay nagpapakita ng disiplina sa sitwasyon ay nagpapakita ng disiplina sa
tahimik, malinis at kaaya-ayang tahimik, malinis at kaaya-ayang pagpapanatili ng tahimik, malinis at pagpapanatili ng tahimik, malinis at kaaya-
kapaligiran at ekis (x) naman kung kapaligiran at ekis (x) naman kung kaaya-ayang kapaligiran at malungkot na ayang kapaligiran at malungkot na mukha
hindi. hindi. mukha naman kung hindi. naman kung hindi.
1. Tumutulong lamang sa paglilinis 1. Inilagay ni Jan ang kanyang basura 1. Isang beses sa isang linggo ang 1. Tulong-tulong sa paglilinis ng
ng paaralan si Juan kung nakatingin sa kaniyang bulsa dahil wala siyang pangongolekta ng basura sa Barangay kapaligiran ng paaralan ang mga magaaral
ang kaniyang guro. 2. Naglilinis si makitang tapunan. 2. Pinitas ni Marie Pag-asa. ni Gng. Peña.
Carla ng silid-aralan kahit hindi araw ang mga bulaklak kahit may 2. Si Gela at ang kaniyang mga kaibigan 2. Nakita ni Bea na sinisira ng mga bata sa
ng kanilang paglilinis. nakalagay na karatula na nagsasabing ay nakilahok sa programa ng kanilang kanilang lugar ang mga halaman sa
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at 3. Pinabayaan lamang ni Rose ang “Bawal Pumitas ng Bulaklak”. barangay na “Clean and Green Project”. kanilang plasa at hinayaan niya lamang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 kaniyang kamag-aral na magtapon ng 3. Binawalan ni Erish ang kanyang 3. Ang grupo ng mangingisda na ang mga ito.
(Activity-3) basura sa maling tapunan. kaibigan na magtatapon sana ng kinabibilangan ni Mang Celso ay 3. Hinikayat ni Lejan ang kaniyang mga
4. Sumusunod si Jack sa programa ng basura sa ilog. gumagamit ng dinamita sa panghuhuli ng kamag-aral na makilahok sa programa ng
kanilang barangay na “Tapat mo 4. Nakilahok si Kiel sa programa ng isda sa dagat. kanilang pamayanan na “Plant a Tree to
Linis mo”. kanilang barangay na “Plant a Tree to 4. Naglunsad ng programa si Kapitan Save Mother Earth”, at sumang-ayon
5. Itinapon ni Laine ang balat ng Save Earth”. Makisig na “Tapat mo Linis mo Tuwing naman ang kaniyang mga kamag-aral.
kaniyang pinagkainan sa bintana ng 5.Araw-araw naglilinis ng kanal at Linggo” na kung saan lahat ng 4. Tuwing umaga nililinis ng mga
kanilang silid-aralan. bakuran si Janelle. mamamayan ay nakiisa. miyembro ng Sanguniang Kabataan (SK)
5. Nakita ni Frankie ang grupo ng mga ang mga kanal at estero sa kanilang
kalalakihan na nagpuputol ng puno sa barangay. 5.Nagkaroon ng palaro sa plasa
kagubatan kaya dali-dali niya itong ang Barangay Malinis at pagkatapos ay
ipinagbigay alam sa kanilang kapitan. pinabayaan lamang nagkalat ang mga
basura.
F. Paglinang sa Kabihasnan A. Hanapin ang mga pag-uugali na A. Punan ang patlang sa pamamagitan A. Basahin ang mga sumusunod na Punan ng mga salita ang patlang gamit ang
(Tungo sa Formative Assessment) may kaugnayan sa pagpapanatili ng ng pag-aayos ng salita sa loob ng sitwasyon. Iguhit ang bituin ( ) kung mga salitang nasa kahon upang makabuo
(Analysis) tahimik, malinis at kaaya-ayang kahon upang mabuo ang tamang sagot. wasto ang inilalahad ng pangungusap at ng isang kaisipan tungkol sa aralin. Isulat
kapaligiran. Ang mga salita ay Isulat ang sagot sa iyong sagutang buwan ( ) kung hindi. ang buong talata at sagot sa iyong sagutang
maaaring makita nang patayo, pahiga papel. 1. Tumutulong si Eugene sa mga gawain papel.
