You are on page 1of 7

Gurong Nagsasanay Emma D.

Gabica Baitang 9-Einstein,9-Aristotle,9-Galileo

Grade 9 Paaralan Domalandan Center Integrated School Asignatura Araling Panlipunan

BANGHAY ARALIN Markahan Ikaapat Petsa/Oras 9:45-10:45/2:00-3:00/3:00-4:00

LAYUNIN

A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng
Pangnilalaman mga hamon at pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad

B. Pamantayang Ang mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at
Pagganap patakarang pang-ekonomiya nito tungon sa pambansang pagsulong at pag-unlad.

C. Mga kasanayan sa Nasusuri ang mga dahilan at epekto ng suliranin sa sektor ng agrikultura, pangingisda, at paggugubat (AP9MSP-IVd-7)
Pagkatuto

Ang mag-aaral ay inaasahang makamit ang mga sumusunod:


1. Natatalakay ang mga suliranin sa sektor ng agrikulturang pagsasaka.
2. Nakapaglalahad ng sariling opinyon sa kung paano makakatulong sa paglago ng sektor ng agrikulturang
pagsasaka.
3. Napahahalagahan ang paksang patungkol sa pag-unawa sa mga suliranin sa sektor ng agrikultura

D. GAD Integration/

Values Integration/

Comprehensive
Sexuality Education
Integration

I. NILALAMAN DAHILAN AT EPEKTO NG SULIRANIN NG SEKTOR NG AGRIKULTURA

 Suliranin sa sektor ng pagsasaka


Gurong Nagsasanay Emma D. Gabica Baitang 9-Einstein,9-Aristotle,9-Galileo

Grade 9 Paaralan Domalandan Center Integrated School Asignatura Araling Panlipunan

BANGHAY ARALIN Markahan Ikaapat Petsa/Oras 9:45-10:45/2:00-3:00/3:00-4:00

II. KAGAMITANG Laptop, Power Point Presentation,Telebisyon,Visual Aids, at iba pa


PANTURO

A. Sanggunian

1. Teachers Guide pahina 1. MELCS in Araling Panlipunan 9

2. K-12 Curriculum Guide Araling Panlipunan 9

B. Learner’s Self-Learning Modules Quarter 2


Material pahina

C. Iba pang kagamitang PowerPoint Presentation, telebisyon, paper strips, laptop, at iba pa.
panturo

III. PAMAMARAAN A. Panalangin


B. Pagbati
C. Pag-uulat ng liban sa klase
D. Pagpapaalala ng mga tuntunin sa klase

A. Balik aral / ELICIT Balik-Aral


Pagsisimula ng Bilang pagbabalik-aral, magpapakita ang guro ng mga larawan at susuriin ito ng mga mag-aaral kung
bagong Aralin ano ang bahaging ginagampanan ng bawat gawaing nakapaloob sa sektor ng agrikultura. Ihahanay ng
mga mag-aaral ang mga larawan sa nakahandang tsart.

HANAY A HANAY B

PAGHAHALAMAN
Gurong Nagsasanay Emma D. Gabica Baitang 9-Einstein,9-Aristotle,9-Galileo

Grade 9 Paaralan Domalandan Center Integrated School Asignatura Araling Panlipunan

BANGHAY ARALIN Markahan Ikaapat Petsa/Oras 9:45-10:45/2:00-3:00/3:00-4:00

PANGINGISDA

B. Paghahabi sa layunin ACTIVITY TITLE: GUESS THE GIBBERISH


ng aralin
ENGAGE Sa pamamagitan ng powerpoint presentation, magpapakita ang guro ng mga salita na babasahin nang
mga mag-aaral upang makabuo pa ng ibang salita. Ang makakapagsabi ng tamang sagot ay siyang
bibigyan ng puntos.
Gurong Nagsasanay Emma D. Gabica Baitang 9-Einstein,9-Aristotle,9-Galileo

Grade 9 Paaralan Domalandan Center Integrated School Asignatura Araling Panlipunan

BANGHAY ARALIN Markahan Ikaapat Petsa/Oras 9:45-10:45/2:00-3:00/3:00-4:00

 Soul lay raw nine= suliranin


 Teach no low hey yeah= teknolohiya
 Claw meet chain= climate change
 Paste Tea= peste
 The you hand= dayuhan
 Sick tour= sektor
 Cat cool lung and= kakulangan

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong PAMPROSEONG TANONG:
aralin 1. Anu-anong salita ang inyong nabuo?
2. Kapag naririnig niyo ang mga salitang inyong nabuo, ano ang unang pumapasok sa inyong isipan?
2. Sa inyong palagay, ano ang kaugnayan nito sa ating bagong aralin?
D. Pagtatalakay ng MGA PANGUNAHING KONSEPTO
bagong konsepto at
paglalahad ng EXPLORE MGA SULIRANIN SA PAGSASAKA
kasanayan #1