o pahilis. Isulat ang mga salitang 1. Ilagay ang basura sa tamang ng kanilang paaralan na may layuning
iyong nakita sa iyong kuwaderno. _____________. mapangalagaan ang kalinisan ng Ang 1. _______________ ay isang
kapaligiran ng bukal sa kaniyang biyayang galing sa ating Panginoon. Dito
kalooban. nanggagaling lahat ng bagay na ating
2. Panatilihin ang _______________ 2. Ang magkakaibigan na sina Mikaela, ikinabubuhay. Napagkukunan ng pagkain,
ng kapaligiran. Jenny at Shirley ay nagpiknik sa parke tirahan, gamot at marami pang iba. Marami
pero iniwanan nila ang kanilang ang mga magagandang tanawin na
pinagkalatan. mapapakinabangan para umunlad ang
3. Matutong __________ ng mga 3. Buong siglang nakikibahagi si Vincent turismo ng bansa. Ang
basura. sa anumang proyekto para mapalinis at 2. _____________ ng kaalaman sa
mapaganda ang kanilang paaralan. pagbibigay halaga sa kalikasan, pag-abuso,
4. Hinahayaan ni Dennis ang kaniyang walang disiplina sa pagtatapon ng basura at
B. Pangkatang Gawain mga kalaro na magtapon ng mga basura at maling paraan ng pangingisda ang dahilan
4. Matutong sumunod sa mga
mamitas ng mga halamang nakatanim sa kung bakit nagkakaroon ng di inaasahang
___________ na pinapairal ukol sa
Pangkat 1: kalinisan. kanilang bakuran. mga sakuna. Taon-taon nakakaranas ng
Gumawa ng informercial na 5. Tumutulong si Alfred sa mga programa matinding pagbaha, pagguho ng lupa at
humihikayat sa mga tao sa pansariling ng Supreme Pupil Government Officers pagbabago ng klima. Nararapat lamang na
disiplina tungo sa kaligtasan ng 5. Makiisa sa mga ____________ na (SPG) kahit na alam niya na wala itong pangalagaan ang mga likas na yaman
kalikasan naglalayon na mapaganda at maiayos kapalit na marka. sapagkat ito’y pinagkukunan ng mga
ang kapaligiran. pangangailangan at dito rin nakasalalay
Pangkat 2 ang
Gumawa ng skit na nagpapakita ng 3. _______________ ng bawat
paggawa ng Maganda para sa mamamayan. Simulan sa sariling bakuran
kalikasan kahit walang nakakakita. at sa maliit na komunidad. Kumilos
B. Nakaranas ka na bang makagawa
Pangkat 3 habang puwede pang isalba ang biyayang
ng pagsuway sa isa sa mga
Gumawa ng awit na nagsasaad ng bigay sa atin ng Panginoon.
ipinagbabawal na Gawain laban sa
mga batas na dapat nating sundin ukol 4. ______________ ng mga puno upang
ating kapaligiran? Buuin ang template.
sa pangangalaga sa kalikasan kahit mabawasan ang pagbaha na nagiging sanhi
Gawin ito sa iyong kuwarderno.
walang nakakakita. ng kalbong kabundukan at para
Mga Epekto Natutuha
Pangkat 4 mabawasan ang init ng ating mundo o
Nagawan sa n mo sa
Gumawa ng komiks na naglalarawan maiwasan ang “Global Warming”. Iwasan
g Kapaligir Iyong
ng komunidad na may sariling ang paggamit ng dinamita at pagtatapon ng
Pagsuwa an Ginawa
displina at tulong-tulong na basura sa mga yamang tubig upang
y sa
nangangalaga sa kalikasan. makaiwas sa pagkamatay ng mga isda at
Kapaligir
iba pang yamang tubig.
an
5. _____________ ang kapaligiran dahil
dito nanggagaling ang ating mga
pangangailangan. Ang pagtulong ng bawat
mamamayan at iba pang kawani at ahensya
ng pamahalaan ay mas napapadali ang
pagsagip sa Inang Kalikasan at
maipagpapatuloy ng susunod na
henerasyon ang pangangalaga at
pagmamahal sa kalikasan.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Basahin at unawain ang sitwasyon. Hand stamping at panata para sa Ano ang iyong gagawin sa sumusunod na Ano ang iyong gagawin sa sumusunod na
na buhay Magbigay ng reaksyon tungkol dito. kapaligiran. sitwasyon? sitwasyon?
(Application) Isulat ang iyong kasagutan sa loob ng Buuin ang panata. 1. Namamasyal kayo sa Roxas Boulevard. 1. Habang nasa sasakyan ay ngumungaya
puso. Habang naglalakad sa baybayin nito ay ka ng bubble gum. Nang malasahan mong
Habang naglalakad ka papasok ng nakaramdam ka ng matinding pag-ihi matabang na ito, ano ang gagawin mo?
paaralan, nakita mo ang grupo ng ngunit malayo naman ang palikuran. Kung Pangatwiran ang iyong sagot.
mga mag-aaral na nagtatapon ng sa baybayin ka iihi ay wala naming 2. Nangangamoy na ang inyong mga
basura sa bakanteng lote na malapit sa makakakita s aiyo. Saan ka iihi? basura ngunit hindi mo pa ito mailalabas
inyong paaralan. Ano ang maaari 2. Kumakain kayo ng ice cream habang kundi sa mismong araw ng paghahakot ng
mong gawin upang makatulong sa naglalakad sa tabi ng kalsada. Pagkatapos basurang nabubulok, ayon sa ordinansa.
kalinisan ng kapaligiran? ninyong kumain ay hinanap niyo ang Ano ang gagawin mo? Pangatwiranan ang
basurahan para itapon ang mga stick na iyong sagot.
inyong ginamit. Dahil wala kayong 3. Nag-picnic kayo malapit sa ilog.
makitang basurahan, bigla na lang Marami kayong nagging basura. Ano ang
Panata Para sa Kapaligiran itinapon ng kasama mo ang stick sa tabi- gagawin mo sa mga basura?
Basahin at unawain ang sitwasyon. tabi dahil wala naman daw nakakakita. Pangatwiranan ang iyong sagot.
Magbigay ng reaksyon tungkol dito. Ako ay nilalang ng Diyos katulad din Ano ang gagawin mo?
Isulat ang iyong kasagutan sa loob ng ng kalikasan. Katungkulan ko na
masayang mukha. pangalanan ang kapaligiran at ang
Nagdaraos ng Pistang Bayan ang kalikasan.
inyong lugar, maraming panoorin sa Para sa ikagaganda ng kapaligiran, ako
inyong plasa, napansin mo na ay _____. Para sa kalinisan nito, ako
nagkalat ang mga basurang ay _____. Para tularan ako ng aking
pinagkainan ng mga manonood. mga kamag-aral, ako ay _____ upang
Nakita mo din na kung saan-saan lalo pang maging maayos ang aming
lamang nagsisiihi ang mga paaralan. Sa bahay naman ako ay
kalalakihan. Ano ang maaari mong _____ upang matuwa ang aking mga
gawin upang makatulong sa kalinisan magulang. Nais ko ring ang buong
sa inyong barangay? bansa at ang mundo ay maging ligtas
kaya ako ay susunod sa _____.
Kasihan nawa ako ng Poong
Maykapal.