 Mababang presyo ng produktong agrikultural


 Pagliit ng lupang pansakahan
 Kakulangan ng sapat na imprastraktura at puhunan
 Kakulangan sa makabagong kagamitan at teknolohiya

MGA GABAY NA TANONG:

1. Ano ang unang pumapasok sa inyong isipan kapag naririnig niyo ang salitang suliranin?
E. Pagtatalakay ng 2. Naunawaan mo ang mga pangunahing suliranin na ating tinalakay?
bagong konsepto at
paglalahad ng 3. Bukod sa mga suliranin na ating tinalakay, mayroon pa kayong karagdagan. Maari niyo bang ibahagi
Gurong Nagsasanay Emma D. Gabica Baitang 9-Einstein,9-Aristotle,9-Galileo

Grade 9 Paaralan Domalandan Center Integrated School Asignatura Araling Panlipunan

BANGHAY ARALIN Markahan Ikaapat Petsa/Oras 9:45-10:45/2:00-3:00/3:00-4:00

kasanayan #2 ang mga ito as klase?

MGA PANGUNAHING KONSEPTO

IBA PANG SULIRAN NG SEKTOR NG AGRIKULTURA

 Paglaganap ng sakit at peste


 Pagdagsa ng mga dayuhang produkto
 Kakulangan ng suporta mula sa iba pang sektor
 Climate Change

MGA GABAY NA TANONG:

1. Bakit mahalagang malaman natin ang mga suliranin na kinakaharap ng ating bansa pagdating sektor
ng agrikultura?

2. Anong hakbang ang maari mong gawin upang makatulong sa paglutas ng climate change?

3. Patuloy ka pa rin bang tatangkilik ng mga produkto galing sa ibang bansa? Bakit?

F. Paglinang sa PANGKALAHATANG GAWAIN


kabihasaan Sa saliw ng musika, pagpapasa-pasahan ang isang bola ng mga mag-aaral, ang mag-aaral na may
hawak ng bola ay siyang sasagot sa katanungan ng guro.
Gurong Nagsasanay Emma D. Gabica Baitang 9-Einstein,9-Aristotle,9-Galileo

Grade 9 Paaralan Domalandan Center Integrated School Asignatura Araling Panlipunan

BANGHAY ARALIN Markahan Ikaapat Petsa/Oras 9:45-10:45/2:00-3:00/3:00-4:00

Mga Tanong:
EXPLAIN
1. Anu-ano ang mga suliranin na kinakaharap ng agrikultura (pagsasaka)?

2. Paano ka makakatulong sa paglago ng sektor ng agrikultura (pagsasaka)?

3. Bakit mahalaga ang pagsasaka?

G. Paglalapat ng aralin sa I-FLEX MO!


araw-araw na buhay Tanungin sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong at kanilang ibabahagi ang kanilang
kasagutan sa buong klase.

Bilang mag-aaral anong mga hakbang ang pwede mong gawin upang makatulong sa paglutas ng mga
suliranin sa pagsasaka?

ELABORATE
CHIKA-MINUTE!
Tanungin sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong at kanilang ibabahagi ang kanilang
kasagutan sa buong klase.
H. Paglalahat ng Aralin
Ano ang pinakamahalagang konsepto/ideya na iyong natutunan sa ating talakayan?

I. Pagtataya ng Aralin PAGSUSULIT


Panuto: Sagutan sa sagutang papel ang mga sumusunod.
EVALUATE Magbigay ng limang suliranin sa sektor ng agrikultura (pagsasaka).
Gurong Nagsasanay Emma D. Gabica Baitang 9-Einstein,9-Aristotle,9-Galileo

Grade 9 Paaralan Domalandan Center Integrated School Asignatura Araling Panlipunan

BANGHAY ARALIN Markahan Ikaapat Petsa/Oras 9:45-10:45/2:00-3:00/3:00-4:00

K. Karagdagang Gawain Takdang Aralin


para sa takdang aralin at
remediation EXTEND Panuto: Magsaliksik at magbasa tungkol sa mga suliranin sa pangingisda.

Inihanda ni: Iniwasto ni: Sinuri ni: Binigyang pansin ni: Pinagtibay:

EMMA D. GABICA ACE G. GARCIA, MEd MELANIE D. RADAM MARIA MAGDALENA S. FLORES, PhD DOLORES RACRAQUIN, EdD

Gurong Nagsasanay Gurong tagapagsanay Dalubguro I Ulonggulo I Punongguro IV

You might also like