Ang kapaligiran ay dapat nating Ang kapaligiran ay dapat nating Ang mundo ay may iba’t ibang likas na Ang mundo ay may iba’t ibang likas na
ingatan dahil ito ay nagsisilbi din ingatan dahil ito ay nagsisilbi din kagandahan at kayamanan. Tayo ay kagandahan at kayamanan. Tayo ay
nating tirahan katulad ng ating nating tirahan katulad ng ating sariling naninirahan sa iisang bubong lamang- ang naninirahan sa iisang bubong lamang- ang
sariling tahanan. Sariling disiplina tahanan. Sariling disiplina ang langit. Lahat ng ito ay biyaya sa atin ng langit. Lahat ng ito ay biyaya sa atin ng
ang kailangan upang mabuhay, kailangan upang mabuhay, sumiglang Diyos Amang lumikha na dapat nating Diyos Amang lumikha na dapat nating
sumiglang muli ang naghihingalong muli ang naghihingalong bahagi ng pagtulung-tulungan pagyamanin at pagtulung-tulungan pagyamanin at
bahagi ng kalikasan. kalikasan. alagaan. Bawat isa sa atin ay dapat alagaan. Bawat isa sa atin ay dapat
At upang mapanatili ang kalinisan at At upang mapanatili ang kalinisan at matutong sumunod sa alituntunin at batas matutong sumunod sa alituntunin at batas
kaayusan ng kapaligiran, may mga kaayusan ng kapaligiran, may mga para sa kalikasan. Ang tungkulin, para sa kalikasan. Ang tungkulin,
panuntunan na pinaiiral tungkol sa panuntunan na pinaiiral tungkol sa obligasyon at responsibilidad ay obligasyon at responsibilidad ay itinuturing
pangangalaga ng kalinisan ng pangangalaga ng kalinisan ng itinuturing na kasingkahulugan ng salitang na kasingkahulugan ng salitang
kapaligiran. Bilang isang kapaligiran. Bilang isang pananagutan. Ito ang dapat nating gawin pananagutan. Ito ang dapat nating gawin
disiplinadong mamamayan tayo ay disiplinadong mamamayan tayo ay para sa ating sarili at sa ating kapwa. Ang para sa ating sarili at sa ating kapwa. Ang
dapat na: dapat na: mundo ay may iba’t ibang likas na mundo ay may iba’t ibang likas na
1. Sumunod sa mga batas na may 1. Sumunod sa mga batas na may kagandahan at kayamanan. Lahat ng ito ay kagandahan at kayamanan. Lahat ng ito ay
kinalaman sa kapaligiran. kinalaman sa kapaligiran. biyaya sa atin ng Diyos Amang lumikha biyaya sa atin ng Diyos Amang lumikha na
H. Paglalahat ng Aralin 2. Paghihiwa-hiwalay ng mga basura 2. Paghihiwa-hiwalay ng mga basura na dapat nating pagtulung-tulungan dapat nating pagtulung-tulungan
(Abstraction))
na nabubulok at di- nabubulok sa na nabubulok at di- nabubulok sa halip pagyamanin at alagaan. pagyamanin at alagaan.
halip na pagsunog sa mga ito, at na pagsunog sa mga ito, at pagresiklo
pagresiklo ng mga patapong bagay. ng mga patapong bagay.
3. Paggamit muli ng mga patapong 3. Paggamit muli ng mga patapong
bagay na puwedeng mapakinabangan. bagay na puwedeng mapakinabangan.
Paghihiwa-hiwalay ng mga basura. Paghihiwa-hiwalay ng mga basura.
Paglilinis ng mga maruming boteng Paglilinis ng mga maruming boteng
babasagin at plastik. babasagin at plastik.
4. Pakikiisa sa mga proyekto o 4. Pakikiisa sa mga proyekto o
programa ukol sa pagpapaganda at programa ukol sa pagpapaganda at
pagpapanatili ng kalinisan ng pagpapanatili ng kalinisan ng
pamayanan. pamayanan.
5. Pagbibigay alam sa mga 5. Pagbibigay alam sa mga
kinauukulan sa mga lumalabag sa kinauukulan sa mga lumalabag sa
batas na may kinalaman sa kalinisan batas na may kinalaman sa kalinisan at
at kaayusan ng kapaligiran. kaayusan ng kapaligiran.
Basahin at unawain ang mga Basahin at unawain ang mga Basahin ang mga sumusunod na Lagyan ng bituin kung palagi, tatsulok
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) sumusunod na tanong. Piliin ang titik sumusunod na tanong. Piliin ang titik sitwasyon. Ilagay sa loob ng Hanay A ang kung paminsan-minsan, at buwan kung
ng tamang sagot. ng tamang sagot. bilang kung nagpapakita ng pagpapanatili hindi.
1. Ano sa sumusunod ang batas na 1. Naglalakad ka pauwi galing sa ng disiplina at pakikipagtulungan sa Gawain Pala Pamin Hindi
gi san-
nagpapanatili ng kaayusan at paaralan nakita mo ang iyong kamag- pangangalaga ng kapaligiran at sa loob ng minsan
pangangalaga sa kapaligiran ang aral na namimitas ng bulaklak sa parke Hanay B naman kung Hindi.
dapat ipasunod sa ilog na malinis? kahit may karatula na nakalagay na 1. Paglahok sa mga programa ng barangay
A. Huwag magtapon ng basura “Bawal Pumitas ng Bulaklak”. Ano at paaralan gaya ng Oplan Linis upang 1.Nakikiisa ako
B. Tumawid sa tamang tawiran ang iyong gagawin? mapanatili ang malinis na pamayanan. sa paglilinis ng
C. Iwasan ang pagtapak sa damuhan A. Pababayaan ko siya sa kaniyang 2. Pagtatapon ng mga basura sa tamang silid-aralan
2. Ano sa sumusunod ang batas na pamimitas. tapunan. kapag araw ng
pagpapanatili ng kaayusan at B. Babawalan ko siya at sasabihin na 3. Pagsunod sa mga alituntunin ng ng paglilinis ng
pangangalaga sa kapaligiran ang mali ang kaniyang ginagawa. barangay sa pagpapanatili ng tahimik, aming pangkat.
pinaiiral sa mga parke? C. Sasamahan ko siya sa pamimitas ng malinis at kaaya–ayang kapaligiran. 2.Hindi ko
A. Manatiling tahimik sa lahat ng bulaklak. 4. Pamimitas at pagsira ng mga bulaklak itinatapon sa
oras 2. Ang sumusunod ay nagpapakita ng at halaman sa paaralan. bintana ng
B. Tumawid sa tamang tawiran pangangalaga sa kapaligiran maliban 5. Paghikayat sa pamilya na magtanim ng saskyan ang mga
C. Iwasan ang pagpitas ng mga sa isa. gulay sa bakuran. balat ng pagkain
halaman at bulaklak A. Paglahok sa Clean and Green 6. Hinahayaan ang mga kamag-aral na matapos kumain
3. Anong batas sa pagpapaganda ng Project sa inyong barangay. magtapon ng basura sa bintana ng silid- kapag ako ay
kapaligiran sa inyong paaralan ang B. Pagsama sa pag-aalis ng basura sa aralan. nagbibiyahe.
dapat mong sundin? ilog na programa ng inyong barangay. 7. Pagtulong sa pamayanan sa pagbukod 3.Inilalagay ko
A. Manatiling tahimik sa lahat ng C. Pagsuporta sa pagpuputol ng mga ng mga basurang nabubulok sa basurang muna sa bulsa
oras puno sa kabundukan. hindi nabubulok. ang aking basura
B. Iwasan ang pagtapak sa damuhan 3. Alin sa mga sumusunod ang 8. Pagsusunog ng mga plastik na basura sa kapag Nakita
C. Basura Mo, Pakibulsa Mo nagpapakita ng pagmamalasakit sa inyong bakuran. kong walang
4. Ano ang hindi mo dapat gawin kapaligiran? 9. Tulong-tulong na pagtatanim ng mga basurahan sa
bilang isang mamamayang may A. Pagtatanim ng mga puno, gulay at puno at halaman sa kagubatan upang paligid.
disiplina upang mapanatili ang halaman sa bakuran. maiwasan ang matinding pagbaha at
4.Nakikiisa ako
kalinisan at kaayusan ng kapaligiran? B. Pagtatapon ng basura sa ilog pagguho ng lupa.
at tumutulong sa
A. Sumunod sa mga batas na may tuwing madaling araw. 10.Pagtatapon ng mga dumi ng hayop sa
mga programang
kinalaman sa kapaligiran. C. Paglilinis ng kapaligiran tuwing kanal o estero.
pangkalinisan at
B. Madalas na pagtapon ng basura sa may nakakakita lamang.
pangkapaligiran
kanto kung saan dumadaan ang trak 4. Sino sa mga sumusunod ang
sa aming
ng basura. nagpapakita ng may disiplina sa
paaralan.
C. Paghihiwa-hiwalay ng nabubulok pangangalaga sa kalikasan kahit
5. Pinupulot ko
na basura at pagresiklo ng mga walang nakakakita?
ang mga kalat sa
patapong bagay. A. Si Janelle na nagwawalis sa loob ng
mga pasilyo at
5. Madalas ninyong nararanasan ang silid-aralan tuwing nakatingin lamang
iba pang lugar sa
pagbaha sa inyong lugar. Ano kaya ang kaniyang guro.
paaralan kahit
ang dahilan kung bakit nangyayari B. Si Jan na araw-araw nagdidilig at
walang nag-
ito? nagtatanim ng halaman sa hardin ng
uutos sa akin.
A. Talagang mas malakas na ang paaralan kahit hindi siya ang dapat
buhos ng ulan sa ngayon. gumagawa niyon.
B. Maling paraan ng pagtatapon ng C. Si Lerish na namumulot ng basura
basura na bumabara sa mga kanal. dahil nakikita ng punong-guro.
C. Tinatakpan ng mga tao ang mga 5. Alin sa mga barangay ang hindi
estero o kanal. nagpapakita ng pangangalaga sa
kapaligiran?
A. Barangay Masinop na sama-sama
sa paghihiwa-hiwalay ng mga basura.
B. Barangay Malinis na tulong-tulong
sa paglilinis ng kanal at kapaligiran
para sa paghahanda tuwing tag-ulan
C. Barangay Pag-asa na nagtatambak
ng kanilang basura sa bakanteng lote.
Gumawa ng komiks na naglalarawan Gumawa ng maikling tula na naglalarawan
ng pamayanan na may sariling ng mga pamamaraan kung paano
disiplina at nagtutulungan sa mapangalagaan ang kapaligiran. Gamitin
pangangalaga sa kapaligiran. Gamitin ang rubrik bilang basehan ng iyong
ang rubrik sa pagguhit ng komiks gawain.
bilang basehan ng iyong gawain.
Gawin ito sa iyong kuwaderno o
sagutang papel.
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang
Aralin at Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Inihanda ni: Sinuri:

Guro Dalubguro II

Binigyang pansin:

Punong-guro IV
Kahit Walang Nakakakita, Gumawa ng Tama

Maaga pa lamang ay gising na si Dante. Kailangan niya kasing maagang makarating sa paaralan dahil naatasan ang kanilang pangkat na maglinis ng hardin at magdilig ng mga
tanim na gulay na pag-aari ng ksnilsng bsitsng. May programa kasi ang kanilang paaralan na tinatawag nilang proyektong LUNTIAN na ang ibig sabihin ay Lupang Napabayaang
Taniman, Ingatan, at Alagaan Natin. Ito ay ang pagtatanim ng mga halamang gulay at pampalamuti sa mga bakanteng lupa na malapit sa kanilang silid-aralan. Bawat baiting ay
may sakop na mga lugar. Pati ang mga pader ay hitk sa pananim dahil sa mga nakasabit na malaking lata, makukulay na gallon, pininturahang mga bote ng sotdrinks na may
halaman. Maging mga lumang bota tuwing tag-ulan na may iba’t ibang laki at klase ay ginamit at tinaniman. Ang mga gulong na pinagpatong-patong ay nagging malalaki at
makukulay na paso ng namumulaklak na mga halaman.
Isang linggong gagawin ng bawat naatasang pangkat ang mga nakasaad na tungkulin na nakapaskil sa pader. Nakasulat din sa pader ang mga tungkulin ng ilang nagpalistang
parent volunteers na siyang gumagabay sa kanila sa tamang pagtatanim, paglilinis, pangangalaga, at pagdidilig. Natutuwa si Dante dahil hilig niyang magtanim. Magsasaka kasi
ang kaniyang ama na paminsan-minsan ding dumadalaw sa kanilang hardin upang tingnan ang kalagayan nito.
Gusto ni Dante na masiguro na maaga ring makararating sa paaralan ang mga kasapi sa kaniyang pangkat. Pinag-uusapan na nila ito. Nais nilang matuwa ang kanilang gurong
si Gng Arellano. Ang mga kasaping babae ang maghihiwalay-hiwalay ng mga papel at bote na maaaring ibenta. Bawat klase ay may ganiting Sistema. Iniipon nila ang
napaghiwa-hiwalay na mga bagay sa itinalagang material recovery facilities o MRF para sa bawat bailing. Tuwing Biyernes ng umaga ay may dumarating na kakalap at bibili ng
kanilang mga basura. Iniipon nila ang mga napagbentahan sa alkansya ng kanilang klase at ito ay maaari nilang gamitin sa pangangailangan sa kanilang silid-aralan, para sa
kanilang Christmas party o kung minsan ay sa katapusan ng klase kung saan ay nagkakaroon sila ng masayang noodle party kasama ang kanilang guro. Tinawag naman nila
ang programang ito na project TACOS o trash as cash once segregrated.
Ganito sila kasipag araw-araw. Awtomatikong kumikilos para sa dalawang nabanggit na projekto ng paaralan. Sinimulan nila ang mga proyektong ito dalawang taon na ang
nakararaan mula nang magsimulang mamuno ang kanilang punongguro.
Masaya si Dante sa ganitong sitwasyon. Alam niyang ang mga proyektong to ay may kabuluhan. Bukod sa hilig niya sa pagtatanim ay may pagpapahalaga rin siya sa kalikasan.
Alam niyang ang pagkasira ng kalikasan ay patuloy na nagaganap kaya’t nais niyang maging bahagi ng pagkasalba nito. Sinasabi rin niya ito sa kaniyang mga kaklase dahil nais
din ni Dante na pati sila ay makiisa sa kaniyang gusto. Naniniwala naman sa kaniya ang kaniyang mga kamag-aral.
Malayo-layo pa lang si Dante ay naririnig na niya na may tao na pala sa loob ng hardin. Napabulong na lamang siya na baka ang kaklase niya na mas maagang pumasok sa
kaniya ang naroon. Laging gulat niya nang makita niya si Gng. Arellano.
“O, Dante nandiyan ka na pala. Magandang umaga sa inyo,” bati ni Gng Arellano.
“Opo, ma’am. Magandang umaga rin po,” sagot naman ni Dante.
“Mainam naman at maaga ka. Nais kong ibalita s aiyo na kayo bilang mga lider ng pangkat sa bawat klase ay pararangalan ng punongguro mamaya sa flag ceremony,” dagdag
ng kaniyang guro.
“Bakit po kaya, ma’am?” masayang tanong ni Dante.
“kahapon kasi sa aming pagpupulong pagkatapos ng maghapong klase ay ibinalita niya sa aming mga guro na ang ating paaralan ay pararangalan dahil tayo ay nagwagi sa
buong rehiyon bilang 2023 Most Sustainable and Ecofriendly School. At iyon ay dahil sa inyong maaasahang mga lider ng bawat pangkat at sa mga parent volunteers na
tumutulong sa atin,” masayang sagot ng guro habang nakahawak sa magkabilang balikat ni Dante.
“Talaga po? Yeheyyyyy!” masayang sagot ni Dante na nanlalaki ang mga mata.
“Siya, ituloy mo itong aking pagdidilig at sasabihan ko pa ang kapuwa mo lider at aabisuhan ko rin ang iba pang mga magulang na pumunta at maghanda sa isasagawang
pagpaparangal,” sagot ng guro habang iniaabot kay Dante ang hose na pandilig.
Habang nagdidilig ay parang nakalutang sa hangin ang diwa ni Dante. Masaya siya! Masayang-masaya! At alam niyang hindi mababayaran ninuman ang kasiyahang iyon.
Gusto niyang ipagpatuloy pa ang kaniyang nasimulan. Kahit walang nakakakita ay patuloy niyang isasagawa ang adhikain na patloy niyang sinasabi sa kaniyang mga kamag-
aral. Kahit walang nakakakita ay alam niyang may Diyos na nakamasid at siyang nalulugod sa kabutihang ginagawa ninuman. Kahit walang nakakita, ang isang tao ay dapat na
may disiplina sa sarili na gumawa ng tama at mabuti para sa kapakanan ng kapuwa, kabutihan ng bansa at higit sa lahat ng kaligtasan ng kalikasan na mahal na mahal niya.

You might also like